Summoner Master Forum
May 02, 2024, 11:42:50 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 2 [3] 4 5  All
  Print  
Author Topic: >>รวมคำถามและคำตอบในการเล่นQMจ้า<<  (Read 76579 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Ot@,the CM Idol
Member

Email
« Reply #60 on: September 16, 2004, 06:06:34 PM »

ขอบคุณพี่เซย์มากฮะT_T
เดี๊ยวผมต้องไปศึกษาบ้างแล้ว แย่จังเลย บอร์ดที่ต้องดูแล เข้าทุกวัน แต่ตอบให้ไม่ได้T_T

ขอบคุณอีกครั้งนะฮะ

ใครจะถามอะไรก็โพสไว้ที่นี่ละกันเน้อ^_^

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #61 on: September 16, 2004, 10:52:15 PM »

พี่ไม่ได้แม่นกฎไรเลยนะ แต่ตอบไปตามความรู้สึกว่า อันนี้มันควรจะแบบนี้ อันนี้มันควรทำงานแบบนี้อ่ะ ซึ่งมันก็ผิดมั่งถูกมั่ง

ซึ่งอันนี้น่าจะมีผลมาจากเล่น QM เยอะๆ ซึ่งตอนนี้ไม่ค่อยได้เล่นง่ะ >.<

Phenomenon Knight
Judge
Member

Email
« Reply #62 on: September 16, 2004, 11:01:01 PM »

งั้นคนที่แม่นกฎจริงๆช่วยตอบหน่อยสิคับ
รอคำตอบอยู่อะ :-\

~MerShanDisE~
Member

« Reply #63 on: September 17, 2004, 12:47:17 AM »

ก็แม่นที่สุดก็น่าจะเป็นพี่จิงพี่ปอ รองลงมาก็ พี่เซย์นี่แหละ - -

Phenomenon Knight
Judge
Member

Email
« Reply #64 on: September 17, 2004, 11:51:42 PM »

ถามมั่งๆ

2.เวลาที่มีผู้เล่น 1 คนอยู่ในช่อง warp แล้วเราเดินไปตกช่องนั้นพอดี เราต้องสู้ก่อน หรือ warp ไปเลยก็ได้อะคับ
อันนี้แบ่งเป็น 2 กรณีนะครับ
1. เลือกที่จะอยู่จุดวาร์ป : ก็ต้องสู้กับผู้เล่นที่อยู่ในช่องวาร์ป
2. เลือกที่จะหนี : ไม่อยากจะสู้ ก็หนีออกไปลงช่องวาร์ป ช่องอื่นได้ครับ

3. ถ้าหากมีผู้เล่น 2 คนอยู่ในช่อง item เดียวกัน(คือสู้กันไปเรียบร้อยแล้ว) แล้วพอเราเดินไปตกช่องนั้นเป็นคนที่ 3 เราต้องหยิบไอเท็มก่อน หรือ สู้กับใครก่อนคับ
อันนี้เราต้องเลือกสู้กับ 2 คนนั้นก่อนนะ โดยสู้ทีละคน อยู่ 2 คน ก็ต้องสู้ทั้ง 2 คนนั่นแหละ พอเราต่อสู้กับตัวละครครบ 2 ตัว เราถึงค่อยหยิบ item นะครับ

ทำไมไม่เหมือนกันอะ
พอตกจุดวาร์ป เลือกได้ว่าจะวาร์ปก่อน หรือจะสู้ก่อน
แต่พอตกไอเท็ม ต้องสู้ก่อนอย่างเดียวอะ

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #65 on: September 18, 2004, 02:02:41 AM »

แก้ไขคำตอบด่วนครับผม !!!

ในกรณีที่มีตัวละครอยู่ในช่องหนึ่งๆ แล้วมีตัวละครอีกตัวมาลงซ้ำ

"ผลที่ได้จากช่องเดินจะเกิดผลก่อน จากนั้นถึงค่อยต่อสู้กันนะครับ"

คือ ตอบผิดอ่ะนะ T-T แก้ไขจากเจ๊จิง

ยังดีนะที่รู้สึว่ามันแปล่งๆ เลยไปถามเจ๊จิง เจ๊จิงเค้าเลยตอบมาให้ เราจึงรีบมา modify อย่างด่วนเลยคับ

ขออภัยอย่างสูงนะครับ
« Last Edit: September 19, 2004, 06:03:04 AM by S_A_Y » Logged

~BeamvalK~
Member

Email
« Reply #66 on: January 10, 2005, 01:13:09 AM »

ถ้าเขาตีมาด้วยพลังโจมตี 2 แต่เราใช้ shield  4  เขาสะเสีย hp หรือเปล่าครับ

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #67 on: January 10, 2005, 02:33:51 AM »

ถ้าเขาตีมาด้วยพลังโจมตี 2 แต่เราใช้ shield  4  เขาสะเสีย hp หรือเปล่าครับ

ไม่เสียครับ คือ โล่ห์เนี่ย เหมือนเป็นอุปกรณ์ป้องกันจากการโจมตีเฉยๆ ครับ

แต่ถ้าหากถ้าโจมตีมาแรงมากกว่า 4   โล่ห์ของเรากันไม่อยู่ ก็หักลบ hp ของเราไปครับ

Evilwall
Member

Email
« Reply #68 on: February 20, 2005, 04:39:31 AM »

เอ่อ พวกผมเพิ่งจะเคยเล่นกันเอง จะถามว่า
1.ถ้าเราไปตก event ที่ให้ไปบ้าน (เช่น สั่งให้ไป church) เพื่อนจะใช้ใบที่ให้เดินเลื่อนไปช่องนึงได้มั้ยครับ ถ้าได้จะได้ผลของช่องไหน
2.ถ้าคนที่มีฟินิกซ์โดนฆ่าตาย ได้ hp+5 ต้องฟื้นมาสู้ต่อจนจบ รึว่าตายแล้วก็ไม่ต้องสู้ต่อเลย
3.การ์ดรองเท้าใช้ได้ทีละกี่ใบคับ
4.เดินครบ5บ้านเนี่ย นับบ้านที่เริ่มด้วยมั้ยครับ
5.แล้วสรุป ถ้าเราตกลงไปในช่องที่มี2คนอยู่เนี่ย เราต้องสู้กะทั้ง2คนรึคับ รึว่าเลือกคนใดคนหนึ่ง
« Last Edit: February 20, 2005, 04:41:14 AM by Evilwall » Logged

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #69 on: February 20, 2005, 05:09:32 AM »

เอ่อ พวกผมเพิ่งจะเคยเล่นกันเอง จะถามว่า
1.ถ้าเราไปตก event ที่ให้ไปบ้าน (เช่น สั่งให้ไป church) เพื่อนจะใช้ใบที่ให้เดินเลื่อนไปช่องนึงได้มั้ยครับ ถ้าได้จะได้ผลของช่องไหน
ได้ผลช่องที่อยู่หน้าช่อง Church ครับ

2.ถ้าคนที่มีฟินิกซ์โดนฆ่าตาย ได้ hp+5 ต้องฟื้นมาสู้ต่อจนจบ รึว่าตายแล้วก็ไม่ต้องสู้ต่อเลย
ถ้ายังมี mp กันอยู่และโจมตีกันไม่ครบ 2 ครั้ง ก็ยังต่อสู้กันได้ครับ

3.การ์ดรองเท้าใช้ได้ทีละกี่ใบคับ
ไม่ได้กำหนดครับ แต่ใช้ก่อนการทอยลูกเต๋าครับ ยกเว้นการ์ดรูปรองเท้าบางใบ

4.เดินครบ5บ้านเนี่ย นับบ้านที่เริ่มด้วยมั้ยครับ
บ้านที่ตนเองเริ่มไม่นับนะครับ ต้องวนกลับเข้ามาใหม่อีกครั้งนึงนะ

5.แล้วสรุป ถ้าเราตกลงไปในช่องที่มี2คนอยู่เนี่ย เราต้องสู้กะทั้ง2คนรึคับ รึว่าเลือกคนใดคนหนึ่ง
แยกเป็น 2 กรณีนะครับ
1. ถ้าช่องนั้นไม่ใช่ช่องดาบ ให้ effect ของช่องนั้นเกิดก่อน เช่น ถ้าเป็นช่อง item ให้หยิบ item ขึ้นมาก่อน จากนั้นก็ต่อสู้ทั้ง 2 คนเลยครับ
2. ถ้าช่องนั้นเป็นช่องดาบ ให้ effect จากช่องดาบเกิดก่อน คือ เราสามารถโจมตีผู้เล่นคนไหนก็ได้ 1 คน  จากนั้นเราโจมตีผู้เล่นที่มาอยู่ก่อนหน้าเราทั้ง 2 คนครับ แต่ในการโจมตีครั้งแรกสุด เราเลือกโจมตีผู้เล่นที่มาอยู่ในช่องดาบก่อนหน้าเรา เราจะไม่ได้โจมตีผู้เล่นคนนั้นเป็นครั้งที่สอง เรียกง่ายๆ ว่า ห้ามตีซ้ำนั่นเอง พูดแล้วเดี๋ยวจะงง ยกตัวอย่างดีกว่า

มีผู้เล่น A B C D โดยที่ B และ C อยู่ในช่องดาบก่อนหน้านี้แล้ว จากนั้น A ลงมาตกช่องดาบเดียวกับ B และ C ผลที่เกิดขึ้นคือ A เลือกโจมตีผู้เล่น 1 คน นั่นก็คือ B C หรือ D
- ถ้าเลือก D ก็ต่อสู้กัน จากนั้น A ต้องต่อสู้กับ B และ C ต่อ แล้วก็จบเทิร์นของเราไป
- ถ้าเลือก B ก็ต่อสู้กับ B หลังจากนั้น A  จะต้องสู้กับ C แล้วถือเป็นจบเทิร์นของเราไปเลย
- ถ้าเลือก C ก็เหมือนกับ B ครับ

« Last Edit: February 22, 2005, 03:23:33 AM by S_A_Y » Logged

Evilwall
Member

Email
« Reply #70 on: February 22, 2005, 02:00:24 AM »

ถามต่อๆ
1.มี item ใบนึงอ่ะคับ ที่มัน +atk แล้วบอกว่าถ้าศัตรูเป็นปีศาจจะ +atk อีกแบบ แล้ว ถ้าเราเป็นหุ่นยนต์จะเพิ่ม mp2 ถ้าศัตรูเป็นปีศาจแล้วเราเป็นหุ่นยนต์ล่ะ itemจะมีผลยังไงมั่งอ่ะคับ
2.เวลาตก event แล้วได้เดินหน้า,ถอยหลังไปช่องอื่นเนี่ย เราจะได้ผลของช่องใหม่รึปล่าวคับ
3.ไม่มีที่ไหนขายที่นับพลังมั่งเลยหรอ

Asakura
Member

Email
« Reply #71 on: February 22, 2005, 02:52:51 AM »

1. การใช้การ์ดที่บอกว่าให้เดินหน้าหรือถอยหลัง 1 ช่องหน่ะครับ ผมว่าน่าจะใช้ก่อนที่ผู้เล่นจะได้รับผลของ event ที่เขาเดินไปตกไม่ใช่หรือครับ เพราะในการ์ดเขียนว่าให้ใช้หลังจากที่ผู้เล่นเดินจบ(อะไรประมาณเนี้ย) ก้อควรจะเป็นก่อนที่เขาจะเปิด event รึป่าวครับ ดังนั้นพอเขาเปิดได้ event ให้ไปยังที่ต่างๆก้อไม่น่าจะใช้การ์ดพวกนี้ได้อีก ผมเข้าใจถูกรึป่าวครับ
2. ถ้าเกิดเราเลือกว่าจะไม่โจมตีในครั้งแรกแล้วเราจะหมดสิทธิ์ในการโจมตีครั้งที่ 2 ใช่ไหมครับ แม้ว่าเราจะมี mp เหลือก้อตาม

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #72 on: February 22, 2005, 02:58:14 AM »

ถามต่อๆ
1.มี item ใบนึงอ่ะคับ ที่มัน +atk แล้วบอกว่าถ้าศัตรูเป็นปีศาจจะ +atk อีกแบบ แล้ว ถ้าเราเป็นหุ่นยนต์จะเพิ่ม mp2 ถ้าศัตรูเป็นปีศาจแล้วเราเป็นหุ่นยนต์ล่ะ itemจะมีผลยังไงมั่งอ่ะคับ
ในกรณีถ้าเราเป็นห่นยนต์ แล้วศัตรูเป็นปีศาจ แล้วเราใช้คฑาปราบปีศาจ จะได้รับ effect ทั้ง 2 อย่างครับ คือ เราได้ mp+2 และ At+4 ด้วย

2.เวลาตก event แล้วได้เดินหน้า,ถอยหลังไปช่องอื่นเนี่ย เราจะได้ผลของช่องใหม่รึปล่าวคับ
ได้ผลจาก effect ที่เกิดขึ้นใหม่ด้วยครับ

3.ไม่มีที่ไหนขายที่นับพลังมั่งเลยหรอ
ไม่เห็นมีนะ ใช้กระดาษ+ดินสอ จดเอาก็ดีครับ กันการโกงด้วยนะ

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #73 on: February 22, 2005, 03:02:52 AM »

1. การใช้การ์ดที่บอกว่าให้เดินหน้าหรือถอยหลัง 1 ช่องหน่ะครับ ผมว่าน่าจะใช้ก่อนที่ผู้เล่นจะได้รับผลของ event ที่เขาเดินไปตกไม่ใช่หรือครับ เพราะในการ์ดเขียนว่าให้ใช้หลังจากที่ผู้เล่นเดินจบ(อะไรประมาณเนี้ย) ก้อควรจะเป็นก่อนที่เขาจะเปิด event รึป่าวครับ ดังนั้นพอเขาเปิดได้ event ให้ไปยังที่ต่างๆก้อไม่น่าจะใช้การ์ดพวกนี้ได้อีก ผมเข้าใจถูกรึป่าวครับ
เข้าใจถูกต้องครับ

2. ถ้าเกิดเราเลือกว่าจะไม่โจมตีในครั้งแรกแล้วเราจะหมดสิทธิ์ในการโจมตีครั้งที่ 2 ใช่ไหมครับ แม้ว่าเราจะมี mp เหลือก้อตาม
ถ้าไม่ยอมโจมตีในครั้งแรก ก็หมดสิทธิ์โจมตีในครั้งที่ 2 ครับ เพราะฉะนั้นเข้าใจถูกต้องแล้ว
« Last Edit: February 22, 2005, 03:22:02 AM by S_A_Y » Logged

Kadsae
Member

« Reply #74 on: March 17, 2005, 11:51:52 AM »

ผมอยากรู้ว่าถ้ามีการ์ดmpในมือแล้วเราเกนมาจะได้mpสูงสุดเท่าไหร่ ???

โยศิ, องเมียวดอกซากุระ
Member

Email
« Reply #75 on: March 17, 2005, 11:56:16 AM »

Quest master ไม่มี MP Max ครับ

เกนเท่าไหร่ก็ได้ ;D

แต่ยังไม่เคยเห้นใครทำเอมพีร้อยล้านได้เลยนะ :P

ปล. ให้ติลำบากมานานแล้ว มาช่วยมั้ง ;)

aood
Member

« Reply #76 on: June 06, 2005, 02:48:15 PM »

ุถามหน่อยคร้าบ ???

1.ถ้าปีศาจโจมตีโดยใช้ท่าพิเศษของตัวละคร (at 2 hp+1 โดยจ่าย mp 3) แล้วฝ่ายตรงข้ามมีพลังรับ 2 ถามว่า ปีศาจจะได้ hp ไหม

2.การ์ดพวกที่มีผลในการ์ดทำลายการ์ด แลกการ์ด ถามว่า ต้องให้คนที่ใช้การ์ดเลือกได้ไหม (แบบ A ใช้กะ B แล้ว B ต้องให้ A เห็นไพ่ทั้งหมดเพื่อเลือก หรือว่า A หยิบเลือกแบบสุ่มเอา)

3.ถามว่า การ์ด item มีกี่ใบ และการ์ด event มีกี่ใบ ครับ (แบบเล่นนอกสถานที่บ่อยๆอ่ะครับ กลัวหาย เลยขอเชคครับ ถ้าเป็นไปได้ ขอ List การ์ดยิ่งดีครับ)    :-*

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #77 on: June 06, 2005, 11:28:35 PM »

ุถามหน่อยคร้าบ ???

1.ถ้าปีศาจโจมตีโดยใช้ท่าพิเศษของตัวละคร (at 2 hp+1 โดยจ่าย mp 3) แล้วฝ่ายตรงข้ามมีพลังรับ 2 ถามว่า ปีศาจจะได้ hp ไหม
พลังรับ หมายถึง shield หรือเปล่าครับ
ถ้าหมายถึง shield ปีศาจก็ยังได้รับ hp+1 ครับ

2.การ์ดพวกที่มีผลในการ์ดทำลายการ์ด แลกการ์ด ถามว่า ต้องให้คนที่ใช้การ์ดเลือกได้ไหม (แบบ A ใช้กะ B แล้ว B ต้องให้ A เห็นไพ่ทั้งหมดเพื่อเลือก หรือว่า A หยิบเลือกแบบสุ่มเอา)
โดยปกติให้ B เป็นคนที่เลือกทิ้งเองครับ ยกเว้นการ์ดนั้นๆ จะสั่งให้ A ทิ้งครับ

3.ถามว่า การ์ด item มีกี่ใบ และการ์ด event มีกี่ใบ ครับ (แบบเล่นนอกสถานที่บ่อยๆอ่ะครับ กลัวหาย เลยขอเชคครับ ถ้าเป็นไปได้ ขอ List การ์ดยิ่งดีครับ)    :-*
Item มี 68 ใบ ส่วน Event มี 57 ใบครับ
ส่วน list card ต้องถามพี่ๆ ก่อนว่าให้ลงหรือเปล่า เพราะผมมี list card ที่อ่านแล้วเข้าใจง่ายไว้ฉบับนึง พิมพ์เสร็จแล้ว เหลือแต่ตรวจทานความถูกต้องครับ
« Last Edit: June 06, 2005, 11:29:52 PM by S_A_Y » Logged

aood
Member

« Reply #78 on: June 09, 2005, 12:27:41 PM »

ถามอีกแล้วค้าบ

1.ช่วยอธิบาย ดาบ crimson และ keen หน่อยครับ ไม่รู้ว่าเข้าใจถูกไหม
(เข้าใจว่า ถ้า A มี at 6 จะโจมตีเป็น [6,6] ในการโจมตีฟรี และ [6,6] ในการโจมตีครั้งที่สอง ถ้า B มีshield 3 การโจมตีฟรีจะเป็น [3,3] ซึ่งรวมกันเป็น 6 หรือว่าจะเอา [6+6] ก่อนแล้วค่อยมาหักลบ shield ครับ

และถ้า B ติดเกราะลมที่ทำให้การโจมตีมาเหลือแค่ 1
 A จะโจมตีได้เป็น [1,1] ในการโจมตีฟรี และ [1,1] ในการโจมคีครั้งที่สอง)

2.ความสามารถนักเวทย์ชายทำลายการ์ได้ทุกใบนี่ มียกเว้นพวกการ์ดภูตไหมครับ
การ์ดภูดก็เช่น ภูตดิน(+ shield 4) ภูตลม คือแบบว่าการ์ดมันจะไม่เหมือนอาวุธรับ/รุก นะครับ
« Last Edit: June 09, 2005, 01:19:22 PM by aood » Logged

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #79 on: June 09, 2005, 03:12:54 PM »

ถามอีกแล้วค้าบ

1.ช่วยอธิบาย ดาบ crimson และ keen หน่อยครับ ไม่รู้ว่าเข้าใจถูกไหม
(เข้าใจว่า ถ้า A มี at 6 จะโจมตีเป็น [6,6] ในการโจมตีฟรี และ [6,6] ในการโจมตีครั้งที่สอง ถ้า B มีshield 3 การโจมตีฟรีจะเป็น [3,3] ซึ่งรวมกันเป็น 6 หรือว่าจะเอา [6+6] ก่อนแล้วค่อยมาหักลบ shield ครับ

และถ้า B ติดเกราะลมที่ทำให้การโจมตีมาเหลือแค่ 1
 A จะโจมตีได้เป็น [1,1] ในการโจมตีฟรี และ [1,1] ในการโจมคีครั้งที่สอง)
ผมยังไม่ค่อยเข้าใจคำถาม แต่พอจะตอบได้เป็นแบบนี้นะครับ
ถ้า A เป็นฝ่ายโจมตีได้ฟรี มี At 6 แล้วใช้ไอเท็มดาบ crimson&keen เนี่ย การโจมตีฟรีในตอนแรกก็จะ At 6 ครับ แล้วโจมตีอีกทีด้วย At 6 เหมือนกัน(โดยไม่นับเป็นการโจมตีเพิ่ม)

ถ้า B ใช้ไอเท็มที่เป็น shield +3  ให้เราเลือกว่าจะ shield +3 ตอนโจมตีฟรี หรือ ตอนโจมตีอีกที(ผลจากไอเท็มดาบ crimson&keen) สมมติตัวอย่างเลือก shield ตอนโจมตีฟรีนะครับ
A โจมตี B ด้วย At 6 แต่ถูก shield เหลือ At 3     แล้วโจมตีอีกครั้งด้วย At 6 ผลจากไอเท็มkrimson&keen ครับ

ถ้าเลือก shield +3 ตอนโจมตีอีกครั้ง(ผลจากไอเท็มฯ) ก็ทำนองเดียวกันกับกรณีที่ยกตัวอย่างนะครับ แต่ B จะถูก A โจมตีด้วย At 6 ก่อน แล้วจึงถูกโจมตีด้วย At 3 ทีหลัง

สรุปคือ B ถูก A โจมตีด้วย At 6+(6-3)=9 หรือ (6-3)+6=9 ครับ

ถ้า B ใช้ไอเท็มเกราะลม ทำให้การโจมตีเหลือ 1  ผลที่เกิดคือ B ต้องเลือกใช้ว่าจะให้ item ทำงานตอนโจมตีฟรี หรือ ตอนโจมตีอีกครั้ง(ผลจากไอเท็มฯ) จะเป็นดังนี้ครับ
A จะโจมตี B ด้วย At 6 จากนั้น B ใช้ไอเท็มเกราะลม ทำให้ At ของ A เหลือ 1   จากนั้น B โดน A โจมตีอีกทีด้วย At 6 ครับ

เหมือนกรณีข้างบนแหละครับ สรุปคือ At ของ A จะเหลือ 1+6=7 หรือ 6+1=7 ครับ

2.ความสามารถนักเวทย์ชายทำลายการ์ได้ทุกใบนี่ มียกเว้นพวกการ์ดภูตไหมครับ
การ์ดภูดก็เช่น ภูตดิน(+ shield 4) ภูตลม คือแบบว่าการ์ดมันจะไม่เหมือนอาวุธรับ/รุก นะครับ
การ์ดภูติ หรือ การ์ดแนวตั้ง ถือเป็นไอเท็มเหมือนกันครับ นักเวทย์ชายสามารถใช้ skill ทำลายได้ครับ
« Last Edit: June 09, 2005, 03:20:04 PM by S_A_Y » Logged

^WarmUP^
Member

« Reply #80 on: July 02, 2005, 04:49:12 AM »

คือผมอยากทราบว่าเพราะเทพสงคามนี่ใช้เมื่อไหร่แล้วเกิดผลยังไงครับ
งงมากๆเลยง่ะ ยกตัวอย่างให้ด้วยนะครับ ขอบคุนมาก  :D

ป.ล.จะมีคนตอบไหมหว่า  :P

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #81 on: July 03, 2005, 02:24:35 AM »

คือผมอยากทราบว่าเพราะเทพสงคามนี่ใช้เมื่อไหร่แล้วเกิดผลยังไงครับ
งงมากๆเลยง่ะ ยกตัวอย่างให้ด้วยนะครับ ขอบคุนมาก  :D
แยกวิธีใช้ไอเท็มนี้เป็น 2 กรณีนะครับ

กรณีแรก ใช้เมื่อเราตกช่องที่โจมตี hp เช่น สะพานขาด hp -4 เป็นต้น แล้วรวมไปถึงการโจมตีhp โดยตรงจากไอเท็มของผู้เล่น เช่น ไอเท็มเรนโบว์เบิร์ด ผู้เล่นคนอื่นทุกคน hp-3 ครับ เมื่อเราใช้ไอเท็มใบนี้จากกรณีที่ยกตัวอย่าง ผลคือ ทำให้เราไม่โดน effect นั้นๆ เลยครับ เรียกง่ายๆ คือ ไม่ต้องลด hp นั่นเอง

แต่ถ้าเป็นการ์ดบางอย่าง เช่น บลูไทเกอร์กริฟฟิน ทำให้ผู้เล่นคนถูกโจมตี hp-4 เรา hp-1  ถ้าผู้เล่นคนอื่นใช้การ์ดเกราะเทพสงคราม ผู้เล่นคนนั้นก็ไม่ต้องลด hp ครับ  แต่เราถ้าเราใช้ไอเท็มเกราะเทพสงคราม เราก็ยัง hp-1 อยู่ครับ เพราะมันเป็นการลด hp โดยตรงครับ ไม่ใช่เป็นการโจมตีจากภาคสนามครับ

กรณีสอง ใช้เมื่อถูกฝ่ายตรงข้ามโจมตีครับ วิธีใช้ง่ายๆ คือ
นาย A เป็นฝ่ายโจมตีนาย B
นาย A โจมตีพร้อมกับใช้ไอเท็ม +At เรียบร้อยแล้ว นาย B จึงใช้ไอเท็มเกราะเทพสงคราม ผลที่ได้คือ นาย B ไม่รับ damage ทำให้ B ไม่เสีย hp เลยครับ

นี่ไงครับ คนตอบ ตอบช้า/ตอบเร็ว ผมมาตอบแน่นอนครับ
ถ้ายังสงสัย หรือไม่เข้าใจตรงไหน ก็โพสถามได้ครับ

« Last Edit: July 04, 2005, 02:09:43 AM by S_A_Y » Logged

NoXMagiS
Member

« Reply #82 on: July 03, 2005, 02:43:58 AM »

แยกวิธีใช้ไอเท็มนี้เป็น 2 กรณีนะครับ

กรณีแรก ใช้เมื่อเราตกช่องที่โจมตี hp เช่น สะพานขาด hp -4 เป็นต้น แล้วรวมไปถึงการโจมตีhp โดยตรงจากไอเท็มของผู้เล่น เช่น ไอเท็มเรนโบว์เบิร์ด ผู้เล่นคนอื่นทุกคน hp-3 ครับ เมื่อเราใช้ไอเท็มใบนี้จากกรณีที่ยกตัวอย่าง ผลคือ ทำให้เราไม่โดน effect นั้นๆ เลยครับ เรียกง่ายๆ คือ ไม่ต้องลด hp นั่นเอง

แต่ถ้าเป็นการ์ดบางอย่าง เช่น บลูไทเกอร์กริฟฟิน ทำให้ผู้เล่นคนถูกโจมตี hp-4 เรา hp-1  ถ้าผู้เล่นคนอื่นใช้การ์ดเกราะเทพสงคราม ผู้เล่นคนนั้นก็ไม่ต้องลด hp ครับ  แต่เราถ้าเราใช้ไอเท็มเกราะเทพสงคราม เราก็ยัง hp-1 อยู่ครับ เพราะมันเป็นการลด hp โดยตรงครับ ไม่ใช่เป็นการโจมตีจากภาคสนามครับ[/s]

กุงๆ ผิดรึป่าวขอรับ Text มันบอกว่า (ถามเราไปรอบนึงแล้วไม่ใช่หลอหว่า)
เป็น โล่+รองเท้า ความสามารถ : การ์ดใบนี้ใช้เมื่อเราโดนโจมตีในฉากสนาม ป้องกันการโจมตีของฝ่ายตรงข้าม

"ใช้เมื่อเราตกช่องที่โจมตี hp เช่น สะพานขาด hp -4 เป็นต้น " อันนี้ผมขอค้าน

มันต้องให้ฝ่ายตรงข้ามยิงมาไม่ใช่หลอกุงๆ

กรณีสอง ใช้เมื่อถูกฝ่ายตรงข้ามโจมตีครับ วิธีใช้ง่ายๆ คือ
นาย A โจมตีพร้อมกับใช้ไอเท็ม +At เรียบร้อยแล้ว นาย B จึงใช้ไอเท็มเกราะเทพสงคราม ผลที่ได้คือ นาย B ไม่รับ damage ทำให้ B ไม่เสีย hp เลยครับ
[/s]

กุงๆ อันนี้เราไม่รู้ว่าเราเข้าใจถูกรึผิดนะ แต่เราว่าเข้าใจถูก เพราะเคยถามเจ๊จิงแล้ว คือ ฉากสนามนะครับ ไม่ใช่ฉากต่อสู้ เขาแยกกันครับ เพราะมันมี -รองเท้า- อยู่ ใช้ได้เฉพาะฉากสนามครับ

นี่ไงครับ คนตอบ ตอบช้า/ตอบเร็ว ผมมาตอบแน่นอนครับ
ถ้ายังสงสัย หรือไม่เข้าใจตรงไหน ก็โพสถามได้ครับ

« Last Edit: July 04, 2005, 02:21:28 AM by S_A_Y » Logged

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #83 on: July 03, 2005, 05:21:28 AM »

กุงๆ ผิดรึป่าวขอรับ Text มันบอกว่า (ถามเราไปรอบนึงแล้วไม่ใช่หลอหว่า)
เป็น โล่+รองเท้า ความสามารถ : การ์ดใบนี้ใช้เมื่อเราโดนโจมตีในฉากสนามป้องกันการโจมตีของฝ่ายตรงข้าม
"ใช้เมื่อเราตกช่องที่โจมตี hp เช่น สะพานขาด hp -4 เป็นต้น " อันนี้ผมขอค้าน
มันต้องให้ฝ่ายตรงข้ามยิงมาไม่ใช่หลอกุงๆ

ผิดนะครับ เพราะพวกช่องสะพานขาด ตกน้ำ พวกนี้ถือเป็นการโจมตีฉากสนามทั้งหมดครับ ยกเว้น effect ที่เกิดจาก event จะไม่สามารถใช้ไอเท็มเกราะเทพสงครามได้ครับ

กุงๆ อันนี้เราไม่รู้ว่าเราเข้าใจถูกรึผิดนะ แต่เราว่าเข้าใจถูก เพราะเคยถามเจ๊จิงแล้ว คือ ฉากสนามนะครับ ไม่ใช่ฉากต่อสู้ เขาแยกกันครับ เพราะมันมี -รองเท้า- อยู่ ใช้ได้เฉพาะฉากสนามครับ

เข้าใจถูกครับ แต่ยังเข้าใจถูกไม่หมดครับ คือ ฉากสนามกับฉากต่อสู้มันคนละความหมายกัน แต่ไอเท็มเกราะเทพสงครามมี 2 ความสามารถ[/color] คือ (อันนี้ผมเข้าใจว่า โอ๊คอ่านรวมเป็นความสามารถอันเดียว ทำให้แปลความหมายของไอเท็มผิด)
รูปรองเท้า >> ทำให้ไม่โดนโจมตีจากภาคสนาม
รูปโล่ >> ทำให้เราไม่โดนการโจมตีของฝ่ายตรงข้าม
ดังนั้น เราสามารถใช้ในการป้องกันการโจมตีฝ่ายตรงข้ามได้ด้วย (ไม่งั้นมันจะมีสัญลักษณ์โล่ทำไมหล่ะ?)

สงสัยตรงไหน โพสถามได้อีกนะครับ ตอบให้กระจ่างชัดเจนแน่นอน

« Last Edit: July 04, 2005, 02:10:18 AM by S_A_Y » Logged

^WarmUP^
Member

« Reply #84 on: July 03, 2005, 01:59:22 PM »

อ่า ขอบคุงมากคับสำหรับคำตอบ(คาดไม่ถึงว่าจะตอบ ป.ล.ด้วย)
นึกว่ากระทู้เก่าแล้วจะไม่มีคนมาดูอ่ะคับ พอดีเพิ่งเคยมา  :P

สรุปคือ ถ้าผู้เล่นอื่นใช้การ์ดโจมตีเราโดยตรง(รูปรองเท้า)ก็ป้องกันได้
แต่ถ้าเราเป็นคนใช้การ์ดอย่าง บลูไทเกอร์กริฟฟิน-นักรบเทพสวรรค์ เราก็ถูกลดhpเองตามปกติใช่มะคับ
ถ้าผู้เล่นอืนโจมตีตามปกติ ก็ป้องกันได้

แล้วถ้าเป็นอย่าง ปิศาจ ใช้เคียวดูดวิญญาณ ที่-hpคนอื่นโดยตรงด้วย อันนี้ป้องกันได้รึป่าวคับ

ป.ล.ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบคับ  :)

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #85 on: July 03, 2005, 10:24:44 PM »

อ่า ขอบคุงมากคับสำหรับคำตอบ(คาดไม่ถึงว่าจะตอบ ป.ล.ด้วย)
นึกว่ากระทู้เก่าแล้วจะไม่มีคนมาดูอ่ะคับ พอดีเพิ่งเคยมา  :P
กระทู้นี้รวบรวมคำถามได้มากที่สุดแล้วหล่ะครับ ลองอ่านคำถาม/คำตอบหน้าแรกๆ ดูครับ จะทำให้แม่นกฎมากขึ้น

สรุปคือ ถ้าผู้เล่นอื่นใช้การ์ดโจมตีเราโดยตรง(รูปรองเท้า)ก็ป้องกันได้ใช่ครับ
แต่ถ้าเราเป็นคนใช้การ์ดอย่าง บลูไทเกอร์กริฟฟิน-นักรบเทพสวรรค์ เราก็ถูกลดhpเองตามปกติใช่มะคับใช่ครับ ถ้าคนอื่นใช้ คนนั้นก็ไม่โดน แต่ถ้าเราใช้ก็ต้องลด hp อยู่ดี
ถ้าผู้เล่นอืนโจมตีตามปกติ ก็ป้องกันได้ใช่ครับ

แล้วถ้าเป็นอย่าง ปิศาจ ใช้เคียวดูดวิญญาณ ที่-hpคนอื่นโดยตรงด้วย อันนี้ป้องกันได้รึป่าวคับ
ไอเท็มที่บอก ไม่ได้ชื่อ เคียวดูดวิญญาณ นะครับ จริงๆ แล้วไอเท็มนั้นชื่อ คทาจอมมาร ม่ะใช่หรอ -_-"
อย่างกรณี นาย A เป็นปีศาจแล้วใช้ไอเท็มคทาจอมมาร พร้อมกับโจมตีแบบปกติ ทำให้นาย A มี At 2+1 และนาย B hp-3   แต่ถ้านาย B ใช้ไอเท็มเกราะเทพสงคราม ผลคือ นาย B ป้องกันการโจมตี แต่ต้อง hp-3 จากความสามารถสุดท้ายของคทาจอมมาร เพราะมันไม่ใช่การโจมตี

เหมือนกับกรณีของไอเท็มมังกรวอลฮิล ด้วยครับ มันเป็นการลด hp โดยตรง ไม่ใช่การโจมตี ดังนั้นจึงไม่สามารถใช้ไอเท็มเกราะเทพสงคราม หรือไอเท็ม +shield เพื่อป้องกันตัวเองได้ครับ

ป.ล.ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบคับ  :)

« Last Edit: July 04, 2005, 02:10:48 AM by S_A_Y » Logged

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #86 on: July 04, 2005, 02:19:29 AM »

ผมรั่วจนได้นะครับ หลังจากได้ปรึกษา/รับคำยืนยันคำถามเรื่องใหม่ ผลปรากฏคือ ....

"เกราะเทพสงครามใช้ป้องกันได้เฉพาะป้องกันการโจมตีจากไอเท็มที่โจมตีเข้า Hp โดยตรงเพียงอย่างเดียวนะครับ"

ยกตัวอย่างเช่น นาย A ใช้การ์ดไอเท็มเบบี้ดราก้อน hp-2 ใส่นาย B   จากนั้นนาย B ใช้ไอเท็มเกราะเทพสงคราม ผลคือ นายB ไม่ต้องลด Hp ครับ

แล้วสาเหตุที่มีสัญลักษณ์โล่ ก็เพราะตอนที่ผู้เล่นใดๆ ใช้การ์ดใบนี้ ผู้เล่นคนนั้นถือว่าเป็นฝ่ายตั้งรับครับ

ดังนั้นขอให้ปรับความเข้าใจกันใหม่น้า (รวมถึงตัวผมด้วย  :-[)

NoXMagiS
Member

« Reply #87 on: July 04, 2005, 02:35:55 AM »

เหงหมาย เซย์กุงเอ้ย รั่วจนได้ บอกแล้วๆ ม่ายเชื่อ เหอๆๆๆๆ โดนรั่วเลยเหงมะ

แล้วก็ เน้นนะครับ Damage นั้นต้องมาจาก ฝ่ายตรงข้าม และ ในฉากสนามเท่านั้นนะครับ
« Last Edit: July 04, 2005, 02:36:35 AM by Blackmage » Logged

Kadsae
Member

« Reply #88 on: December 06, 2005, 07:08:44 PM »

ผมอยากรู้ว่าเมื่อไหร่จะออกภาคไฮดร้ามาแล้วขอวิธีการเล่นแบบภาคใหม่ด้วย ???

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #89 on: December 06, 2005, 09:10:35 PM »

ผมอยากรู้ว่าเมื่อไหร่จะออกภาคไฮดร้ามาแล้วขอวิธีการเล่นแบบภาคใหม่ด้วย ???
คาดว่า คงเป็นปีหน้า (2549) ครับ เพราะพี่ปอเคยแง้มๆ บอกไว้ แต่อาจจะมีคาดเคลื่อนได้ ยังไงก็ติดตามข่าวคราว Quest Master 2 : ตะลุยเกราะไฮดร้า ได้ในเว็บนี้แหละครับ

ส่วนวิธีการเล่นนั้น ตอนนี้ทางบริษัทได้มี QM2 ไว้ให้เล่นที่ร้าน Heaven Light มาบุญครองชั้น 7 ครับ ลองเล่นไปพลางๆ ก่อนน้า

Pages: 1 2 [3] 4 5  All
  Print  

Jump to: