Summoner Master Forum
May 17, 2024, 05:22:02 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2 3 4  All
  Print  
Author Topic: เด็ค Machine ที่สมบูรณ์ที่สุดเท่าที่ผมจัดได้  (Read 40986 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Real_MAN
Member

Email
« on: September 23, 2008, 09:59:34 AM »

ผมกำลังจะเปลี่ยนเด็คแล้ว เลยเอามาโพสไว้ให้ เผื่อคนอื่นอยากเอาไปลองเล่นดู
เด็คนี้เป็นเด็ค Machine ที่ผม modify มาประมาณ 5 รอบ (นับเฉพาะหลัง HoE ออก)
มันค่อนข้างแข็งแกร่งทีเดียว หลังจากที่ผมทำให้มันสมบูรณ์ ผมก็เอาไปแข่งมา 5 tournament
ผลคือ ชนะ 13 เสมอ 1 แพ้ 2 มันทำให้ NRS ผมได้ Exp. เพิ่มขึ้นมา 100 กว่าแต้ม

สัดส่วนของเด็คมีดังต่อไปนี้ครับ

Seal 25 ใบ
 Salamandery Doll x 4 << ยืน - ถม shrine - เร่งจั่ว
 Phantom Collector x 4 << แสดงประสิทธิภาพได้สูงสุดในเด็คนี้ รับรองว่าไม่มีใครใช้มันได้เนียนเท่าผม
 Murderous Doll x 4 << กวนตีนชาวบ้านช่วงแรก ล่อให้เขาตีมาเพื่อถม shrine - ท้ายเกมขึ้นไปยืนปาดด้วย AT 12+
 Tinton, Timothy's Aide x 4 << เร่งจั่วช่วงแรก สร้างความหมั่นไส้ให้อีกฝ่ายอยากตีมัน เป็นการถม shrine - ถ้าเขาไม่ตีก็เป็นตัวจั่ว
 Dark Steel Guardian x 4 << หลอกว่าเป็นตัวยืน แต่จริง ๆ มีไว้ตาย ชอบเอาไปสดตีชาวบ้านเพราะอยากตาย หรือไม่ก็ sac ทิ้งเองเลย
 Omicron-O x 3 << ไว้ sac Sala Doll กับ Dark Steel เพื่อจั่วสุดคุ้ม - วางไว้เป็น No Joke ตั้งโต๊ะ - เป็นตัวรอง Mur Doll ตอนท้ายเกม
 Karakuri Gamaru x 2 << หาได้ง่ายจากความตายของ Dark Steel - โดด sac จั่ว - มีมันอยู่ในสนามทำให้จั่วเร็วขึ้นมาก - ใช้ All ปิดเกมได้

Mystic 39 ใบ
  High Priest of Ekklesia x 2 // Inquisition x 2 // Fallen Spell x 2 << ของยิง
  Fidelis et Verax x 2 // Enki x 2 // Energy Shield x 2 << ของป๊อด
  Yin x 2 // Beam Gun Arm x 2 // Mechanic Laboratory x 2 << ของเกี่ยวกับพลัง
  It's No Joke x 2 // Kuku Clock x 2 // Change the World x 2 << ของเสมือนยิง
  Ordonus, the Spear of Order x 2 // Collapsing Pillar x 2 << รีมูฟตา - PA แสบ ๆ
  // Angel of Soprano, the Revelation x 2 << ร่าย 3 ไม่ดีจริง ผมไม่ใส่
  The Sacrifice of Gideon x 2 // Refugium Peccatorum x 2 // Secundus Tuba x 2 << เพิ่มมาหลัง SMN Theory II ออก
  The Lament of Andre x 2 // Katapausis x 1 << ของโหด ไว้ปิดเกม
  ** Thunder Bolt ไม่ต้องใส่ครับ จะฆ่าทำไมตัวเดียว รอเอา Dark Steel ตบแม่งทั้งก้อนเลย **

แนวทางการเล่น
  ทำยังไงก็ได้ให้มี Karakuri Gamaru ในสนาม(แม้จะต้อง sac Dark Steel ตัวเองก็ตาม)
แล้วให้ machine เด็ก ๆ ตายเพื่อจั่วและถม shrine ครับ (บางจังหวะ เอา Sala Doll ตีตายเองเลยก็ได้)
พอถม shrine ได้ถึง 5 ใบ ก็ร่าย Phantom Collector ที่ถือไว้ในมือลงมาได้ซักที
มันจะทำให้เราเหนียวแน่นขึ้น จากนั้นก็ตั้งเกมต่อไป รอ 1 ใน 3 การ์ดปิดเกมขึ้นมือ
ถ้าใช้แล้วยังปิดเกมไม่ได้ก็รอครั้งต่อไปครับ (มีตั้ง 3 ใบนี่ แต่ละใบแรง ๆ ทั้งนั้น)
ยิ่งยื้อก็ยิ่งเก่งครับ เด็คนี้ พอ Phantom Collector มาซัก 3 ตัว อีกฝ่ายก็เริ่มหมดกำลังใจแล้ว

วิธีปิดเกม
  1. ใช้ Mystic - Katapausis หรือ The Lament of Andre เกน mp 8
  2. เอา Dark Steel จ่าย 1 ตบเข้าไป ถ้าแพ้ ก็เอา Dark Steel อีกตัว จ่าย 1 ตบซ้ำเข้าไปอีก
  3. เอา Murdurous Doll คอม Omicron-O ยืนปาดแบบไม่ต้องเกรงกลัว (เฉลี่ยเวลาเล่น At มันอยู่ที่ 12)

จุดเด่นของเด็ค
  ตั้งง่าย มีการ search คีย์การ์ดมาทำเกม จั่วเร็ว มีจำนวนซีลในสนามเยอะ มีค่าพลังที่สูง และอาจจะมี mp มหาศาลด้วย

เด็คที่ชนะทาง
  1. เด็คที่ทำเกมด้วยการตีข้ามไลน์ หรือ ตี All (ตีเราไม่เข้า ช่วงแรกเราปล่อยตาย ช่วงหลังเราเหนียวเกิน)
  2. เด็คที่อ่อนแอ โดนเรากระหน่ำตบ+death แล้วตั้งเกมไม่อยู่ (เช่น เด็ค Witch)

Step ลับ..!!!
  จริง ๆ แล้วไม่ลับเท่าไหร่หรอก แต่ไม่ค่อยมีใครทำได้ นั่นคือการเอา phantom collector กินเขาเวลาที่เขาตายเกิน 5 ตัว
มันจะทำให้ phantom collector ตัวใหญ่ขึ้นตามจำนวนตัวมันในสนาม เช่น ถ้ามี 3 ตัว เวลากินเขาก็ At + 3 ตลอดกาล
วิธีทำก็ไม่ยาก คือช่วงท้ายเกม พอมั่นใจว่าเหนียวพอแล้วก็เปลี่ยนตัวยืนจาก Dark Steel เป็น Phantom Collector
แล้วเอา Mur Doll ไปปาด พอเขามาตีเราก็ใช้พวก No Joke, Enki, Energy Shield ย้ายให้เขามาตีที่ phantom แทน
step นี้ไม่ส่งผลต่อรูปเกมมากนัก เพราะเดิมทีก็เหนียวอยู่แล้ว เหนียวขึ้นอีกก็ไม่ต่างกันมาก แต่มันได้ความสะใจครับ..!!! 555+

ก็ประมาณนี้ครับ ลองเอาไปเล่นดู เด็คนี้ใช้สกิลผู้เล่นสูงเหมือนกัน

อ่อ ก่อนใช้ Lament of Andre ให้รีบถม shrine ให้ได้ 8 ใบก่อนแล้วค่อยใช้นะครับ
sac จั่วไปเลยก็ได้ จะได้หาการ์ดยิงมารอ counter เขาตอนจะเกน mp
เล่นแล้วอย่าหวง shrine ครับ ให้ดูรูปเกมเป็นหลัก

ps. ไม่ต้องเสนอแนะให้ผมเปลี่ยนอะไรนะครับ ผมเชื่อว่าอย่างนี้ดีอยู่แล้ว
ถ้าคุณไม่พอใจอะไรก็เปลี่ยนของคุณเองครับ

ผมเล่นเด็คนี้แล้วแพ้ ส่วนมากก็แค่ตอนที่ sala doll ไม่ขึ้นใน 10 ใบแรก หรือไม่ก็เล่นโง่เอง
เอาไปให้รุ่นน้องที่จุฬา ฯ ที่เล่นบริดจ์เก่ง ๆ เล่น มันเล่นดีกว่าผมเยอะเลย

*** ขอเพิ่มเติมนิดนึงครับ เด็คนี้เวลาเจอพวกเด็ค curse อย่าง toxic ต้องเปลี่ยนโหมดนะครับ ไม่ต้องเน้นตั้ง Phantom Collector มาก
       ให้เน้นใช้ M. Doll ทำเกมแทนครับ แล้วหวง M. Doll ยิ่งชีพครับ พยายามอย่าให้ตายโดยไม่จำเป็น
       (คืออย่าเอาไปสดปาดตูดเค้า ถ้าไม่ชัวร์ว่าจะรักษาชีวิตมันได้) ***
« Last Edit: October 05, 2008, 03:30:23 AM by Real_MAN » Logged

the St. of Amara
Member

Email
« Reply #1 on: September 23, 2008, 09:09:29 PM »

Lade Maquina ยืน Df Line สัก 2-3 ใบ ครับ ^^  ชอบมากๆเลยใบดี

มีที่ว่างอยากให้ใส่ Assasin Doll ไปด้วยจะดีมากครับ > < 

ไม่รู้นะ แต่เคยเจอผลจากการไม่ใส่ Lade Maquina มั้ยครับ ตอนเล่นกับ Sin Pecca หรือ Deck น้ำอะ     

Real_MAN
Member

Email
« Reply #2 on: September 23, 2008, 09:18:00 PM »

ใส่แล้วทำเกมช้าไงครับ เป็นเหตุผลที่คนอื่นจัด phantom collector แล้วเล่นได้ไม่เกิดเท่าผม
Lade Maquina ขึ้นมือนี่อย่างกากครับ ขนาด phantom collector นี่ ผมยังไม่อยากจะร่ายเลย
ต้องรอ shrine เกิน 5 แล้วค่อยร่ายทีเดียว ไม่งั้นเดี๋ยวโดนหรอยตายครับ

curse ต่าง ๆ ไม่ทำให้เราแพ้ครับ อยากฟรีสก็ฟรีสมาเลย ตบไม่เข้าหรอก ตบเข้าก็เข้าแต่ตัวไม่สำคัญ
ส่วนถ้าอีกฝ่ายเล่น poison ผมเชื่อว่าผมตบตายหมดครับ เด็คผมเร็วกว่ามาก ๆ ทั้งการเร่งซีลและการเร่งจั่ว

อ่อ ลืมบอกไป เด็คผมมักจะถม shrine ได้ 5 ใบภายใน 2 เทิร์นแรกครับ ไม่ว่าจะโดยอีกฝ่ายตีมาหรือฆ่าตัวตายเอง
และระหว่างที่เด็ก ๆ ตายไปผมก็มักจะได้จั่วจากกบด้วย เพราะงั้นมันตั้งง่ายมาก ๆ ง่ายจนถ้าไม่โดนเองก็จะไม่รู้อ่ะครับ
สถิติเด็คนี้ เล่นกับ แม่ชี-ซิกมัน จะมีโอกาสชนะประมาณ 60% เล่นกับเด็คน้ำ-เด็คยูนิคอร์นมีโอกาสชนะมากกว่า 90% ครับ
« Last Edit: September 23, 2008, 09:25:47 PM by Real_MAN » Logged

~NICO ROBIN~
Member

« Reply #3 on: September 23, 2008, 09:32:54 PM »

Lade Maquina ยืน Df Line สัก 2-3 ใบ ครับ ^^  ชอบมากๆเลยใบดี

มีที่ว่างอยากให้ใส่ Assasin Doll ไปด้วยจะดีมากครับ > < 

ไม่รู้นะ แต่เคยเจอผลจากการไม่ใส่ Lade Maquina มั้ยครับ ตอนเล่นกับ Sin Pecca หรือ Deck น้ำอะ     
อยากได้จัง หามาจากไหนอ่ะ Lade อ่ะ

`[B]bz—>[เกรียน]`
Member

« Reply #4 on: September 24, 2008, 03:19:53 AM »

การันตีไห้ด้วยเลยว่าเก่งจิง

ถ้าไม่ปึ๊กจิงตีไม่ลงจิงๆ โครตเหนียยว!!!

ไม่เจอเองไม่รุหรอกคับ เหอๆ

ExodiA
Member

Email
« Reply #5 on: September 24, 2008, 03:36:05 AM »

พอจะนึกภาพออกแล้วล่ะ อืมมันถึกจริงๆ หา กบหุ่นยนต์ได้นี่มันแรงจริงๆ จั่วๆ พลังบ้าๆ ไม่มี Thimothy ก็เล่นได้เหมือนกัน

DanGerous Priest -Genjo SanZo-
Member

Email
« Reply #6 on: September 24, 2008, 06:14:34 PM »

โล่งใจจริงๆครับที่รอดจากเดคนี้ได้ ::010::ฆ่ายากมากแต่ละตัว

คำเดียวครับ
แข็งแกร่ง_!!!

stormtrooper
Member

« Reply #7 on: September 27, 2008, 05:03:58 AM »

ทำเด็กเซมเซมหลอนกันมาแล้ว
ก็อย่างที่ทุกคนบอกเด็คนี้มัน
 "  แข็งแกร่ง "

VanilaChoco
Member

Email
« Reply #8 on: September 27, 2008, 10:10:38 PM »

ดูatไม่ค่อยเยอะเท่าไหร่ในช่วงแรก  แต่ถ้าตั้งตัวได้นี้แข็งแกร่ง แต่ผมว่า ถ้าคนเล่นทักษะไม่สูงจริง คงจะเล่นได้ยากพอตัว 8)

stormtrooper
Member

« Reply #9 on: September 27, 2008, 11:04:42 PM »

กบ มัน all ได้
phantom มันก็undine ดีดี นี่แหละ

Wonderer & Summoner
Member

Email
« Reply #10 on: September 27, 2008, 11:54:18 PM »

ตูจะกลับมาเล่นเพราะเด็คนี้แหละ

หลังจากทำหนุมานตัวโปรดเข้าสู่ริสติกไป

Leonine
Member

« Reply #11 on: September 28, 2008, 12:12:21 AM »

เจอเด็คนี้ต้องรีบจบ อย่าปล่อยให้เขาตั้งได้ไม่งั้นเราจบเอง

Knight Red Star
Member

« Reply #12 on: September 28, 2008, 01:20:06 AM »

โหดอย่างแรง

น่าเล่นอย่างแรง

DanGerous Priest -Genjo SanZo-
Member

Email
« Reply #13 on: September 28, 2008, 01:33:15 AM »

แข็งแกร่ง_!!!

FreamFreak
Member

Email
« Reply #14 on: September 28, 2008, 10:42:53 AM »

เด็คนี้โหดจิงครับ
ผมเล่น Machine มาตั้งนานแล้ว และเล่นหลายแบบด้วย ผมมักจาใส่ timothy นะครับ
แต่เด็คนี้แปลกจัง ที่แปลกสุดคงเปน phantom collecter นี่ละครับ ผมจะลองเล่นดูครับ
เพราะปมก็เปนสมาคม Machine เหมือนกาน  "Machine จงเจริญ"

Wonderer & Summoner
Member

Email
« Reply #15 on: September 28, 2008, 12:45:42 PM »

เด็คนี้โหดจิงครับ
ผมเล่น Machine มาตั้งนานแล้ว และเล่นหลายแบบด้วย ผมมักจาใส่ timothy นะครับ
แต่เด็คนี้แปลกจัง ที่แปลกสุดคงเปน phantom collecter นี่ละครับ ผมจะลองเล่นดูครับ
เพราะปมก็เปนสมาคม Machine เหมือนกาน  "Machine จงเจริญ"
เหมือนผมเลยหลักๆต้องTimothy + M-doll ใช่ป่าวหว่า

Zenonymn
Member

« Reply #16 on: September 28, 2008, 05:20:31 PM »

เทพแฮะ ๆ

- -*

Real_MAN
Member

Email
« Reply #17 on: September 29, 2008, 12:37:10 AM »

ก็เพราะใส่ทิโมธีน่ะสิ ถึงจั่วไม่เทพเท่าผม
ลองดูครับ ใช้ Tinton จ่าย 1 จั่วซีล แล้วคุณจะติดใจ
แล้วก็ ทิโมธี เวลาตายมันเป็น 2 เลเว่ลที่ไม่ได้นับเป็นขุมพลังให้กับ Phantom Collector อ่ะครับ
ต่างกับพวกเด็ก ๆ ร่าย 1 พวกนี้ที่ตายไปก็มีแต่ทำให้เราสนุกสนานเฮฮา
ยิ่งช่วงกลาง ๆ เกม ผมเอา omicron sac มันเล่นเลย ถมให้ครบ 8 ใบไว้ เผื่อจั่ว Lament ขึ้นมาในอนาคต

สรุปนะ ไอ้ทิโมธีนี่เป็นอะไรที่แย่มาก ๆ มันอยู่ร่วมเด็คกับ Phantom Collector ไม่รุ่งแน่นอน
ถ้าจะเล่นทิโมธีก็ไปเล่นกับพวก Cosmic Executioner ดีกว่าครับ

~`..Laurence..`~
Member

Email
« Reply #18 on: September 29, 2008, 01:06:01 AM »

ผมก็เล่นนะครับ Phantom Collector เนี่ย
ได้ไอเดียมาจากน้องกล้วยที่ร้าน Dfเราเยอะจริงๆครับ
Allไม่เข้า ข้ามไลน์นี่หมดปัญหาไปเลยครับ
เอามาเล่นกับคณะPuppet ฉิ่ง-ฉับ ทัวร์
ใช้ตัวมืดเรียก+ถมShineไปในตัว

คุณลองคิดสิครับว่าถ้าฝ่ายตรงข้ามมีUndin 4 ตัว
จะเป็นยังไง? Phantom Collector มันก็คือๆกันแหละครับ
แต่มาเร็วกว่ามาก ของคุณReal_MANก็คงขึ้นมือเร็วแหละครับ^^

ปล. โดนลูกตาทำร้ายมากครับ ถึงจะมีของมูฟ
แต่มันก็ถ่วงเกมเราไปพักนึงอ่ะครับ กว่าของมูฟจะขึ้น

MN-ME
Member

« Reply #19 on: September 29, 2008, 01:08:57 AM »

แนวดีอ่ะครับ

ชอบตรงที่ใส่ The Lament of Andre มาใช้พร้อมกับ Phantom Collector อ่ะครับ 

Real_MAN
Member

Email
« Reply #20 on: September 29, 2008, 01:18:03 AM »

Phantom Collector เก่งกว่า Undine มาก ๆ ตรงที่มัน + พลังตัวเองด้วยครับ มันเลยตายยากโคตร ๆ

เด็คผมเป็นแนวตั้งบ้านอ่ะครับ ตาเลยทำร้ายเราไม่ค่อยได้หรอกเพราะไม่ค่อยตีเขาอยู่แล้ว
แล้วก็ระหว่างที่เร่งจั่วอย่างบ้าคลั่ง(เป็นอย่างไรไปถามคนที่เจอเอง)
Collapsing Pillar มักจะโดนทิ้งไปนอนใน shrine เรียบร้อยแล้วครับ สบโอกาสก็มูฟตาเมื่อไหร่ก็ได้
แล้วต่อให้เขามีตา เวลาเรา All แบบเนียน ๆ (ด้วย Katapausis หรือ เกน Mp มา 8 )
เขาก็รอดแค่ 1-2 ตัวเท่านั้นแหล่ะ ถึงจุดนั้นเขาจะตีสวนมาก็เปล่าประโยชน์ เพราะมิสติกผมโคตรชัวร์

boodpinggo
Member

Email
« Reply #21 on: September 29, 2008, 02:44:11 AM »

น่าจะเก่ง

Leonine
Member

« Reply #22 on: September 29, 2008, 03:02:26 AM »

น่าจะเก่ง

ไม่ใช่น่าจะ แต่มันเก่งซิบ

~`..Laurence..`~
Member

Email
« Reply #23 on: September 29, 2008, 11:18:37 PM »

อ๋อ..ครับ ทีแรกนึกว่าซาดิส ถ้าว่างอยากให้ Dark Steel ตาย
เอา Trip ตีซะอีกครับ ที่แท้ตั้งบ้านนี่เอง
เมื่อวานลองสมมุติเล่นๆดูครับ
"...จั่วโคตรไวเลย..."
คงเป็นตามที่บอก แปปเดียวของมูฟก็มาแล้ว
แถมแนวตั้งก็ไม่กลัวลูกตาเท่าไหร่
จัดได้โหดมากๆครับ^^

Zenonymn
Member

« Reply #24 on: September 29, 2008, 11:23:10 PM »

เด็คนี้แพ้เด็คตัดเกมป่าวครับ

แบบโดดโตน โดดฟรีซ โดดหยุด

???

โอปอ
Member

Email
« Reply #25 on: September 30, 2008, 01:39:29 AM »

ขอนอกเรื่อง
อยากรู้ว่า

บริดจ์ มันเล่นยังไงอะ

เคยได้ยินตั้งแต่ปีที่แล้วละ

นักศึกษาคณะแพทย์ศาสตร์ศิริราช รับเสื้อสามารถ ในฐานะ นักกีฬา บริดจ์
เท่านันละเพราะงง ว่า หมอ เอาเวลา ที่ไหนมาเล่นกีฬาอะ

KOMODO-HUNTER
Member

« Reply #26 on: September 30, 2008, 03:15:55 AM »

ตอบแทนละกัน bridge มันเล่นคล้ายๆ heart อ่ะ แต่ค่อนข้างยากกว่านะ - -"

ก็ไพ่กองนึงมี 52 ใบเล่น 4 คนจะได้คนละ 13 ใบ โดยจัดเรียงเป็นหน้าๆไป แล้วความใหญ่ก็คือ 2,3,4......J,Q,K,A
โดยที่จะมีการประมูลหน้า Thumb หรือหน้าที่ใหญ่กว่าหน้าไหนๆออกมา หน้านึง หรือ No thumb ก็ได้

โดยการประมูลนี้จะมีภาษาของเค้าในการประมูล ซึ่ง A = 4 แต้ม K = 3 , Q = 2 , J = 1 แล้วทีนี้ใครมีแต้มที่มากกว่า 13 แต้ม(หรือน้อยกว่านั้นนิดหน่อยแต่ถือหน้ายาว) จะเป็นคนเปิดคนแรก เปิดว่าอยากได้หน้าไหนเป็น thumb ก็บอกหน้านั้นไป แต่ต้องบอกจำนวนแต้มต่อที่ต้องกินมากกว่าเค้าด้วยเช่น 1 diamond แปลว่า ต้องกินให้ได้ 7 กองและหน้าthumb คือข้าวหลามตัด ประมาณนี้ รายละเอียดตอนประมูลค่อนข้างเยอะ ขอข้ามละกัน

เมื่อประมูลกันแล้ว ใครที่ประมูลได้ คนนั้นจะเป็นคนเดินเกม โดย ให้คนถัดไปทางซ้ายของเราเป็นคน lead หมายถึงเป็นคนเริ่มเลือกหน้าไพ่ที่จะลงคนแรก ส่วน partner ของเราจะนั่งตรงข้ามกับเราแล้วเค้าจะแบไพ่ในมืออกทั้งหมด เพื่อให้เราเดินไพ่ จากนั้นเราก็เลือกไพ่ที่จะลงจาก partner เรา ต่อมาผู้เล่นคนขวาก็จะลงหน้าที่เลือกไว้ไปแล้วก็ตาเรา

ทีนี้มาดูการกินกองกัน สมมุติ คน lead เค้า lead หน้า spade มา โดย lead มาเป็น 10 spade ต่อมาตา partner เรามีหน้า spade ที่ต่ำเตี้ยเลี่ยดิน ก็ให้หลบโดยเอา spade ต่ำๆหลบไป เช่น 2 spade ต่อมา partner ของอีกฝ่ายที่นั่งขวาเราก็ลง 5 spade มา เพราะ 10 spade นี่ใหญ่แล้ว แต่หารู้ไม่ว่าเรามี J spade อยู่ เราเลยลงไปกินกองนั้นมา เพราะกองนั้นเราใหญ่สุด และเราก็จะได้ 1 กองมา

พอตาต่อมาเราก็จะได้เป็นคน lead แล้วก็เล่นตามนี้ไปเรื่อยๆ โดยเลือกหน้าลงก่อน

การใช้ thumb ใช้ได้ก็ต่อเมื่อเรา void ไพ่หน้าที่คน lead ได้ lead ออกมา void คือไม่มีไพ่หน้านั้น เช่น คนซ้ายเราเห็นว่า heart ของ partner เรานั้นกระจอกมากๆ เลยเล่น K heart มา เราก็ให้ partner เราเจียมตัวไป ลงเล็กๆมา partner ของเค้าก็หลบเล็กๆมา เพราะ K นี่ถือว่าใหญ่มากแล้ว แต่หารู้ไม่ว่าเราน่ะ void หน้า heart แล้ว เราก็เอา thumb (สมมุติเป็น diamond) เราจะเอา thumb กระจอกๆเช่น 2 diamond (ซึ่งถือว่าต่ำสุดใน diamond) มากินก็ได้ เพราะเราเป็น thumb นี่หว่า เหอ เหอ เหอ

เมื่อลงไพ่ครบ 13 ใบแล้ว เราก็จะนับกองที่เราได้กินกันไป ถ้าเราเล่น 2 diamond แปลว่าเราต้องกินทั้งหมด 8 กอง จาก 13 กองจึงจะชนะแล้วนำไปคิดแต้ม(คิดยาก ไว้ว่างจะบอก) ประมาณนี้

ค่อนข้างซับซ้อนหน่อย รายละเอียดมีเยอะกว่านี้มาก แต่ก็ประมาณๆนี้แหละ

^ ^ poohkao ^ ^
Member

Email
« Reply #27 on: September 30, 2008, 04:00:40 PM »

ปกติแปะ beam gun arm ให้ใครรึ

MC ChamP
Member

« Reply #28 on: September 30, 2008, 04:19:07 PM »

ขอนอกเรื่อง
อยากรู้ว่า

บริดจ์ มันเล่นยังไงอะ

เคยได้ยินตั้งแต่ปีที่แล้วละ

นักศึกษาคณะแพทย์ศาสตร์ศิริราช รับเสื้อสามารถ ในฐานะ นักกีฬา บริดจ์
เท่านันละเพราะงง ว่า หมอ เอาเวลา ที่ไหนมาเล่นกีฬาอะ

ที่ HL เล่นกันเป็นหลายคน มาดิ เดี๋ยวสอนให้

แมชชีนเป็นม้ามืดมานานละ นานๆจะเห็นคนเล่นแบบถึกจริงๆสักที
ชอบไอเดียที่ไม่ใส่ ทิโมธี่ครับ คิดนอกกรอบดี
« Last Edit: September 30, 2008, 04:21:26 PM by MC ChamP O™ » Logged

VanilaChoco
Member

Email
« Reply #29 on: September 30, 2008, 09:24:23 PM »

เอ่อ  โดยส่วนตัวก็ชอบมากเลยที่ไม่ใส่ทีTimoty เพราะคิดเหมือนกัน แต่ใครช่วยอธิบายได้ไหมว่าปิดเกมส์ยังไง      งงที่ใช้Katapausis  ในการปิดเกมส์อะครับ   มันสั่งโจมตีไม่ได้แล้วจะปิดยังไงหรอครับ งง
« Last Edit: September 30, 2008, 09:29:00 PM by ArcherGoldGoodFriend » Logged

Pages: [1] 2 3 4  All
  Print  

Jump to: