Summoner Master Forum
May 18, 2024, 04:55:54 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: DragoGriff Regeneration  (Read 8210 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Dark Capricorn
Member

Email
« on: November 20, 2008, 12:42:45 AM »

ในที่สุด Dragonology Regeneration ก็ออกมาให้ยลโฉมเชยชมกันพอสำควรแล้วนะครับ พร้อมกันนี้เห็นว่ามีของเสริมเด็คโปรดของผมเลยขออัพเวอร์ชั่นเป็นกระทู้ใหม่เลยละกัน
Seal
Cybertica Dragon                   4            มังกรเหล็ก F-14 TOMCAT สุดโปรดของผมเอง
OroFachion.The Blizzard Dragogriff   4           มังกรกริฟฟินเกราะฟ้า คีย์แมนของเด็ค
                                                    (โกรทสำเร็จ ลดค่าร่ายมังกรในมือลง 1)
Baranithil,The Earth Dragogriff          2               มังกรกริฟฟินเกราะน้ำตาล หน่วยปืนใหญ่สังหาร
                                                    (โกรทสำเร็จ มังกรใบอื่นทุกใบฝ่ายเราบินได้)
Imsarm,The Shining Dragogriff        2             มังกรกริฟฟินขาว หน่วยพยาบาล
                                                    (โกรทสำเร็จ มังกรทุกใบต่อต้านคำสาป)
Llapseno,The Dragogriff                    4                 มังกรกริฟฟินตัวน้อย หน่วยสนับสนุน
                                                    (ออกจากเกม จั่ว ร่ายดราโกกริฟโดยจ่าย 2 )
Teltaluwe,The Great Dragogriff        2             มังกรกริฟฟินดำ ผู้บัญชาการหน่วย
                                                    (+ให้ ดราโกกริฟ โกรทให้ดราโกกริฟ
                                                    โกรทแล้วได้ทุกอย่างของดราโกกริฟ)

Dragon Enchantress               2                 หน่วยพลา (ตัวเร่งปฎิกิริยาคอมโบ)
Quessemathos, The Sky Dragon        2                 ผู้ช่วยฝ่ายพลา
Hwastra,The Serge Dragon       1             Finish!!Move
Anarsill.The Fire Dragogriff                 2            แนวหน้าท้าต่อย โกรทเสร็จซัดโลด

Mystic Card
สามัญ ตามแต่จะใส่ แล้วเพิ่ม
The Stone of Dragos     2
Dragon Metamorph   2
วิธีการเล่น
   ผมคิดว่าคงไม่ต้องโฟกัสมังกรเหล็กแล้วเนาะ หลายๆคนคงมี Cybertica Dragon อยู่บ้างแหละครับ (ผมมี 6 ใบ ฟอร์ยอีก 1 ใบ) ซึ่งมังกรเหล็กนี้คือตัวยืนพื้นของเด็คครับ จั่วมาเจอมันก็สบายใจไปครึ่งนึงว่าเด็คนี้เล่นได้ เพราะฉนั้น ถ้าเริ่มก่อนนะครับ Seal ที่จะลงในเทิร์นแรกควรลงดังต่อไปนี้

Cybertica Dragon 1 + Dragon Enchantress  1 หรือ Quessemathos, The Sky Dragon1    เซ็ตนี้หมายถึงมั่นใจว่ารอดเทิร์นแรกชัวร์ เตรียมเปิดคอมโบ

แบบอื่นๆ นอกเหนือจากนี้คือเล่นลำบากหน่อยครับ เพราะจะช้าลงมาก
เมื่อเซ็ตตามข้างต้นขึ้นมาอย่างไรก็ตาม สิ่งสำคัญคือ รักษาชีวิต Cybertica Dragon และ Dragon Enchantress ให้ได้ครับ เพราะหากเสียตัวในตัวหนึ่งไปจะเล่นได้ลำบากมาก คอมโบจะช้าหรือขาดเลย (สำคัญมาก)
   การเลือกจั่วเมื่อเข้าเทิร์นถือเป็นสิ่งสำคัญสำหรับเด็คนี้ครับ เพราะเนื่องจากเราต้องการซีลสำหรับทำคอมโบต่อเนื่องทำให้แรงจั่วไม่ค่อยมี ซึ่งหากมี Dragon Enchantress  / Llapseno,The Dragogriff หรือ Quessemathos, The Sky Dragon จะช่วยในการจั่วได้บ้าง ก็สามารถจั่วซีลมาเล่นได้ครับ
Llapseno,The Dragogriff ถือเป็นซีลที่ซัพพอร์ตเด็คนี้มาก เนื่องจากค่าร่ายสุดจะแพงของแต่ละตัวจะร่ายได้สะดวกโยธินมากขึ้น และหากให้Llapseno,The Dragogriff เป็นซีลเงื่อนไขแล้วเราจะได้จั่ว 1 ใบ ซึ่งเกมมันจะพลิกก็ 1 ใบนี้แหละครับ
   การทำคอมโบ หลังจาก Turn ที่ 3-4ไปแล้ว Cybertica Dragon จะเริ่มอ้วน (AT 11-13) ทำให้เราตั้งเกมได้ และหากมี OroFachion.The Blizzard Dragogriff โกรทไว้ 1 ใบ +  Dragon Enchantress  ก็สามารถทำ Finish Move ได้ครับ โดย
1  ร่าย OroFachion.The Blizzard Dragogriff มาโกรทเป็นตัวที่ 2 แล้วเรียงกองและจั่วซีล 2 ใบ  (ค่าร่ายมังกรในมือทุกใบของเราลดลง 2 )
2  ร่าย OroFachion.The Blizzard Dragogriff มาโกรทเป็นตัวที่ 3 แล้วเรียงกองและจั่วซีล 2 ใบ (ค่าร่ายมังกรในมือทุกใบของเราลดลง 3 )
จังหวะหากได้ตามนี้มังกรร่าย 3 ในมือ ก็ร่ายฟรีละครับ ทีนี้ ร่ายซีลโกรท จั่วตามแบบฉบับดราโกกริฟแล้วครับ
( ซีลหมดกอง มิสติก 10 ใบ + ซีลในสนาม ยกเลิก Curse ตีข้ามไลน์ได้ At 11~20 ทุกใบ)
3 ร่าย Hwastra,The Serge Dragon ลงมาโกรทแล้ว Gain Mp จากนั้นก็ไล่หวดครับ เชื่อได้ว่า 95% หมดสนามแน่
หลังจากนี้ ก็ไล่ตบไปเรื่อยๆครับ ไม่น่าจะแพ้แล้วแหละ

จุดอ่อน
การตั้งเกมลำบากครับ ยิ่งมือเน่าแล้วนี่ลำบากสุดๆ (ประมาณว่าแพ้ไปเลยดีกว่า) หรือหากเราไม่สามารถรักษาชีวิตDragon Enchantress หรือ Cybertica Dragon ไว้ได้ตอนแรกๆนี่เกมจะช้าลงมาก ซึ่งตายได้ง่ายๆ
และที่สำคัญ แพ้ออลเร็วกะตีโหดแบบด่วนๆครับ

ปรับปรุงเด็ค

ถอดเทมเพอร่าออกจากเด็ค

ถอดซาลาดอลออก

เพิ่ม กริฟมืดใหญ่  กริฟไฟใหม่ เพื่อสร้างตัวตี

ส่งท้าย
วิจารณ์ ติ ชม แนะนำ หรือหากต้องการเล่นก็สอบถามเฉพาะจุดได้นะครับ ถ้าผมแนะนำได้ก็จะแนะนำให้ครับ (รับรอง หวง เอ๊ย! ไม่หวงวิชาครับ อิๆ เอ้า ฮิ้ว มีใครอยากมาเป็นแนวร่วม Dragogriff Breeder บ้างคร้าบ)

« Last Edit: November 25, 2008, 02:03:46 AM by Dark Capricorn » Logged

ohm13
Member

Email
« Reply #1 on: November 20, 2008, 01:54:22 AM »

กำลังอยากจัดดราโกกริฟอยู่เหมือนกัน เพราะมีcybertica ล้นบ้าน

ขอยืมเ้ป็นแนวทางไปโมต่อนะครับ

[BooM]bOy
Member

« Reply #2 on: November 20, 2008, 02:01:08 AM »

ลองแนวผมไหม

ใช้ Teltaluwe,The Great Dragogriff เป็นตัวตี หนูมืดใหม่ support

ไม่ว่าจะโกรท จาก กริฟไฟ ใหม่/เก่า จะได้แอท ตกประมาน15 อย่างต่ำ และจะเพิ่มตาม Cybertica

แต่จุดเด่นอยู่ที่หนูมืดใหม่ ที่ทำให้ กริฟใหญ่เราเป็น อมตะ ตบไปไม่คิดชีวิต นั้นเอง

TiGeRy
Member

Email
« Reply #3 on: November 20, 2008, 03:11:46 AM »

การทำคอมโบ หลังจาก Turn ที่ 3-4ไปแล้ว Cybertica Dragon จะเริ่มอ้วน (AT 11-13) ทำให้เราตั้งเกมได้ และหากมี OroFachion.The Blizzard Dragogriff โกรทไว้ 1 ใบ +  Dragon Enchantress  ก็สามารถทำ Finish Move ได้ครับ โดย
1  ร่าย OroFachion.The Blizzard Dragogriff มาโกรทเป็นตัวที่ 2 แล้วเรียงกองและจั่วซีล 2 ใบ  (ค่าร่ายมังกรในมือทุกใบของเราลดลง 2 )
2  ร่าย OroFachion.The Blizzard Dragogriff มาโกรทเป็นตัวที่ 3 แล้วเรียงกองและจั่วซีล 2 ใบ (ค่าร่ายมังกรในมือทุกใบของเราลดลง 3 )
จังหวะหากได้ตามนี้มังกรร่าย 3 ในมือ ก็ร่ายฟรีละครับ ทีนี้ ร่ายซีลโกรท จั่วตามแบบฉบับดราโกกริฟแล้วครับ
( ซีลหมดกอง มิสติก 10 ใบ + ซีลในสนาม ยกเลิก Curse ตีข้ามไลน์ได้ At 11~20 ทุกใบ)
3 ร่าย Hwastra,The Serge Dragon ลงมาโกรทแล้ว Gain Mp จากนั้นก็ไล่หวดครับ เชื่อได้ว่า 95% หมดสนามแน่
หลังจากนี้ ก็ไล่ตบไปเรื่อยๆครับ ไม่น่าจะแพ้แล้วแหละ

โหดดีคับ ผมคิดกำลังจะ ผสม กับ Dragoon Rat อยู่เลย

ป.ล.Orofacion, the Blizzard Dragogriff หายากมากคับ

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Moderator
Member

« Reply #4 on: November 20, 2008, 03:15:56 AM »

Quessemathos, The Sky Dragon       
ทำไรได้ครับ

Real_MAN
Member

Email
« Reply #5 on: November 20, 2008, 04:14:40 AM »

Quessemathos, The Sky Dragon       
ทำไรได้ครับ

^ มังกรเรา growth แล้วได้จั่ว 1 ใบครับ (มีหลายตัว ability เกิดแค่ 1 ตัว เลยใส่แค่ 1 มั้ง)

ดูเหมือนชุดใหม่ออกมา พี่กล้วยจะถูกใจ Dragogriff ลมเป็นพิเศษ
ตัวมืด Teltaluwe นี่สงสัยจะไม่ใช่แนวพี่เขา ไม่ใส่เลยก็ยังได้

พนันกันได้ว่าเล่น mode นี้ โหดกว่าเล่น Teltaluwe เป็นตัวหลัก แน่นอน
เรื่องเอาพวก Rat Dragoon มา support ผมว่าก็ไม่ดีเท่าจัดแบบนี้หรอก

ExodiA
Member

Email
« Reply #6 on: November 20, 2008, 05:20:31 AM »

เป็นเด็คที่โหดโฉดใช้ได้เลยนะเนี่ย..

แต่ต้านทานมหาอำนาจมังกรอื่นๆได้หรือไม่ ต้องติดตาม..

TiGeRy
Member

Email
« Reply #7 on: November 20, 2008, 06:23:50 PM »

เด็คนี้เร็วคับ  แต่ผมอยากจะโมดิฟาย กํบ Dragoon Rat คับเพราะ หนู support ดราโกกิฟพอสมควรคับ

นี่คืความโหดของหนูถ้าตั้งได้ (อาจโดน ALL ตายก่อน)
http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?PHPSESSID=6272c7303cfb36b6df08a22eab2f18c2&topic=46017.msg517317;topicseen#new

ดูเหมือนชุดใหม่ออกมา พี่กล้วยจะถูกใจ Dragogriff ลมเป็นพิเศษ
ตัวมืด Teltaluwe นี่สงสัยจะไม่ใช่แนวพี่เขา ไม่ใส่เลยก็ยังได้
พนันกันได้ว่าเล่น mode นี้ โหดกว่าเล่น Teltaluwe เป็นตัวหลัก แน่นอน
เรื่องเอาพวก Rat Dragoon มา support ผมว่าก็ไม่ดีเท่าจัดแบบนี้หรอก
คับผมก็ว่างั้น
Cybertica Dragon  3ตัว +9 นี่ตีกระเจิงคับ

ป.ล. ผมจะจัด Dragoon Rat คับ แต่ไม่โหดเลยต้องขอกำลัง Dragogriff ช่วยคับ

-KyoShiRo-
Member

« Reply #8 on: November 20, 2008, 11:54:00 PM »

มั่นใจมากสินะ

Green day
Member

« Reply #9 on: November 20, 2008, 11:57:32 PM »

Dragogriff ล
« Last Edit: November 21, 2008, 12:06:25 AM by +=God*$DaMn!# » Logged

zealotzephyr
Member

Email
« Reply #10 on: November 22, 2008, 04:09:36 PM »

อืม แต่ผมใส่ มืด ใหม่ 3 อะครับ
สะดวกดี ด้านพลัง เริ่มต้นด้วย
ผมใส่ซีล 25+ เพราะหมดไวแน่ๆ

TiGeRy
Member

Email
« Reply #11 on: November 22, 2008, 06:03:09 PM »

Dragogriff ล
เอาคร่าวๆนะ
เมื่อออกจากเกมจากสนาม จั่วการ์ด1ใบ
skill1 นำออกจากเกม แสดง(dragogriff)จากกองแล้วนำเข้าสนาม MP2
skill2 ร่าย(dragogriff) จากมือโดยไม่ต้องจ่าย MP ค่าร่าย MP2

การgrowth ไม่จำเป็นต้อง 1 turn คับ

Dark Capricorn
Member

Email
« Reply #12 on: November 23, 2008, 02:25:51 AM »

อืม แต่ผมใส่ มืด ใหม่ 3 อะครับ
สะดวกดี ด้านพลัง เริ่มต้นด้วย
ผมใส่ซีล 25+ เพราะหมดไวแน่ๆ

แหม ก็แบบว่า เปิดได้ตัวเดียวเองอ่ะ

Green day
Member

« Reply #13 on: November 23, 2008, 02:37:27 AM »

แล้ว จะปรับ กริฟมืดใหญ่ ใส่กี่ใบดีอ่ะครับ วันนี้ผมเพิ่งจัดเสร็จ ครบพอดี 25ใบ 

MN-ME
Member

« Reply #14 on: November 23, 2008, 11:06:54 AM »

รุ้สึกไอ้ตัวนี่

Llapseno,The Dragogriff

มันจะโหดมากเลยนะเนี่ย เวล 1 อีกตั้งหาก

Simone, Deliver Band Alchemist
Member

Email
« Reply #15 on: November 23, 2008, 05:44:17 PM »

ไว้แอบไปยืม Seal มาเล่นดีกว่า 

ระวัง... จั่วเพลิน 2 Twin Star แพ้ได้นะ 

Msi4&2~*
Member

Email
« Reply #16 on: March 21, 2009, 03:18:35 AM »

ขอร่วมแนวทาง ดราโกกริฟ กับ พี่กล้วย ครับผม

Green day
Member

« Reply #17 on: March 21, 2009, 03:19:49 AM »

ขอร่วมแนวทาง ดราโกกริฟ กับ พี่กล้วย ครับผม

ขุดขึ้นมาเพื่ออะไรครับ?

แนวนี้มันแทบจะเล่นไม่ได้แล้ว Hwestara โดนแบนไป

ปล. เห็นขุดมาหลายกระทู้แล้วนิครับ?

Msi4&2~*
Member

Email
« Reply #18 on: March 21, 2009, 03:45:03 AM »

ขออภัยอย่างยิ่งคับ

จาไม่ขุดแระ

B I R D Yo!saDd
Member

« Reply #19 on: March 21, 2009, 04:02:14 AM »

ขออภัยอย่างยิ่งคับ

จาไม่ขุดแระ
hwestara โดนแบนแล้วคับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: