Summoner Master Forum
May 14, 2024, 06:15:42 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ช่วยทีครับหัดเล่นเข้ามาตอบผมหน่อยเข้ามาสอนวิธีจัดเดคหน่อยครับ  (Read 5710 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
[L]unifer
Member

Email
« on: May 07, 2007, 12:59:19 AM »

ซิน คือไรอะครับ
แล้ว การูด้านี่เก่งมัย
แล้วถ้าการ์ดดีนี่ต้องเวล เยอะมัยครับ
« Last Edit: May 08, 2007, 10:02:28 PM by [L]unifer » Logged

[L]unifer
Member

Email
« Reply #1 on: May 07, 2007, 01:01:29 AM »

อีกอย่างครับ ซองแบบไหนที่มี mystic เยอะๆ อะครับ พอดีผมหัดเล่นแล้วไปซื้อ คอมพรีส ก็ไม่มีร้านไหนขาย

[L]unifer
Member

Email
« Reply #2 on: May 07, 2007, 01:04:41 AM »

แล้วถ้าจะ growth card GRANDECROSS,THE DRAGON OF SAINT ทำงัยอะครับ คัยรู่ตอบทีนะครับ

ZeCh@12i@H_Earth
Member

Email
« Reply #3 on: May 07, 2007, 01:16:25 AM »

แล้วถ้าการ์ดดีนี่ต้องเวล เยอะมัยครับ

ซินคือ ซีลที่อยู่ในซองNoeEX ครับ มีหลากหลายตัวมาก
การ์ดดีๆ บางครั้งเวล1เป็นแรร์ยังมีเยอะไป เวลไม่จำเป็นต้องเยอะเสมอไปคับ
การูด้าเก่งพอสมควรเลยครับ

อีกอย่างครับ ซองแบบไหนที่มี mystic เยอะๆ อะครับ พอดีผมหัดเล่นแล้วไปซื้อ คอมพรีส ก็ไม่มีร้านไหนขาย

ก็NeoExละคับ ถ้าจะหาของใช้หลักๆอะนะ แล้วก็เซน1 2 3 M3 ก็มีทุกซองครับ

แล้วถ้าจะ growth card GRANDECROSS,THE DRAGON OF SAINT ทำงัยอะครับ คัยรู่ตอบทีนะครับ

มูฟซีลในสนาม3ใบครับ
« Last Edit: May 07, 2007, 01:20:57 AM by +[ZeCh@12@iH]+_+[E@12TH]+ » Logged

beabizz
Magna Judge & SMORT
Member

« Reply #4 on: May 07, 2007, 01:17:19 AM »

ในฐานะที่เป็นน้องใหม่ พี่แนะนำให้อ่านกฏของบอร์ดก่อนนะครับ

อย่างแรกก็คือ กรุณาอย่าโพสติดกัน ให้โมดิฟายเอานะครับ

ช่วงตอบคำถาม

ซิน คือไรอะครับ ---- Sin เป็นชื่อเรียกของการ์ด Rare ที่เป็น Evil บางใบในชุด Neo Prophet Extend ครับ

การูด้า ส่วนใหญ่ใช้เสริมกับเด็คต่างๆ ครับ เอามารวมกัน ไม่ค่อยเวิร์กเท่าที่ควร (ลองมาแล้ว)

การ์ดยิ่งเลเวลเยอะ มักจะยิ่งเก่ง แต่ใช่ว่าเด็คที่มีแต่ Lv1 จะฆ่าคนไม่ได้นะครับ

ซอง M3 นี่ Mystic Card สามัญเยอะมากครับ ไม่มีพรีคอน เปิดชุดนี้เลยครับ

ส่วนเรื่องการ Growth ก็คือ นตามเงื่อนไข เช่น ใช้การ์ด 3 ใบ ก็คือ นำการ์ด 3 ใบในสนามของเราออกจากเกมตอนที่ร่าย GRANDECROSS ลงมานั่นละครับ

[L]unifer
Member

Email
« Reply #5 on: May 07, 2007, 03:17:55 AM »

ขอโทษ และ ขอบคุณครับ แต่อยากทราบอีกนิดอะครับ แรร์คือไรอะครับ
แล้ววันี้ผมไปเปิด m2 มา การ์ดมันเป้นการ์ดน้ำเข้มๆ เค้าแบ่งว่า น้ำเค็ม กับ น้ำจืดปล่าวนี่ -.-
หรือว่ามันเป็นการ์ดปลอมครับ

แล้วคอมพรีสซื้อไหนครับ ที่ไหนมีขายบอกผมที
แล้วการ์ดฟลอยอะครับ ดีมากเลยหรอครับถ้าเป็นฟลอยอะครับ

วันนี้ไปร้านการ์ดมา ไป หลายครั้งแล้ว ได้แต่ดูครับ ไม่ได้เล่นเลย เจอแต่ละองค์ การ์ด ซีล น่าจะเกิน 50 ใบ มิส น่าจะประมาณ 50 ครับมันดูแล้วสูงมากๆ ถ้าคนทั่วไปเล่นเค้าใช้ประมาณเท่าไร หรอครับ เอาแบบ ที่เค้านิยมอะครับ
ทีแรกผมคิดว่า ซิล 25 มิส 20 น่าจะพอ ไปเจองี้จั่วหมดก่อนพอดี - -.
แนะนำทีครับ ขอบคุณล่วงน่าครับ

-อันคอมมานคือไรคับ
-คอมมานคือไรคับ
โต๊ะที่ไหนให้เล่นบางครับเอาดูแล้วจัยดีๆ หน่อยครับไกลก็ไม่เป็นไรหรอกครับบอกผม หน่อยนะครับ
Freeze Curse คือไรอะครับ
แล้วการ์ด Benshee
อยากรู้ผมเมื่อรวมร่างกับ dark ว่าผลมันเป็นงัยครับอ่านแล้วงง แล้วผลเป็น อะนัน หรือป่าว
S บน การ์ดแทนคำว่าSeal ใช่มัยครับ
แล้วไอ้ที่เป็น o สีดำที่การ์ดแทนไรหรอ ครับ
แล้วผมอยากได้ mystic เยอะๆ อะครับควรทำงัยดีเพราะจะไปซื้อเป็นใบในเว็บ ก็งงครับอ่านแต่ชื่อแล้วไม่รู้เรื่อง
แล้วการ์ดฟลอยอะครับ ดีมากเลยหรอครับถ้าเป็นฟลอยอะครับ
แนะนำทีครับ ขอบคุณล่วงน่าครับ

« Last Edit: May 07, 2007, 04:04:47 PM by [L]unifer » Logged

S_A_Y
Member

Email
« Reply #6 on: May 07, 2007, 05:46:00 AM »

ขอโทษ และ ขอบคุณครับ แต่อยากทราบอีกนิดอะครับ แรร์คือไรอะครับ

แรร์คือ บ่งบอกความหายากของการ์ดครับ

โดยปกติใน 1 ซองจะมีการ์ดแรร์ 1 ใบ โดยที่

แรร์ = สัญลักษณ์สีทอง
อันคอมม่อน = สัญลักษณ์สีเขียว
คอมม่อน = สัญลักษณ์สีขาว

Joseph, the Deacon
Member

Email
« Reply #7 on: May 07, 2007, 06:34:20 AM »

อ่ารู้สึกว่า เคยเล่นยูกิมาก่อนไม่ใช่หรอ ?
พื้นฐานนิดๆหน่อยๆ น่าจะเข้าใจครับ
(หรือ ยูกิ มันแตกต่าง มากเกินไปหว่า +_+ )

คอมพลีส ถ้าในความเข้าใจผมว่า คอมพลีท ก็ไม่มีขายตามร้านหรอกครับ
ส่วนใหญ่ ผู้เล่นจะขายกันเองมากกว่า

แต่ถ้าหมายถึงชุดเริ่มเล่น จะถูกเรียกสั้นๆ ว่า "พรีคอน" ครับ
ซึ่งสามารถหาซื้อได้ตามร้านการ์ดทั่วๆ ไป

แต่คาดว่าปัจจุบัน จะเหลือน้อยแล้ว
แต่อีกซักพัก จะมี พรีคอนใหม่ ออกมาอีก

ส่วนซีลที่นิยมใช้กัน ก็แล้วแต่ว่าจะเล่นเดคอะไรล่ะครับ เท่าที่เห็นบ่อยๆ น่าจะ 25-30 ประมาณนี้

ส่วนมิสติก ปัจจุบัน ถือว่ามันเยอะมาก
อย่างต่ำคงอยู่ที่ 30 -40 ได้มั้ง
แต่ที่เห็นๆ น่าจะซัก 50-60 ได้ +_+

แต่ถ้าเดคที่จัดไม่จำเป็นต้องใช้ มิสติก (ซึ่งต้องจัดเดคได้แปลกแหวกแนว)
ก็ใช้แค่ 20-25 ก็พอ ตามกฏ 

ส่วนสีของการ์ด มันขึ้นอยู่กับการพิมพ์ และโทนสีของชุดนั้นๆด้วยครับ
โดยที่
ธาตุแสง กรอบการ์ด มักจะเป็นสีขาว ครีม โทนนี้
ธาตุดิน จะออก น้ำตาลอ่อน ส้ม
ธาตุน้ำ สีน้ำเงิน ฟ้าเข้ม ฟ้า
ธาตุลม สีเขียว เขียวเข้ม เข้มอ่อน
ธาตุไฟ ก็เป็นแดง อาจจะเข้มหรืออ่อน
ธาตุมืด จะเป็น ดำ ม่วง ม่วงเข้มๆ

ก็แล้วแต่ว่า การ์ดนั้นๆจะออกมาช่วงไหน แล้วสีพื้นเป็นอย่างไร แตต่ไม่มีแบ่ง น้ำเค็ม น้ำจืด หรอกฮะ

beabizz
Magna Judge & SMORT
Member

« Reply #8 on: May 08, 2007, 01:00:59 AM »

ท่าทางจะยังเล่นไม่ค่อยเป็น ปกติไปเล่นการ์ดแถวไหน ร้านไหนเหรอครับ ลองถามพี่ๆ ที่ร้านก็ดีนะครับ หรือไม่ก็มาตามงานที่ทางบริษัทจัดจะมีทีมงานตามไปสอนเล่นด้วย ท่าทางจะตอบได้เยอะกว่านะครับ

[L]unifer
Member

Email
« Reply #9 on: May 08, 2007, 02:41:33 AM »

เคยไปยืนดูที่เซ็นทรัลลาดพร้าวครับ ไม่กล้าเล่น
เห็นแต่ละคน การ์ด 2 ชนิด รวมกันน่าจะ 100 ใบ ผมจั่วหมดก่อนพอดี
แล้วท่านเล่นไหนครับเพื่อว่างๆ จะได้ไปเล่น
เล่นคนเดียวอะครับยังไม่เคยเล่นกับคัยเลย
« Last Edit: May 08, 2007, 04:21:45 AM by [L]unifer » Logged

...WinChesTer...
Member

« Reply #10 on: May 08, 2007, 02:45:51 AM »

Central ไหน ครับ

mr.Tu
Member

« Reply #11 on: May 08, 2007, 03:33:54 AM »

ผมแนะนำสั้น นะครับ

1.ซื้อหนังสือ Summoner Theory  เล่มสีน้ำเงินรูปมังกรยักษ์ตัวสีขาวมีปีกเยอะๆ
ซื้อเล่มนั้นมาแล้วทำความเข้าใจ

2.ลองเล่น Deck เพื่อนๆ ที่เข้าใจง่ายมาเล่นก่อนมีไรไม่เข้าใจเปิดดูกฏจากในหนังสือ
ที่ผมแนะนำนั่นแหละ

ZeCh@12i@H_Earth
Member

Email
« Reply #12 on: May 08, 2007, 02:13:27 PM »

ผมแนะนำสั้น นะครับ

1.ซื้อหนังสือ Summoner Theory  เล่มสีน้ำเงินรูปมังกรยักษ์ตัวสีขาวมีปีกเยอะๆ
ซื้อเล่มนั้นมาแล้วทำความเข้าใจ

2.ลองเล่น Deck เพื่อนๆ ที่เข้าใจง่ายมาเล่นก่อนมีไรไม่เข้าใจเปิดดูกฏจากในหนังสือ
ที่ผมแนะนำนั่นแหละ

ผมเชียร์ข้อ1ก่อนเลยคับ เอาไปอ่านให้จบซักรอบ หรือจะโหลดคู่มือการเล่นที่เป็นการ์ตูนจากห้าเว็บก็ได้ครับ อ่านเข้าใจง่ายดี

♦♦♣[A]pprentic[€]+♠+[M]agisterMag[ii]♣♦♦
Member

« Reply #13 on: May 08, 2007, 02:33:12 PM »

มะก่อนก้อเคยมีแจกคู่มือการเล่นนิ หรือไม่ก้อขาย 15-20 บาท ตอนนี้คงหมดแล้วมั้ง
เล่นๆไปเหอะ อ่อนยังไงถ้าเล่นไปเรื่อยๆก้อเก่งเอง ถ้ามัวแต่กลัวไม่กล้าเล่นฝีมือจะไปพัฒนาได้ไงหละ

ปล ถ้าไม่เจออาเชอร์คุณปุ้ ก้อจั่วไม่หมดกองหรอก หนุมานยังทำได้เลย

MENN' !*
Member

« Reply #14 on: May 08, 2007, 03:16:28 PM »

ถ้าเริ่มเล่น แนะว่าให้ไปตามร้านการ์ดแล้วไปขอให้คนแถวนั้นสอนเล่นให้น่าจะดีกว่านะครับ

Hamster-maru
Member

Email
« Reply #15 on: May 08, 2007, 03:42:54 PM »

แนะนำให้ไปอ่านการ์ตูนสอนเล่นตรงhome pageเลยครับเข้าใจง่ายไม่ต้องซื้อtheoryด้วย

[L]unifer
Member

Email
« Reply #16 on: May 08, 2007, 04:19:21 PM »

ถ้าการ์ดมี 2 เผ่า เวลารวมร่างเราจะเลือกเอาแค่เผ่าเดียวได้มัยครับหรือต้องเอาทั้ง 2 เผ่าครับ
แบบว่า ใบรอง divinc + machain
             ใบหลักต้องการ divinc อย่างเดียวงี้รวมได้มัยอะครับ

ครับ^ ^ ไหนบอกคุยได้ทุกเรื่องงัย โดน ดุเลย
« Last Edit: May 08, 2007, 04:33:49 PM by [L]unifer » Logged

Orpheuz
Member

Email
« Reply #17 on: May 08, 2007, 04:21:08 PM »

ถ้าการ์ดมี 2 เผ่า เวลารวมร่างเราจะเลือกเอาแค่เผ่าเดียวได้มัยครับหรือต้องเอาทั้ง 2 เผ่าครับ
             ใบหลักต้องการ divinc อย่างเดียวงี้รวมได้มัยอะครับ

ได้คับ

Red Hot Chili PepperS๛
Member

Email
« Reply #18 on: May 08, 2007, 04:26:17 PM »

ถ้าจะถามอย่างงี้กรุณาถามที่ Book of Caller นะครับ
« Last Edit: May 09, 2007, 10:04:44 PM by Dream Of Darkness๛ » Logged

[L]unifer
Member

Email
« Reply #19 on: May 08, 2007, 10:04:50 PM »

ปกติเค้าจัดเป็น ธาตุ หรือเป็นพวกเดียวกันครับ จัดแบบไหนกันหรอครับ
ช่วยตอบตอบเยอะๆ นะครับ เป้นแนวทางให้ผมหน่อยครับ
แล้วงานที่ เป็นของ SMN ดูว่าจะมีตอนไหนที่ไหนหรอครับ เพื่อจะได้ไปด้วยครับ

Orpheuz
Member

Email
« Reply #20 on: May 08, 2007, 10:10:15 PM »

จัดยังไง-จัดตามใจอ่ะ ว่าชอบแบบไหน เผ่าไหน ธาตุอะไร

แล้วถามพี่ๆในบอร์ดก็ได้

งาน-จากหนังสือwiserอ่ะ

bankoong
Member

Email
« Reply #21 on: May 08, 2007, 10:16:22 PM »

ต้องดูว่าชอบเล่นเด๊กอาราย เล่นแนวไหน เพราะจะบอกว่า เล่นตามธาตุหรือเผ่ามันก็เยอะอ่า เริ่มเล่นคงต้องเด๊กสายตีอ่าคับ เพราะสายคอนโทรนเล่นยากกว่าอ่า แหะๆ

Red Hot Chili PepperS๛
Member

Email
« Reply #22 on: May 08, 2007, 10:18:18 PM »

ปกติเค้าจัดเป็น ธาตุ หรือเป็นพวกเดียวกันครับ จัดแบบไหนกันหรอครับ
ช่วยตอบตอบเยอะๆ นะครับ เป้นแนวทางให้ผมหน่อยครับ
แล้วงานที่ เป็นของ SMN ดูว่าจะมีตอนไหนที่ไหนหรอครับ เพื่อจะได้ไปด้วยครับ
จัดเด็คนี่ ก็เลือกเอาว่าชอบธาตุอะไร ถ้าชอบ มืดก็จัดมืด แต่ถ้าชอบแบบว่าพวก ธาตุมืดเผ่าอีวิลก็จัดเป็นอีกแบบครับ

ผมแนะนำว่าอย่าพึ่งใจร้อนจัดดีกว่าเดี๋ยวจะเป็นแบบผม จัดมั่ว5555+ ส่วนงานต่างๆหาอ่านในบรอทก็ได้หรือ ใวเซ่อก็ได้ครับ
หรืออยากถามไรเพิ่มAdd Msn ผมก็ได้ครับ

หนุ่มน้อยนิรนาม
Member

Email
« Reply #23 on: May 09, 2007, 12:51:21 AM »

ใจเย็นครับ น้องอยู่แถวไหนอ่าครับ จาได้แนะนำที่เล่นถูก - -"

ส่วนเรื่องเด็ค เรื่อยๆครับ อยากใช้ไรก็ใช้ แรกๆอาจจะยังไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่

ลองเล่นไปซักพักนึง เจอเด็คหลายๆประเภทดูก่อนนะครับ แล้วก็จารู้เอง ว่าที่ตัวเองชอบเป็นแบบไหน

artzahub
Member

Email
« Reply #24 on: May 09, 2007, 12:56:30 AM »

แนะนำให้เปดพรีคอร์นแล้วขอคู่มือการเล่นมาอ่าน  หรือไม่ก็อ่านเอาที่หน้าเว็บเลย   มีเหมือนกัน  เหงคำถามเยอะแบบนี้  สงสัยจารีบหาวิธีเล่นแล้วเอาไปปราบเพื่อนๆแหง  ฟันธง  โชะๆๆๆ

S_A_Y
Member

Email
« Reply #25 on: May 09, 2007, 02:30:50 AM »

ลองหาร้านการ์ดใกล้ๆ บ้าน แล้วลองปรึกษาดูสิครับ

หาร้านการ์ดใกล้ๆ บ้าน ได้ตามกระทู้นี้เลยครับ

http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=25218.0

Noo mi su ^^
Judge
Member

Email
« Reply #26 on: May 09, 2007, 06:31:47 PM »

เอ่อ คือจาบอกว่า
ถามผมก็ได้นะคับ เพราะผมเรียนอยู่มหาลัยเดียวกับนาย เลย

~*hodini*~
Member

« Reply #27 on: May 09, 2007, 06:40:45 PM »

ใน7ดาวก็มีนี่คับวิธีจัดเด็คอ่ะคับ ลองไปดูเอานะคับ :)

Pages: [1]
  Print  

Jump to: