Summoner Master Forum
May 28, 2024, 02:49:28 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 2 [3]  All
  Print  
Author Topic: @@ นิยายSMN Chapter 49 มาแล้ว...ธอร์ ..โกรธแล้วนะ...เย้ยยยยย @@  (Read 21850 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
God of Guardian
Member

Email
« Reply #60 on: November 30, 2006, 06:30:59 PM »

ไม่อยากใช้ทุกคำ  เพราะบางทีถ้าใช้ทุกคำ
มันเสียอรรถรสเพราะบางคำบางคนไม่รู้คำแปล

เช่น

พระองค์ทรงถ่มพระเขระ พร้อมกับยกดัชนีขึ้น ในขณะที่ทรงมเปกาซัสเสร็จประพาส  บรา บรา บรา

มันน่าเบื่อนะ  พี่ว่า

อันนั้นเห็นด้วยกับพี่ Little Angel ครับผม  แต่ที่อยากแนะนำก็คือ

กระหม่อม (ผู้ชายใช้เมื่อทูลกับเชื้อพระวงศ์)
หม่อมฉัน (ผู้หญิงใช้เมื่อทูลกับเชื้อพระวงศ์)

นะครับ เพราะเห็นบางทีก็ยังใช้สลับกันอยู่ อ่านแล้วก็ขัดตาเหมือนกันครับ 

Maga Mouth Tamer
Member

Email
« Reply #61 on: November 30, 2006, 06:45:20 PM »

พระองค์ทรงถ่มพระเขระ พร้อมกับยกดัชนีขึ้น ในขณะที่ทรงมเปกาซัสเสร็จประพาส  บรา บรา บรา

มันน่าเบื่อนะ  พี่ว่า

ก็จริงนะครับ
แต่ซิกมันต์ใช้คำว่า "หมา" ดูจะขัดกับความยึดถือในศักดิ์(เชื้อพระวงศ์)ของตน
ถ้าเรจิน่าใช้ก็ยังจะดูน่ารัก แต่ซิกมันต์ใช้แล้ว..........

อีกอย่าง ซิกมันต์ขี่เปกาซัส  กับ ซิกมันต์ทรงเปกาซัส  อันหลัง ผมว่าดูดีกว่านะครับ

สุดท้าย : ไม่เข้าใจรูปร่าง Vahal พอเขียนรูปให้ดูหน่อยได้ไหมครับ

ป.ล. น้ำลาย=เขฬะ  แต่ราชาศัพท์คือ พระเขฬะ

« Last Edit: November 30, 2006, 06:53:37 PM by Maga Mouth Tamer » Logged

Little Lamb, the Little Angel
Administrator
Member

Email
« Reply #62 on: November 30, 2006, 07:39:24 PM »

หม่อมฉัน  ผู้ชายก็ใช้ได้  ถ้าสนิทมาก
อันนี้ถามคนในวังมา 
พี่ใช้หม่อมฉัน ให้นาริส พูดกับอิสฮาน

---------------

เขระ หรือ เขฬะ หุหุ ก็ถึงได้บอกงัยว่าปวดหัว  งิ งิ

ปล.
เดี๋ยวจะวาดให้ดูนะ

God of Guardian
Member

Email
« Reply #63 on: December 04, 2006, 06:52:54 PM »

หม่อมฉัน  ผู้ชายก็ใช้ได้  ถ้าสนิทมาก
อันนี้ถามคนในวังมา 
พี่ใช้หม่อมฉัน ให้นาริส พูดกับอิสฮาน

---------------

เขระ หรือ เขฬะ หุหุ ก็ถึงได้บอกงัยว่าปวดหัว  งิ งิ

ปล.
เดี๋ยวจะวาดให้ดูนะ

ครับผม  ก็ยึดแบบเป็นทางการไงครับ
ระวังคนที่ไม่รู้เขาจะงงนะ ว่าใช้สลับไปสลับมา  ;D

Pages: 1 2 [3]  All
  Print  

Jump to: