Summoner Master Forum
May 17, 2024, 09:06:05 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: Heaven Knight : ขุด เกน จั่ว ออล  (Read 15086 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ปลายทาง ,< เกรียนในคราบผู้ดี
Member

Email
« on: July 19, 2008, 09:43:45 PM »

C O N C E P T :  ค่อยๆเป็น  ค่อยๆไป   เพิ่ม วินก๊อด และ นางฟ้าอิสฮาน

จากที่ได้ฟังหลายๆความเห็นแล้วนั้น พบว่า เดคยังค่อนข้างมั่วอยู่มาก  เลยลองปรับดูไปเรื่อยๆ ก็ออกมาหน้าตาเป็นแบบนี้ครับ
เน้นลูกเล่นเยอะๆซะมากกว่าที่จะเน้นชนะอย่างเอาเป็นเอาตาย เพื่อที่เวลาเล่นเดคนี้จะได้ไม่เบื่อง่ายๆน่ะครับ 

S E A L 2 5 จ้ ะ

Heaven Knight in Memory  x4
Caelifer, the Heaven Knight  x4
Amber, the Valkyrie in Memory  x4
Libera Me  x2
Delta - D  x1
Secret Weapon Master x2
Heaven Knight  x1
Natalie, the Inventor of Felasia x3
Amara, the Angel of Cups x1
Amaliel, Ishan’s Guardian Angel  x2
Wind Goddess Shaman  x1

Mystic  เพิ่ม  ยุทธภัณฑ์ ดาบ2  เข็มขัด2  รองเท้า2  เกราะ1  และ หอกประจำตัว2  Balder 2  บังลังก์ 2 

ใครทำอะไรบ้าง

Heaven Knight in Memory  - ตัวยืนและตัวตีหลักของเดค ด้วยความที่ยกเลิกมิสติก ทำให้ ไม่ต้องกลัวอาเทน่าก่อนผ่าน
Caelifer, the Heaven Knight  - ตัวหาของชั้นดี 2 ยก 2แปะ เพิ่มพลังให้ตัวหลักใหญ่ขึ้นไปเรื่อยๆ หาผ้าคลุมอลาน่า มาป๊อด
Amber, the Valkyrie in Memory  - รองเร็ว
Libera Me  - ยืน ทำหน้าที่เป็น อันโดร+หยิน+หยาง
Delta - D - เป็นตัวรองเฮใหญ่ แบบคั่นยากสุดๆ เร่งจั่วได้
Secret Weapon Master - ใช้ขุดมิสติกที่อาจจะโดนทำลายไปบ้าง  เล่นสเตปผ้าคลุมอลาน่าป๊อดทุกเทิน
Heaven Knight - ออล ปิดเกม
Natalie, the Inventor of Felasia - เพื่อทำให้มิสติกในสนาม ไม่เป็นแค่การ์ด+พลังเฉยๆ
Amaliel, Ishan’s Guardian Angel  - แซคจั่วมิสติก  สกิลก็ สามารถใช้ได้ดีในระดับหนึ่ง
Wind Goddess Shaman  - ทำให้ลม สามารถบินได้จริง และเวลาตียังได้จั่วด้วย
Amara, the Angel of Cups -  เรียกออกมาได้ง่ายๆจากแคลิเฟอ  รวมร่างกดดันเดคสกิล

เริ่มเกม >

- ลงเฮจัง  ลงแคลิเฟอ ลาก ของมาติด แล้วแต่ว่าเดคที่เจอเป็นเดคอะไร ถ้าเจอเดคตีเร็วๆแรงๆ คงต้องเป็นผ้าคุลม
ถ้าเจอเดคที่ไม่เร็วมากก็เข็มขัด+ดาบ ,รองเท้า  ถ้าเจอพวกเก่งด้วยอบิลิตี้ ก็หอก

- ลิเบร่า + แอมเบอ อย่างที่เคยได้เห็นกันบ่อยๆ ล่ะครับ   

- แคลิเฟอ + คลุมอลาน่า

- ซีลที่คอมดีวายได้ซักใบ + แอมเบอ

- ถ้าไม่ได้ตามนี้ซักอย่าง ก็ ตามแต่เห็นสมควรแล้วกันนะครับ  หุหุ

กลางเกม >

พยายามให้ลงแคลิเฟอได้เยอะๆ ไม่ว่าจะจั่วเจอ หรือ หาจากสกิลของ เฮจัง  เพื่อเพิ่มพลังให้เฮจังเยอะๆ  โดยเล่นสเตป
2 ยก เข็มขัด 4 แปะเข็มขัด+ ??  6ยก  8แปะ +??  จะลากอะไรมาก็แล้วแต่นะครับ  เพราะยังไงถ้ามีดาบ มันก็ทำให้พลังเพิ่ม
อยู่ดี  ให้ได้พลังซักประมาณ 17 - 18 คงพอ   จากนั้น  ก็เริ่มเชือดไปตามปกติ  อาจจะ เพิ่มลวดลาย โดยการจิ้มจากหมวกกันนอค
ก่อนแล้วค่อยตี  แก้ยากมาก เพราะเรายกเลิกมิสติก

แคลิเฟอลงมาแปะบัลลังก์ ให้นาตาลีเกนฟรีทุกเทินๆ จะเท่ากับว่ามี mp เทินละ 10  ได้เปรียบเห็นๆ   
ใช้นางฟ้าอิสฮาน ทำลายบัลลังก์ จั่ว 3   ถ้านาตาลีเกนก่อน จะเท่ากับว่าจั่วฟรีๆเลยครับ

ใช้อบิลิตี้ของ SWM ให้ได้ประโยชน์ขั้นสูงสุด  ขุดมิสติกมาแปะ  พวกเข็มขัด ที่อาจจะโดนเผาไปหลังจากที่แคลิเฟอค้นกองมาแปะ
ขุดผ้าคลุมอลาน่ามาป๊อด แล้วก็เอานาตาลี  หรือนางฟ้าอิสฮาน แซคจั่ว เผื่อที่เทินหน้าจะได้ขุดมาป๊อดอีกเรื่อยๆ
ขุดบัลลังก์มาให้นาตาลีเกน หรือ ฯลฯ แซคจั่ว

หากmp เหลือ  อย่าเอาไปใช้แบบไม่จำเป็น  พยายามหาโอกาส เสิช เฮใหญ่ รอไว้บนมือด้วย เพื่อจะได้ ลงมาออลปิดเกม
ก่อนออลนั้น  ควร คำนวนความสามารถในการลบพลังของฝ่ายตรงข้ามเวลาเราออล เพื่อที่จะได้เสิชหอก มาเพียงพอต่อการ
ล้างสนาม และไม่เกินความจำเป็น

ความโลดแล่นจะบังเกิด เมื่อ หมวกกันนอค ได้ชี้ ให้ข้ามไลน์  และจะได้ช่วยจั่วอีกแรง

อาจจะกั๊กนางฟ้าอิสฮานไว้บนมือซักตัว ถ้าเค้า mp หมด ก่อนผ่านโดดเลยครับ  แล้วจะทำอะไรก็ว่าไป
อาจจะเป็น SWM ติดซีอุส ตี  ฯลฯ

ท้ายเกม>

- เฮจิ๋วติดชุดเกราะเทพ  ตี
- นาตาลีเกน  ลงเฮใหญ่ ติดหอกคู่กู้พิภพ ออล
- SWM ลากกระสือ + ซีอุส  ตี
- หมวกกันนอคชี้ เดลต้าดีตบ

สรุป

เป็นเดคเฮจัง ที่ไม่ได้เน้นแค่การออล แต่เป็นการใช้ ข้อดีของเฮจิ๋วที่แคนเซิลมิสติก ในการตี แบบชัวๆ 
และใช้ซีลทำเกมที่หลากหลาย เกนmpได้  เร่งจั่วได้  ขุดมิสติกในชรายมาแปะได้เรื่อยๆ ถึงจะไม่เก่งเท่าเดคอื่นๆ
แต่ก็มีลูกเล่นเยอะเหมือนกัน เอาไว้เล่นสนุกๆ ไม่น่าเบื่อดีครับ

ข้อดี
- ตีแบบยิกเลิกมิส
- ตั้งตัวง่าย
- เกนได้
- มีลิเบร่า
- ขุดของได้
- จั่วไม่ช้าจนเกินไป
- จ่าย 3 ย้ายสกิล

ข้อเสีย

- ซีลยังปนเปกันไปนิด
- เจอ พวก ทำลายมิสติก ยกมิสติก ยกซีล  เล่นด้วยลำบาก เหมือนกันนะ
- ฯลฯ

อำนวยความสะดวกเรื่องรูปการ์ดโดย  http://www.phenomenonparty.com/card_database/searchengin_seal.php

ติ ช ม ต า ม ส บ า ย ค รั บ ~
« Last Edit: August 10, 2008, 07:37:02 PM by ปลายทาง ,< เฟี้ยวเงาะ » Logged

the St. of Amara
Member

Email
« Reply #1 on: July 19, 2008, 10:16:44 PM »

อยากให้ใส่ตัวตี All ไปสักตัวจัง

Heaven Knight ใหญ่สักตัวมั้ยครับ

เพราะถ้าเจอพวกเด๊ก Beast Insect เรียกเปิดโปรย ขยายพันธุ์กันเยอะๆจะไม่ทันอ่า

ใส่หอกอัครเทวดาหรือ Archangel Gabriel สักใบ 2 ใบมั้ย         

ohm13
Member

Email
« Reply #2 on: July 19, 2008, 10:57:28 PM »

ตัวเกนmpผมว่าบัลลังค์+นาตาลี น่าจะworkและใช้ง่ายกว่านะครับ

แล้วใช้ที่ว่างใส่เฮใหญ่ไป เผื่อallปิดเกมด้วย

และอาจจะลองใส่Secret weapon master ไปด้วยครับ ยังไงเราก็มีมืดอยู่แล้ว

Panther
Member

Email
« Reply #3 on: July 19, 2008, 11:43:22 PM »

Alice ๔ เลย คับ

ใส่ พวก  กาบิเอลลา จะดีไหม เอ่ย ลงแพ๊งแพง     

gb_seaoer
Member

« Reply #4 on: July 20, 2008, 12:34:54 AM »

ผมว่า น่าจะติด Heaven Knight ไว้ซักใบนะครับ ฉุกเฉินช่วยท่านออลได้

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #5 on: July 20, 2008, 03:37:50 AM »

แอบใส่ Heaven Knight ไปไม่เสียหลายจริงครับ

Mystic แนะนำ Balder อีกใบ 

Kurei_[คุเร]
Member

« Reply #6 on: July 20, 2008, 03:41:23 AM »

น่าแอบใส่เฮเวนไนท์นะครับจังหวะเด็กๆตายเรียบแล้ว
มันมาติดหอกทุกๆ3เทอร์น

~MerShanDisE~
Member

« Reply #7 on: July 20, 2008, 03:44:16 AM »

Shiriel สักใบแทนมะ :P

ดีวายน์ก้เยอะ แสงก้เยอะ ไม้ตายทั่วไป อลิซแล้วออล

promboon
Member

Email
« Reply #8 on: July 20, 2008, 06:04:16 PM »

หอกมันเรียกจากสุสานได้เฉพาะตัวใหย่นิ แบบนี้หอกหมดก็ -*-

MN-ME
Member

« Reply #9 on: July 20, 2008, 06:09:52 PM »

น่าจะใส่ Heaven Knight ตัวใหญ่ครับ

ได้ออลด้วยนะ

Member

Email
« Reply #10 on: July 22, 2008, 03:52:30 PM »

อัพแล้วนะครับ  ฉีกแนวเดิมไปเยอะมากๆ

ยังไงช่วยดูด้วยนะครับ รั่วตรงไหน  ตรงไหนยังไม่เหมาะ

พอดีเบลอๆ  มาโพสตอนพักอ่านหนังสือสอบ   

andrelnw
Member

« Reply #11 on: July 22, 2008, 09:45:35 PM »

ลองใส่มิคาเอล1หรือชิลิเอล1ก็ได้นะคับเพราะตัวยืนมิเก่งเยย

Member

Email
« Reply #12 on: July 22, 2008, 10:06:25 PM »

ใส่ Amara ,the Angel of Cups ไปคอมรอย้าย Skill สักใบ     

ยังไงถ้าได้ Caelifer เรียกผ้าคลุมกันอยู่แล้ว เรียกเข้ามาเนียนๆเลยก็ดีครับ     

Member

Email
« Reply #13 on: July 23, 2008, 12:07:58 AM »

ลองใส่มิคาเอล1หรือชิลิเอล1ก็ได้นะคับเพราะตัวยืนมิเก่งเยย

เรื่องการยืนนั้น ช่วงแรกๆ อาจจะใช้ผ้าคลุมอลาน่าช่วยครับ  หรือจะเอาแคลิเฟอเรียกหอกมาติดเฮจิ๋วก็ได้ครับ

เค้าตีมาก็สูญเสีย อบิลิตี้  หรือจะแปะ เข็มขัด+ดาบ ได้แอท 10 ยังมีแคลิเฟอคอยยก ลงแปะใหม่อีก  ถ้ายกเข็มขัดแล้วแปะใหม่

อีกรอบ จะได้แอท = 14 แล้วนะเออ   ลิเบร่า รวมร่างที่แอทไลน ก็กดดัน พวกเวลเยอะ เก่งด้วยอบิลิตี้ได้

ใส่ Amara ,the Angel of Cups ไปคอมรอย้าย Skill สักใบ    

ยังไงถ้าได้ Caelifer เรียกผ้าคลุมกันอยู่แล้ว เรียกเข้ามาเนียนๆเลยก็ดีครับ     

จัดให้ครับ   

Member

Email
« Reply #14 on: July 23, 2008, 10:41:16 PM »

Caelifer นี่เก่งจริงๆนะ 2 ยก 2 แปะ

แค่ผ้าคลุมอลาน่าใบเดียวก็ยื้อเกมส์ได้ตั้งเท่าไหร่แล้ว  :P

ยกเข็มขัดทีนี้ก็เรียกออกมาได้ทั้งกองเลย   > <

อนึ่ง มันสามารถยก Transmigrate เวลาแปะขุดขึ้นมาสำเร็จแล้วได้รึเปล่าครับ
อยากถามมานาน ถามตรงนี้เลยละกันนะขออภัย       ^^"

♪The Nothing♪
Member

Email
« Reply #15 on: July 24, 2008, 12:00:22 AM »

Mystic ที่สำคัญมาก Will of True Mind

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #16 on: July 24, 2008, 02:36:50 AM »

Mystic ที่สำคัญมาก Will of True Mind

โดนมาใน smo นิครับ 

Member

Email
« Reply #17 on: July 24, 2008, 02:40:30 AM »

ใช้ยังไงน่ะครับ พอดีเป็นเด็กใหม่ยัง อ่อนด้อยประสบประการณ์  หุหุ

SHuFFlE
Member

Email
« Reply #18 on: July 24, 2008, 10:06:16 PM »

มีไครขายเด็คนี้ป่ะงับ

เเอดมาคุยเลยงับบบ

land_bcc@hotmail.com นัทเจอเเถวๆสยามงับบบ

ปaoกลูกปืu
Member

Email
« Reply #19 on: July 26, 2008, 02:29:04 AM »

ถึงผู้ตั่งกระทู้
ขอดูซีลที่ปรับปรุงใหม่จากการติชมได้รึป่าครับ
เพราะผมก็อยากเอาไปจัดเช่นกัน
ผมว่าควรเอาชื่อมิสติกเป็นอังกฤษด้วยนะครับขอร้องเพราะบางใบไม่แน่ใจ
แล้วถ้ามีคอมโบโดยระเอียดยิ่งดี
ขอขอบคุณร่วงหน้า

TATI
Member

« Reply #20 on: July 26, 2008, 02:47:30 PM »

เป็น Deck ที่เขียนได้ดีมากครับ ชอบมาก ให้เลยไป 10 ดาว ครับ

battoasai
Member

« Reply #21 on: July 26, 2008, 02:58:18 PM »

แนะนำ วิงกอด ครับ จิ้มเฮจังตี ได้จั่ว

ถ้าเอาชัวๆ ก็จิ้ม เดลต้าดี คอมตี ไม่ต้องหยุดกันเลยทีเดียว

Amaliel, Ishan’s Guardian Angel ก็อยากจะให้ใส่ เล่นกับบัลลัง แต่ไม่เอาก็ไม่เป็นไร

มีตัวจั่วอยู่แล้ว 

Member

Email
« Reply #22 on: July 26, 2008, 04:38:19 PM »

เป็น Deck ลมแสงมืดน้ำนิดๆจริงๆ  ^^"

Archangel Spear ไปเลยครับ หาง่ายใช้สะดวก แปะสบายๆ

ไปดักทาง Evil ฝ่ายตรงข้ามด้วยก็ดี   

Legend Of Knight
Member

Email
« Reply #23 on: July 26, 2008, 08:58:59 PM »

พอดีมีของครบอยู่แล้ว ลองเทสเด็คตามนี้เลย

รู้สึกว่า O-micron ไม่ค่อยได้ใช้เลย สกิลใช้ยาก เพราะเงื่อนไงต้องมีมืด

ตามจริงในเด็คดูเหมือนจะมีมืดเยอะแต่ Amberก็โดนคอมอยู่คงไม่มีคนเอามายืน

เห็นประโยชน์อย่างเดียวคือเป็นมืดให้ Ability ของ SWM แค่นั้น

ส่วนตัวที่แนะนำเพิ่มคงเป็น Wind Goddess Shaman

และ Lucretia ครับ

**เห็นด้วยกับ Archangel Spear นะ ครับติดไว้สักใบก็ดี
« Last Edit: July 26, 2008, 09:16:03 PM by Legend Of Knight » Logged

♪The Nothing♪
Member

Email
« Reply #24 on: July 26, 2008, 09:06:36 PM »

ตกลง นั่นป๋า Nihil หรอครับ แล้วทำไมใช้ Hasty Volunteer เฉยเลย

Member

Email
« Reply #25 on: July 26, 2008, 09:27:23 PM »

นึกไปนึกว่าผมว่า Alice เป็นอีกตัวที่น่าสนใจเหมือนกันครับ

เรายกเลิกมิสติกอยู่แล้ว เอาเขายกเลิกด้วยเลยตบสดๆเลย

TATI
Member

« Reply #26 on: July 26, 2008, 11:20:35 PM »

เป็น Wind Goddess Shaman

ติดปีกให้ Heaven Knight ไม่ได้นี่ครับ ??? อีกอย่างตัวเป็นเป็นลมก็มีแค่ นาตาลีกับ Delta-D เอง

Member

Email
« Reply #27 on: July 26, 2008, 11:29:36 PM »

เป็น Wind Goddess Shaman

ติดปีกให้ Heaven Knight ไม่ได้นี่ครับ ??? อีกอย่างตัวเป็นเป็นลมก็มีแค่ นาตาลีกับ Delta-D เอง

ที่ว่าติดปีก คงหมายถึง เฮจังอินเมโมรี่น่ะครับ 

> ที่ใส่โอไมครอน หวังแค่ให้ เป็นเงื่อนไขของ SWM ล่ะครับ  ส่วนสกิลนั้น เป็นผลพลอยได้ซะมากกว่า   

> เดี๋ยวจะลองหาที่ว่างเพื่อยัดวินก๊อดดูนะครับ 

> หอกอัครเทวดา  เดี๋ยวเพิ่ม พร้อมกับ วินก๊อดนะครับ

« Last Edit: July 26, 2008, 11:33:00 PM by ปลายทาง ,< เฟี้ยวเงาะ » Logged

Member

Email
« Reply #28 on: July 27, 2008, 12:39:40 AM »

จริงๆผมว่าเอาโอไมครอน ออกแล้วใส่ วินก๊อด กับ ลูเครเทียน่าจะแจ่มครับ ((ความคิดผมนะ))

เพราะกว่าเราจะใช้ SWM ส่วนใหญ่ต้องเป็นช่วงกลางเกมหรือท้ายเกม ในระหว่างนั้น

จะเอาจริงๆลิเบร่า กับ เอ็มเบอร์ต้อง ออกมาในสนามมั่งแล้ว เพราะ ใส่ออไมครอนแล้วรู้สึกทำให้

ตาแรกมือมันเน่าๆ ขึ้นแบบว่านาตาลี โอไมครอน SWM มันขึ้นมาแล้วตั้งไม่ค่อยได้ ครับ

Member

Email
« Reply #29 on: July 27, 2008, 11:32:30 PM »

จริงๆผมว่าเอาโอไมครอน ออกแล้วใส่ วินก๊อด กับ ลูเครเทียน่าจะแจ่มครับ ((ความคิดผมนะ))

เพราะกว่าเราจะใช้ SWM ส่วนใหญ่ต้องเป็นช่วงกลางเกมหรือท้ายเกม ในระหว่างนั้น

จะเอาจริงๆลิเบร่า กับ เอ็มเบอร์ต้อง ออกมาในสนามมั่งแล้ว เพราะ ใส่ออไมครอนแล้วรู้สึกทำให้

ตาแรกมือมันเน่าๆ ขึ้นแบบว่านาตาลี โอไมครอน SWM มันขึ้นมาแล้วตั้งไม่ค่อยได้ ครับ

เพิ่มวินก๊อด  กับ นางฟ้าอิสฮาน นะครับ  เพื่อกลไก การจั่วที่ดียิ่งขึ้น

ส่วนลูเครเทียนั้น  ขอสงวนไว้ครับ เพราะว่า  เฮจิ๋ว แปะของ  พลัง ก็จะสูงประมาณหนึ่งแล้วอ่ะครับ

อีกอย่างไม่อยากมูฟของในชรายมาก  เดี๋ยว SWM  ของเล่นน้อยน่ะครับ   

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: