Summoner Master Forum
May 17, 2024, 11:29:27 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: จั่ว......จั่ว แล้วก็จั่ว  (Read 7254 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
mantellumarydoll
Member

Email
« on: October 04, 2007, 03:46:30 AM »

เป็นเด็คที่ปรับปรุงมาจากเด็คwise  สฟิงค์กับสิงห์ในอดีต  รูปแบบการเล่นจะเป็นไงบ้าง  ไปดูกันเลยครับ   
     [Seal]
Shigha  1  ตัวตั้งสุดใหญ่  ขนาดพอๆกันกับโสมเลย
kyufu  2  หาตัวทำเกมส์
Melflolizar  4  ชื่ออาจจะไม่คุ้นนะครับ  คอมม่อนโลกลืมเลยล่ะ 
Kobold  grocer  1  ดักทางนิดนึง  เราจะแพ้พวก+mpเร็วๆมาก
Tizu  the  rabbit  3  ตัวรอง+ชุบมิสติก
Principle 2 
Sacred  flame  maiden  2  ตัวตีสุดแรง
Toxic therion  2  ตัวยืน+ช่วยdiscard -พลัง
Archangel  Gabriel  3  
Angelis   3  ใส่ๆไปเถอะ  คิดไม่ออก
wise  sphinx  2
Lucretia 1

[Mystic]
สามัญเอาเยอะๆ  ใบป๊อด  + 
Draw  of  flame
twin  star
draw  of  soul 
circular
tome  seeker
take  one
recruiting
ganesh
ทั้งหมดที่ว่ามาใส่  2  รวมทั้งกองต้องประมาณ80ใบขึ้น

การเล่นนั้นเราจะเริ่มตั้งด้วยกระรอกและเกรเกอรี่เด็ก   พอตั้งได้ซักพัก(ของครบ)  รูปแบบการเล่นจะเริ่มเหมือนไวท์สฟิงค์  คือ  ยืนด้วยสิงห์  แต่เราจะเพิ่มการทำเกมส์มาด้วยMelflolizar  คอมมอนโลกลืม  ที่มีความสามารถจั่วตามการ์ดที่อีกฝ่ายจั่วเกินจากปรกติ  ซึ่งจะทำให้พอเราใช้สกิลสฟิงค์  เราจะได้จั่วการ์ดตามการ์ดบนมือเขาน่ะ  แต่นั่นเป็นคอมโบรองครับ
ที่แท้จริงคือเรามีAngel  of  bravery  สิงห์  MelflolizarหรือDraw  of  flame  ในสนามแล้วเราร่ายพวกมิสติกเร่งจั่วต่างๆเช่นtake  one   จะทำให้เราจั่วการ์ดทั้งหมด7ใบ(เป็นอย่างน้อยถ้ามีMelflolizar รวมร่างใบอื่นอีกก็ได้อีกเท่านึง)  แต่ต้องดิส2ใบ  ส่วนเขาจั่ว3ใบแต่ดิส2ใบ  อาจจะดูว่าเราไปเปลี่ยนการ์ดบนมือเขาทำไมล่ะ  แต่ใบมือเราจะแน่นกว่ามากครับ  ทำให้เขาต้องกลัวๆอยู่บ้าง  เล่นไปแป้บเดียวกองมิสติกเค้าก็จะหมดแล้ว
     ซึ่งพอมิสติกบนมือเขาเยอะๆ  เราก็ใช้Sacred  flame  maiden  ซึ่งยกเลิกมิสติกจากGregery  the  bishop  of  felasia   ตีด้วยatมหาศาล
     ปัญหาคือการ์ดบนมือเราเยอะเกินไปเข้าเทิร์นก็ต้องดิสหมดเสียของ  ดังนั้นเราเอาการ์ดพวกนั้นมากเป็นทรัพยากรชุบมิสติกจากกระต่ายครับ  จากที่ว่ามานั้นจะทำให้มิสเราไม่เสียของไปเลย  เอามาชุบจั่วได้อีก 
     ปัญหาอีกอย่างก็คือโดนตีออล  กับตีข้ามไลน์  อันนี้แก้ได้ไม่กี่ทีเราก็เน่าแล้วครับ  เนื่องจากหมดเอ็มพีไปเยอะ  ทำคอมโบไม่ค่อยได้
     เสต็บอีกอย่างที่ทุกคนควรรู้  เด็คปัจจุบันจะมีการ์ดเร่งจั่วเยอะมาก  ซึ่งเราก็จะได้จั่วด้วยนะครับ
เป็นอีกเด็คที่ผมภูมิใจนำเสนอ  มีแนวการเล่นที่แปลกดีครับ  ดูแล้วเป็นอย่างไรช่วยติชมด้วยนะครับ
« Last Edit: September 28, 2008, 04:33:51 PM by mantellumarydoll » Logged

Panther
Member

Email
« Reply #1 on: October 04, 2007, 03:56:50 AM »

ผม คิดว่า ควรรีดให้เหลือ ซัก ๖๐- ๗๐ พอแล้ว นะ งับ อย่าให้ ถึง ๘๐ เลย อ่า มัน เยอะ ไป จิงๆ นะ  (สับยากอีกตะหาก)  ลอง  "ลู"  ดูไหม ครับ มิสติก ขนาดนี้ ตี ไปไม่ต้องคิด แร้น   

mantellumarydoll
Member

Email
« Reply #2 on: October 04, 2007, 01:34:28 PM »

คือผมเคยลองใส่แค่40-50ใบแล้ว  ช่วงกลางๆเกมส์หมดเด็คเลย   ส่วนลูนั้นผมก็เพิ่งเห็นครับ  เดียวลองใส่ดูนะครับ
ปล.รู้ได้ไงว่าสับยากอะครับ  แต่ก็ยากจริงๆแหล่ะ  

entasis
Member

Email
« Reply #3 on: October 04, 2007, 04:10:45 PM »

ชอบคอมโบและวิธีการเอามาดักทางนะ ผมไม่แนะนำเกกอรี่เด็กในเด็คนี้นะครับ เพราะที่ลากมาติดแล้วคุ้มมีแค่
Angle of braveryเท่านั้นเอาที่ไป และก็เดลต้าดี ไม่ใส่ก็ได้ครับ ไม่ค่อยมีใครคอมมันได้เลย จะเอาไป3ตบ10ก็กะไรอยู่
ผมขอแนะนำให้ใส่March fairy ช่วยเราเกนMpได้ครั้งละมากๆเลยทีเดียว
ส่วนของแก้ข้ามไลน์กับตีออลนี่
ผมแนะนำคือ มิโนทอที่กระโดดแล้วซีล1ใบแยกร่าง(จำชื่อไม่ได้ขออภัย)
กับ Zalom's Headman Garuda โดดแล้วนำซีลที่ตีข้ามไลน์เข้ากอง ถ้าเป็นธาตุลม นำลงไชน์แทน
ก็แล้วแต่ความชอบนะครับ

~*hodini*~
Member

« Reply #4 on: October 04, 2007, 05:51:16 PM »

wise  sphinx  ผม่วาใส่น้อยไปอ่ะคัยน่าจะซัก3

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Moderator
Member

« Reply #5 on: October 04, 2007, 05:54:38 PM »

ไอเดียดีเนอะ แต่เกมช้าไปหน่อยนะครับ

ลองใส่นี่ดู

ผมว่าเข้าแก็ปเลยนะครับ

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #6 on: October 05, 2007, 12:54:54 AM »

ชอบไอเดียครับ เข้าใจนำการ์ดโลกลืมหลายใบมาเล่นอะไรแปลก ๆ ได้น่าสนใจดีเหลือเกิน 
ถ้าหาทางใช้ประโยชน์จากการจั่วมาเยอะ ๆ ได้ยิ่งเจ๋งครับ

singer
Member

Email
« Reply #7 on: October 05, 2007, 01:15:52 AM »

จาก ผู้จัด สิงห์ - ไวซ์ สฟิงค์ เวอร์ชั่น ออริ (คาดว่าเป็นคนเดียวในประเทศไทย แต่เด็คมันหายไปกับสายลมเสียแล้ว เลยตอนนี้เจ้าของเด็คเลยต้องเล่นแบบขาวดำ)

อันนี้ผมขอเรียกว่า สิงห์เวอร์โก้น่าจะเหมาะกว่านะครับ  (เรียกเด็ค โฉมงามกับอสูร หรือ เดอะ สเตรท ดี)

จั่วเร็วแน่นพอตัว เรื่อง ออลผมแนะนำให้ใส่โจเซฤ แล้วลดซีลลงมานิดนึง ส่วนไวซ์สฟิงค์ ในเด็คนี้ใส่ตัวเดียวก็พอครับ เอาไว้ขู่ (สุดๆ)

งั้นก็รอเตรียมพบกับ สิงห์ ไวซ์ สฟิงค์ ออริ ภาค 2 เร็วๆนี้ละกัน อิอิ

entasis
Member

Email
« Reply #8 on: October 06, 2007, 12:24:13 AM »

ผมขอแนะนำอีกนิดนึง จะจัดแบบผสมLu-tox ก็ได้เพราะ ลูเครเทียมิสติคในไชน์เยอะยิ่งโหด ส่วน Toxic มีสกิลโลกลืมทิ้งการ์ดลบค่าพลังพลังด้วย แม้จะลบได้ค่าเดียวก็เถอะ แต่ยังไงเราก้มีการ์ดมาให้ดิสครั้งละมากๆอยู่แล้ว

ที่ผมไม่แก้เอาในของเก่าเพราะของเก่ามันยาวแล้วนะครับ

gb_seaoer
Member

« Reply #9 on: July 27, 2008, 03:13:13 AM »

ชอบจัง เก่งมากๆ ด้วย ตัวตี เล็กดีครับ ความสามารถไม่ต่างจาก Jennifer เลย

จั่วเข้าไป แล้วก็ตี หุๆ

P_JuGGleR
Member

« Reply #10 on: July 27, 2008, 04:50:01 AM »

Melflolizar เคยเป็น engine จั่วสุดโหดของ ลูป HL อยู่พักนึง

ใช้กำ Circular นี่ จั่วมันส์จริง

ศรี
Member

Email
« Reply #11 on: July 27, 2008, 05:50:00 AM »

ใส่ Dawn Of Flame กับตัวหา Dawn Of Flame ด้วย

ยิ่งจั่วมัน

AbNolzMiC
Member

Email
« Reply #12 on: July 27, 2008, 12:39:48 PM »

แนวดีคับ หาเรื่องจั่วง่ายดี

Pages: [1]
  Print  

Jump to: