Summoner Master Forum
March 28, 2024, 10:32:59 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 2 [All]
  Print  
Author Topic: ไขข้อข้องใจ Mage Battle !!!  (Read 28125 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
~BeamvalK~
Member

Email
« on: February 04, 2005, 07:07:37 PM »

มีคำถามของ Mage Battle มาให้ตอบครับ โดยที่คำถามทุกข้อเรามีอาชีพเป็น Mage นะครับ !!

1.Power Card เราสามารถลงเกิน 5 ใบได้ไหมครับ เช่นเราลง 3 ดาว 7 ใบ

2.ถ้าผู้เล่นที่อยู่ลำดับ ถัดจากเรา ใช้ skill target ใส่เรา แล้วเราใช้ Guardian Wing ผลของ skill จะโดนใครครับ

3.Burning Ball ถ้าเรามีผู้เล่นข้างเราไม่ครบ 2 คนเราจะใช้ได้ไหมครับ กรณีที่เล่น 2 คน

4.Weeping from Hell หากเรามี Card ไม่ถึง 3 ใบเพื่อทิ้งเราจะใช้ไม่ได้ใช่ไหมครับ

5.Evil Pilferage หากเราเป็นผู้เล่นที่มี Card มากที่สุดเราสามารถใช้ Card ใบนี้ได้ไหมครับ

6.หาก skill ที่สั่ง lock เป้าหมายเช่น Evil Pilferage คนที่โดนจะใช้ Guardian Wing ให้โดนคนถัดไปได้ไหมและผลจะเป็นอย่างไรครับ

7.Bloody Explosion สามารถทำลายการ์ดชนิดใดก็ได้ใช่ไหมครับ

8.Power Lock ผู้เล่นทุกคนรวมทั้งผู้ร่ายต้องมี Power Card ในสนามใช่ไหมครับ

9.Shadow Sharp สามารถเลือกทิ้ง การ์ด ของตัวเองได้ไหมครับ

10.Poltergeist ใช้แล้วตก Shirne เลยหรือวางไว้ใน Arena ก่อนครับ แล้วถ้าเราโดน Sleep ผลของ Poltergeist จะเกิดใน Turn ต่อไปหรือยกเลิกไปเลยครับ

11.หากเราเล่น 2  คนแล้วฝ่ายตรงข้ามใช้ skill เราจะใช้ Guardian Wing เพื่อให้โดนเขาเองได้ไหมครับ ถ้าได้ เขาจะใช้ Guardian Wing เพื่อให้โดนเราอีกรอบได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ  ;D

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #1 on: February 04, 2005, 11:40:32 PM »

1.Power Card เราสามารถลงเกิน 5 ใบได้ไหมครับ เช่นเราลง 3 ดาว 7 ใบ
ได้ครับ กฎไม่ได้กำหนดว่า ในสนามของผู้เล่นต้อง power กี่ใบ

2.ถ้าผู้เล่นที่อยู่ลำดับ ถัดจากเรา ใช้ skill target ใส่เรา แล้วเราใช้ Guardian Wing ผลของ skill จะโดนใครครับ
ก็โดนผู้เล่นคนที่ยิง skill ใส่เราครับ เวทย์มันจะไหลไปตามทิศทางการเล่นครับ

7.Bloody Explosion สามารถทำลายการ์ดชนิดใดก็ได้ใช่ไหมครับ
ใบอะไรก็ได้ครับ ไม่ว่าจะเป็น skill แบบแปะบนสนาม  รวมไปถึง power card หรือ charactor

8.Power Lock ผู้เล่นทุกคนรวมทั้งผู้ร่ายต้องมี Power Card ในสนามใช่ไหมครับ
ครับ ถ้าผู้เล่นคนใดซักคนไม่มี power card  skill นี้จะถูกทำลายทันที

11.หากเราเล่น 2  คนแล้วฝ่ายตรงข้ามใช้ skill เราจะใช้ Guardian Wing เพื่อให้โดนเขาเองได้ไหมครับ ถ้าได้ เขาจะใช้ Guardian Wing เพื่อให้โดนเราอีกรอบได้หรือไม่ครับ
เราสามารถใช้ Guarding Wing เพื่อให้โดนฝ่ายตรงข้ามได้ครับ
แต่ถ้าฝ่ายตรงข้ามใช้ Guarding Wing อีกที ผลจาก skill เป็นอันถูกยกเลิกไปครับ เนื่องจากกฎได้กำหนดไว้ว่า ถ้า skill ไม่สามารถหาเป้าหมายได้ใน 1 รอบ ให้ทำลาย skill นั้นทันที

ปล. เดี๋ยวข้ออื่นยังไม่มั่นใจที่จะตอบนะครับ คือ Mage Battle อยู่กับเพื่อนง่ะ ผมเลยไม่รู้ text ของ skill ที่ถูกต้องแน่นอน ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

Joker,!tt?
Member

« Reply #2 on: February 05, 2005, 04:32:56 PM »

5.Evil Pilferage หากเราเป็นผู้เล่นที่มี Card มากที่สุดเราสามารถใช้ Card ใบนี้ได้ไหมครับ
ใช้ได้โดนตัวเอง ครับ ก็คือเก็บไว้ก่อนดีกว่า

6.หาก skill ที่สั่ง lock เป้าหมายเช่น Evil Pilferage คนที่โดนจะใช้ Guardian Wing ให้โดนคนถัดไปได้ไหมและผลจะเป็นอย่างไรครับ
การ์ดที่จะใช้ย้ายเป้าหมายได้นั้น ในสกิลการ์ดต้องมีคำว่า TARGET ครับ

9.Shadow Sharp สามารถเลือกทิ้ง การ์ด ของตัวเองได้ไหมครับ
ถ้ามี TARGET ก็ต้องไปโดนผู้เล่นคนต่อไปถ้าเราไม่ใช่อาชีพนั้น

~ Kisame ~
Member

« Reply #3 on: February 05, 2005, 07:35:25 PM »

1. แล้ว Skill cardที่บอกว่า ผู้เล่นคนอื่นทุกคนที่ไม่ใช่ Wizard .....บลาๆๆๆ  ถ้าเราไม่ใช่Wizard จะโดนไหมครับ
เพราะมันบอกว่าผู้เล่นคนอื่น แต่เพื่อนตีความหมายไม่ตรงกันครับ

Joker,!tt?
Member

« Reply #4 on: February 05, 2005, 07:49:31 PM »

1. แล้ว Skill cardที่บอกว่า ผู้เล่นคนอื่นทุกคนที่ไม่ใช่ Wizard .....บลาๆๆๆ  ถ้าเราไม่ใช่Wizard จะโดนไหมครับ
เพราะมันบอกว่าผู้เล่นคนอื่น แต่เพื่อนตีความหมายไม่ตรงกันครับ
ถ้าหมายถึงว่าเราเป้นผู้ใช้สกิลการ์ด เราจะไม่โดน คนที่โดนคือคนอื่นที่ไม่ใช่วิซาด
พูดให้ง่ายๆคือ"คนที่ไม่โดนคือ คนที่ใช้ กับ คนที่เป็นวิซาด"
« Last Edit: February 05, 2005, 07:52:35 PM by +'J,oker!,tt"+~ » Logged

~ Kisame ~
Member

« Reply #5 on: February 05, 2005, 09:10:12 PM »

เข้าใจถูกแล้วครับ โทษทีที่พิมพ์คำถามไม่ชัดเจน

Little Lamb, the Little Angel
Administrator
Member

Email
« Reply #6 on: February 06, 2005, 05:34:14 AM »

ข้อที่เหลือ เดี๋ยวให้พ่ บี มาตอบนะจ๊ะ

Joker,!tt?
Member

« Reply #7 on: February 06, 2005, 03:30:21 PM »

คืออยากให้พี่บีมาเคลียเรื่องการใช้การ์ดแล้วการจัดเรียงเวลาตกชายน์หน่อยอ่ะครับ
ประมาณว่า สกิลทำลายพาวเวอร์ > แองเจิ้ลทำลายสกิล > แองเจิ้ลทำลายแองเจิ้ล >แองเจิ้ลย้ายเป้าหมาย
อยากรู้ว่า
1.สกิลทำลายพาวเวอร์
2.แองเจิ้ลทำลายสกิล
3.แองเจิ้ลทำลายแองเจิ้ล
4.แองเจิ้ลย้ายเป้าหมาย
5.พาวเวอร์การ์ดที่ถูกทำลาย
จะเรียงกันยังไงเมื่อตกชายน์

beekini
Member

« Reply #8 on: February 07, 2005, 04:44:14 PM »

โทดทีไปต่างจังหวัดมาเลยไม่มีเวลาเข้าอ่านเท่าไหร่ :'(
ขอตอบซ้ำอีกทีละกันหาข้อทีไม่ได้ตอบแล้วตาลาย

ไม่ได้กำหนดจำนวนสูงสุดไว้เพราะฉะนั้นมีในสนามกี่ใบก็ได้ครับ

ก็กลับไปที่เค้าตามทิศทางการเล่นครับ :o

3.Burning Ball ถ้าเรามีผู้เล่นข้างเราไม่ครบ 2 คนเราจะใช้ได้ไหมครับ กรณีที่เล่น 2 คน
ไม่ครบ 2 คนก็ใช้ได้ครับ ถือว่าอยู่ข้าง ๆ เรา :P

4.Weeping from Hell หากเรามี Card ไม่ถึง 3 ใบเพื่อทิ้งเราจะใช้ไม่ได้ใช่ไหมครับ
ไม่ได้ครับ

ใช้ได้ครับ แต่ก็จะกลับมาหยิบการ์ดในมือคนมากสุดซึ่งก็คือเรา :-\

ไม่สามารถใช้ Guardian Wing  กับ Skill Card ประเภทนี้ได้ครับ

ใช่ครับ(แต่ต้องใช้ในเทิร์นเรานะ)

ใช่ครับ

ถ้าเราเป็น Summoner ก็ทำได้ครับ(แต่จะทิ้งการ์ดตัวเองทำไมเหรอ ??? การ์ดใบนี้ไม่ว่าใครทิ้งคนใช้ก็จั่วนะ)

10.Poltergeist ใช้แล้วตก Shirne เลยหรือวางไว้ใน Arena ก่อนครับ แล้วถ้าเราโดน Sleep ผลของ Poltergeist จะเกิดใน Turn ต่อไปหรือยกเลิกไปเลยครับ
ตก Shirne เลยครับ แต่ถ้าโดน Sleep ผลจะเกิดใน Turn ถัดไปครับ เพราะการที่เราถูกข้ามรอบไป จะเสมือนยังไม่ถึงรอบการเล่นของรา effect จึงยังไม่เกิด

เราใช้ Guardian Wing เค้าจะโดนเอง แต่ถ้าเค้าใช้อีกรอบจะไม่มีใครโดน เพราะถือว่า Skill วิ่งครบรอบแล้วเกิดผลไม่ได้

คืออยากให้พี่บีมาเคลียเรื่องการใช้การ์ดแล้วการจัดเรียงเวลาตกชายน์หน่อยอ่ะครับ
ประมาณว่า สกิลทำลายพาวเวอร์ > แองเจิ้ลทำลายสกิล > แองเจิ้ลทำลายแองเจิ้ล >แองเจิ้ลย้ายเป้าหมาย
อยากรู้ว่า
1.สกิลทำลายพาวเวอร์
2.แองเจิ้ลทำลายสกิล
3.แองเจิ้ลทำลายแองเจิ้ล
4.แองเจิ้ลย้ายเป้าหมาย
5.พาวเวอร์การ์ดที่ถูกทำลาย
จะเรียงกันยังไงเมื่อตกชายน์

กรณีนี้จริง ๆ แล้ว ตั้งใจให้คิดเหมือนการตก Shirne เหมือนการเล่น SMN เลย แต่ดูแล้วจะสับสนกันเสียเปล่า ๆ ยากต่อการทำความเข้าใจ+คิดมากตอนเวลาแล้วมีเนโครฯอีก

ดังนั้น ให้เจ้าของเทิร์นเลือกเองเลยจะให้ใบไหนลงก่อนหลัง อย่างตัวอย่างนี้ ร่ายมา 5 ใบ เจ้าของเทิร์น(คนร่ายสกิลทำลายพาวเวอร์)เป็นคนเลือกครับ
« Last Edit: February 08, 2005, 12:11:29 AM by beekini » Logged

Joker,!tt?
Member

« Reply #9 on: February 07, 2005, 09:08:40 PM »

ดีอ่ะ ที่ให้เจ้าของเทินเลือก ไม่งั้น งง กันตาย แน่ๆ

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #10 on: February 07, 2005, 10:11:45 PM »

ดังนั้น ให้เจ้าของเทิร์นเลือกเองเลยจะให้ใบไหนลงก่อนหลัง อย่างตัวอย่างนี้ ร่ายมา 5 ใบ เจ้าของเทิร์น(คนร่ายสกิลทำลายพาวเวอร์)เป็นคนเลือกครับ

ถ้าอ่านคู่มือการเล่นดีๆ จะมีกฎที่พี่บีบอกไว้ในคู่มือด้วย

ดังนั้น เรื่องนี้เป็นคติสอนใจว่า ควรอ่านคู่มือก่อนการใช้งานทุกครั้ง  ;D

FlyAway
Member

Email
« Reply #11 on: February 07, 2005, 11:05:36 PM »

ถ้าลงNecromancer แล้วทิ้งskillcardเอาการ์ดทุกใบในshrineกลับเข้ากอง
แล้วskillcardที่ทิ้งเอาเข้ากองด้วยป่ะคับ

Joker,!tt?
Member

« Reply #12 on: February 07, 2005, 11:12:19 PM »

ถ้าลงNecromancer แล้วทิ้งskillcardเอาการ์ดทุกใบในshrineกลับเข้ากอง
แล้วskillcardที่ทิ้งเอาเข้ากองด้วยป่ะคับ
กลับด้วยครับ คือกองชายน์จะว่างเลย

~BeamvalK~
Member

Email
« Reply #13 on: February 11, 2005, 12:24:36 AM »

12. Angel Card สามารถวางในสนามได้ไหมครับ

13.ถ้าเราเปลี่ยนอาชีพครั้งแรกเราต้อง Sacrifice Power Card 1 ใบด้วยใช่ไหมครับ
« Last Edit: February 11, 2005, 12:25:59 AM by ~กวี ตันจรารักษ์~ » Logged

Joker,!tt?
Member

« Reply #14 on: February 11, 2005, 12:35:20 AM »

12. Angel Card สามารถวางในสนามได้ไหมครับ
วางในสนามยังไงอ่ะ-  -"
13.ถ้าเราเปลี่ยนอาชีพครั้งแรกเราต้อง Sacrifice Power Card 1 ใบด้วยใช่ไหมครับ
ใช่ครับ

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #15 on: February 11, 2005, 01:14:22 AM »

คล้ายๆ กับ Inquisition แหละครับ

ถ้าเราเปลี่ยนจากเมจเป็นอาชีพอื่น จำเป็นต้อง Sac Power Card 1 ใบ แล้วทำตามเงื่อนไขของแต่ละอาชีพครับ
แต่ถ้าเราจะเปลี่ยนอาชีพขั้นสอง เป็นอีกอาชีพนึง เราไม่ต้อง Sac Power Card นะครับ ให้ Sac Character ตัวเก่า แล้วทำตามเงื่อนไข แค่นั้นพอ

ปล. เพิ่มเติมมาจากโจ๊กเกอร์ครับ
« Last Edit: February 11, 2005, 01:14:45 AM by S_A_Y » Logged

Felasia knight
Guest
« Reply #16 on: February 11, 2005, 01:54:12 AM »

Burning Ball ถ้าใช้แล้ว คนข้างๆ 2 คนทิ้งการ์ดทุกใบในมือแล้วจั่วคนละ 3 ใบ

ถามว่า ใครจะได้จั่วก่อนคับ
beekini
Member

« Reply #17 on: February 11, 2005, 02:23:55 AM »

Burning Ball ถ้าใช้แล้ว คนข้างๆ 2 คนทิ้งการ์ดทุกใบในมือแล้วจั่วคนละ 3 ใบ

ถามว่า ใครจะได้จั่วก่อนคับ

คนถัดไปจากคนใช้ครับ จะจั่วทีละ 3 ใบ หรือ ผลัดกันทีละใบอันนี้แล้วแต่ตกลงกันเองครับ

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Member

« Reply #18 on: February 11, 2005, 04:18:25 AM »

การ์ดนางฟ้าที่เปลี่ยนเป้าของสกิลไปเกิดกับคนข้างๆอ่ะครับ ถ้าใช้แล้วใครเป็นคนเลือกเป้าของที่ย้ายไปแล้วครับ
เช่น
- ก.ร่ายทำลายpowerของ ข.
- ข. ย้ายเป้าไปหา ค.
-ใครจะเป็นคนเลือกว่าทำลายใบไหนของ ค.ครับ

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #19 on: February 11, 2005, 11:54:20 PM »

การ์ดนางฟ้าที่เปลี่ยนเป้าของสกิลไปเกิดกับคนข้างๆอ่ะครับ ถ้าใช้แล้วใครเป็นคนเลือกเป้าของที่ย้ายไปแล้วครับ
เช่น
- ก.ร่ายทำลายpowerของ ข.
- ข. ย้ายเป้าไปหา ค.
-ใครจะเป็นคนเลือกว่าทำลายใบไหนของ ค.ครับ
นาย ก. ร่าย skill ดังนั้นนาย ก. เป็นผู้เลือกเป้าหมายครับ

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Member

« Reply #20 on: February 13, 2005, 04:28:27 PM »

-แล้วถ้าเราเพิ่งเปลี่ยนเป็นsummonerแล้วยังไม่เข้าเทิร์นเรา เราโดนทำลายอาชีพทิ้ง เราจะได้จั่ว2ใบตามปกติไหมครับ

beekini
Member

« Reply #21 on: February 13, 2005, 05:51:39 PM »

-แล้วถ้าเราเพิ่งเปลี่ยนเป็นsummonerแล้วยังไม่เข้าเทิร์นเรา เราโดนทำลายอาชีพทิ้ง เราจะได้จั่ว2ใบตามปกติไหมครับ

ได้จั่วตามปกติครับ

~BeamvalK~
Member

Email
« Reply #22 on: February 25, 2005, 04:29:53 PM »

13. Turn แรกที่ว่าผู้เล่นที่เริ่มก่อนได้จั่ว 1 ใบนี่คือได้จั่วเลยก่อนเล่นเหมือน Yugi หรือ เล่นเลยแล้วพอ Turn หน้าได้จั่ว 1 ใบครับ

NoXMagiS
Member

« Reply #23 on: February 25, 2005, 06:59:06 PM »

13. Turn แรกที่ว่าผู้เล่นที่เริ่มก่อนได้จั่ว 1 ใบนี่คือได้จั่วเลยก่อนเล่นเหมือน Yugi หรือ เล่นเลยแล้วพอ Turn หน้าได้จั่ว 1 ใบครับ

ก็ จั่วแทนการจั่ว 2 ใบไงครับ ก็ตอนแรกเรามี 5 ใบก็จั่วให้บนมือเรามี 6 ใบไงครับ คนอื่นๆก็จั่วเพิ่มจากเดิมที่ตนมี ขึ้นมาอีก 2 ใบอะนะครับ แล้วพอถึงรอบต่อไปของเรา เราก็จั่วการ์ดมา 2 ใบ แค่นั้นเองงับ

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #24 on: February 26, 2005, 12:37:36 AM »

เพิ่มเติมจากที่น้องโอ๊คตอบครับ

ในการเล่น Mage Battle ผู้ที่เริ่มเล่นเป็นคนแรกจะได้จั่วการ์ด 1 ใบจากกอง จากนั้นในรอบต่อๆ ไปของผู้เล่นทุกคนจะจั่วการ์ด 2 ใบครับ (การจั่วการ์ด 2 ใบถือเป็นการจั่วแบบปกติ) เว้นแต่จะมี effect ใดๆ ที่บังคับไม่ให้หยิบการ์ดจากกองการ์ด หรือการจั่วแบบพิเศษตามความสามารถของแต่ละอาชีพ ก็ให้ทำตาม effect นั้นๆ

ในกรณีที่เปลี่ยนอาชีพแล้ว เราสามารถเลือกจั่วแบบปกติ (การจั่วการ์ด 2 ใบ) หรือการจั่วแบบพิเศษ (การจั่วการตามความสามารถของCharactor) ได้ครับ

Asakura
Member

Email
« Reply #25 on: February 26, 2005, 03:58:44 PM »

1. ถ้าเราใช้สกิล Poltergeist แล้วพอถึงรอบถัดไป เราเลือกเอา poltergeist ใหม่ได้ไหมครับ (ประมาณว่า skill ในกองยังไม่ถูกใจ)
2. ถ้าเราเป็น necromancer แล้วใช้ poltergeist จะได้รับผลลัพท์ยังไงหรอครับ (ใหนในการ์ดบอกว่าจะได้ร่าย สกิล จาก shrine แทน แปลว่าอะไรคับ งง)

Joker,!tt?
Member

« Reply #26 on: February 27, 2005, 02:31:56 AM »

1. ถ้าเราใช้สกิล Poltergeist แล้วพอถึงรอบถัดไป เราเลือกเอา poltergeist ใหม่ได้ไหมครับ (ประมาณว่า skill ในกองยังไม่ถูกใจ)
ถ้าหมายถึงว่าใช้สกิลของ Poltergeist เลือกใช้ใบเดิมก็สามารถทำได้น่ะครับ ถ้าเราไม่ใช่เนโครแมนเซอก็เอามันขึ้นมือมาได้ ถ้าเราเป้นเนโครก็ร่ายจากชายน์เลย
2. ถ้าเราเป็น necromancer แล้วใช้ poltergeist จะได้รับผลลัพท์ยังไงหรอครับ (ใหนในการ์ดบอกว่าจะได้ร่าย สกิล จาก shrine แทน แปลว่าอะไรคับ งง)
คือปรกติเราสามารถร่ายสกิลการ์ดได้ตาละ 3 ใบเมื่อเปลี่ยนอาชีพแล้ว แล้วถ้าเราไม่ใช่ Necro เราจะได้การ์ด 1 ใบขึ้นมือ ต้องเสีย 1 กิจกรรม คือใช้สกิลการ์ด 1 ใบ ทำให้เหลือการร่ายสกิลการ์ดลงเหลือ 2 ใบ แต่ถ้า เราเป้น Necro เราสามารถร่ายจากชายน์โดยไม่เสียกิจกรรม ก็คือเราสามารถร่ายสกิลการ์ดได้ 3 ใบตามปรกติ คือร่ายใบนี้ฟรีนั้นเอง
« Last Edit: February 27, 2005, 02:35:34 AM by +'J,oker!,tt"+~ » Logged

Asakura
Member

Email
« Reply #27 on: March 12, 2005, 11:47:53 AM »

เวลาเปลี่ยนอาชีพเป็น summoner อ่ะครับ จะไม่สามารถจั่วหรือหยิบการ์ดในรอบถัดไปใช่ไหมครับ แต่ถ้าเราใช้สกิลพวก shining days หรือ flying seeker ก้อสามารถหยิบการ์ดได้ใช่ป่ะครับ (คือแตกต่างจากเวลาโดน lock up ที่ไม่สามารถหยิบการ์ดไม่ว่ากรณีใดๆ)

Joker,!tt?
Member

« Reply #28 on: March 12, 2005, 07:09:41 PM »

เวลาเปลี่ยนอาชีพเป็น summoner อ่ะครับ จะไม่สามารถจั่วหรือหยิบการ์ดในรอบถัดไปใช่ไหมครับ แต่ถ้าเราใช้สกิลพวก shining days หรือ flying seeker ก้อสามารถหยิบการ์ดได้ใช่ป่ะครับ (คือแตกต่างจากเวลาโดน lock up ที่ไม่สามารถหยิบการ์ดไม่ว่ากรณีใดๆ)
ใช้สกิลการ์ดก็ไม่สามารถจั่วได้อ่ะครับ มีผลเดียวกับ Lock up แต่ยังสามารถหยิบการ์ดจาก ชายน์ได้

Lucifer13th~
Member

« Reply #29 on: April 18, 2005, 01:00:27 AM »

ถามหน่อยนะครับ
ถ้าสมมุติว่าเราเป็นmage เเล้วอีกฝ่ายเป็นNecroเเล้วเค้าใช้Bloody Ex.มา
เเล้วเราใช้angelปัดไป อยากรู้ว่าจะโดนเค้าไหมครับ? เพราะมีกฎที่เขียนว่า
อาชีพเดียวกันกับเวทย์นั้นไม่สามารถเป็นเป้าหมายได้

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #30 on: April 18, 2005, 02:42:05 AM »

ถามหน่อยนะครับ
ถ้าสมมุติว่าเราเป็นmage เเล้วอีกฝ่ายเป็นNecroเเล้วเค้าใช้Bloody Ex.มา
เเล้วเราใช้angelปัดไป อยากรู้ว่าจะโดนเค้าไหมครับ? เพราะมีกฎที่เขียนว่า
อาชีพเดียวกันกับเวทย์นั้นไม่สามารถเป็นเป้าหมายได้

ถ้าคนต่อไปเป็น Necro  ก็จะไม่เป็นเป้าครับ แล้ว skill จะไปโดนคนถัดไปแทน ถ้าวนมาครบ 1 รอบ หาเป้าหมายไม่ได้ ก็เอา skill นั้นลง shrine

Acolyte
Guest
« Reply #31 on: March 14, 2006, 01:55:34 PM »

พวกการ์ดประเภท ที่เป็น Target เราสามารถใช้กับตัวเองได้ไหมครับ

แล้วอย่างการ์ด Joyful เนี่ย เราสามารถย้ายเป้าหมายได้หรือเปล่า

เพราะ มันมีเป้าหมายที่ตัว Ability ของ Joyful เองเหมือนกัน คือ "เรา" อ่ะครับ
S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #32 on: March 15, 2006, 03:13:38 AM »

พวกการ์ดประเภท ที่เป็น Target เราสามารถใช้กับตัวเองได้ไหมครับ
ต้องดูด้วยนะครับว่า เราสามารถกำหนดเป้าหมายของ skill card นั้นๆ ได้หรือเปล่า ถ้าสามารถกำหนดได้ ก็ใช้ได้ครับ

แล้วอย่างการ์ด Joyful เนี่ย เราสามารถย้ายเป้าหมายได้หรือเปล่า
เพราะ มันมีเป้าหมายที่ตัว Ability ของ Joyful เองเหมือนกัน คือ "เรา" อ่ะครับ
คิดว่าย้ายไม่ได้ครับ เพราะ Joyful นั้นไม่มี target คือใช้ปุ๊บ ผู้ที่ใช้ก็จั่วไป 2 ใบ

kissnoss
Member

« Reply #33 on: August 13, 2007, 01:43:01 AM »

ใช้ได้โดนตัวเอง ครับ ก็คือเก็บไว้ก่อนดีกว่า

การ์ดที่จะใช้ย้ายเป้าหมายได้นั้น ในสกิลการ์ดต้องมีคำว่า TARGET ครับ

ถ้ามี TARGET ก็ต้องไปโดนผู้เล่นคนต่อไปถ้าเราไม่ใช่อาชีพนั้น

เอ่อ...คือ จากข้อ5อ่ะครับ ที่บอกว่า ถ้าตัวเราเองมีการ์ดมากสุด ให้หยิบการ์ดตัวเองเนี่ย

แล้วถ้าเราเป็นnecroอ่ะครับ   ก็หมายความว่า ต้องเลือกผู้เล่นที่มีการ์ดมากสุดรองลงไปเหรอ ???

ขุดครับ  กระทู้ดี

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #34 on: August 13, 2007, 02:05:47 AM »

เอ่อ...คือ จากข้อ5อ่ะครับ ที่บอกว่า ถ้าตัวเราเองมีการ์ดมากสุด ให้หยิบการ์ดตัวเองเนี่ย

แล้วถ้าเราเป็นnecroอ่ะครับ   ก็หมายความว่า ต้องเลือกผู้เล่นที่มีการ์ดมากสุดรองลงไปเหรอ ???

ขุดครับ  กระทู้ดี

ใช่ครับ เพราะ Necro จะไม่โดนเวทย์สาย Necro ครับผม จึงต้องหาเป้าหมายใหม่ นั่นคือคนที่รองลงไปครับ

kissnoss
Member

« Reply #35 on: August 13, 2007, 02:16:15 AM »

ถามอีก

พอเราเปลี่ยนอาชีพแล้ว

ในการ์ดมีเครื่องหมายดาวอยู่

มันคือรูปแบบการจั่วการ์ดใช่มั้ยครับ

แล้วถ้าผมไม่อยากจั่วตามเสกิลนั้น(เข้าใจว่าเป็นskillของคาแรคเตอร์นั้น)

จะสามารถจั่ว ตามปรกติได้มั้ยครับ

เออ....แล้วอีกข้อ

เรา สามารถถือการ์ดได้ไม่จำกัดหรอครับ ถ้าจำกัด  ได้7 ใบใช่มั้ย(มั่วอ่ะ)

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ

artzahub
Member

Email
« Reply #36 on: October 04, 2007, 09:00:15 PM »

ถามหน่อยครับ เพิ่งซื้อมา สดๆร้อนๆ  (ค่อนข้างแห้ง

เวลาจาคลาสแชนจ์นี่ต้องทำยังไงบั้งอะครับ   เอาตั้งแต่บนมือต้องมีอาไรบั้ง  ร่ายอาไรบั้งอะครับ 

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #37 on: October 05, 2007, 01:38:49 AM »

ถามหน่อยครับ เพิ่งซื้อมา สดๆร้อนๆ  (ค่อนข้างแห้ง

เวลาจาคลาสแชนจ์นี่ต้องทำยังไงบั้งอะครับ   เอาตั้งแต่บนมือต้องมีอาไรบั้ง  ร่ายอาไรบั้งอะครับ 

1.ต้องมีการ์ด class change บนมือ
2. ทำตามเงื่อนไขใน class change ให้ครบ ก็จะเปลี่ยน class ได้ครับ

คราวหลังไม่ต้องโพสว่า "ขุด" โดยให้เหตุผลว่า ไม่มีคนสนใจ ไม่มีคนมาดูนะครับ

เพราะผมเข้าเว็บบอร์ดแทบจะทุกวัน แต่คุณเล่นโพสห่างกันแค่ 2 ชั่วโมง ผมไม่ได้นั่งเฝ้าคอมพ์ตลอดเวลานะครับ ช่วยเห็นใจผมด้วยครับ

Pages: 1 2 [All]
  Print  

Jump to: