พี่ช่วยบอกประวัติเทพAthenaทีครับ

(1/1)

Apollo@Artemis:
นะครับช่วยบอกทีเป็นเวบก็ได้
ขอบคุณครับ

NoXMagiS:
หามิเจอจิงๆหรือกั๊บ 5555+

เดี๋ยวพิมพ์มาบอกให้ เหอๆๆๆๆ

เทพอธีนา นามเต็มคือ "พอลลัส อธีนา" (Pallas Athena) เรียกอีกอย่างได้ว่า อธีนี สาเหตุที่หน้าชื่อนางมีคำว่า "พอลลัส" ก็เพราะว่า นางได้ไปสังหาร ยักษ์นาม "พอลลัส" ได้สำเร็จ และนั่นก็แสดงถึงความกล้าหาญของนางนั่นเอง

กำเนิด อธีนา

นางไม่มีมารดา แต่หากกระโดดมาจากศรีษะของเทพซีอุส เรื่องก็มีอยู่ว่า ซีอุสได้รับคำทำนายว่า โอรสของนาง "มีทิส" (Metis) นั้นจะมาล่มบัลลังก์ของตน ซีอุสเลยกลืนเอานางมีทิสซึ่งทรงตั้งครรภ์อยู่ลงไป แต่ไม่นาน ซีอุสก็เกิดปวดศรีษะขึ้นมา จึงให้โลหเทพเฮปเฟสตุสทำหน้าที่ ผ่ากระโหลกท่านด้วยขวาน แต่พอผ่าเสร็จ ยังไม่ทันเห็นแผล ก็ได้มี เสียงสดใสของสตรีโห่ร้องดังก้องมาจากกระโหลกศรีษะ แล้วจึงกระโดดออกมาจากศรีษะนั้น เห็นเป็นสตรีสาวสวยสวมชุดเสื้อเกราะ หมวกเหล็ก และอาวุธครบครัน

นางเป็น เทวีแห่งสติปัญญา (Goddess of Wisdom) เป็นที่ชื่มชมของเหล่าเทพทุกองค์ โดยเฉพาะกับท่านพ่อ ซีอุส แต่เมื่อซีอุสรัก อธีนามากก่าลูก - บุคคลอื่นๆ ทำให้ เอรีส (Ares หรือ มาร์ Mar) ไม่ชอบ พร้อมกันนั้น เทวีเฮร่า ผู้เป็นพระมเหสีของ มหาเทพซีอุสก็ไม่ค่อยชอบด้วยเช่นกัน

อธีนา เก่งในด้าน ศิลปในการสร้างสันติภาพ และยังเป็นเทวีเจ้ายุทธจักร (เทวีเจ้าสงครามนั่นแหละ)
นางมี ต้นโอลีฟ เป็นต้นไม้ประจำตัว และ มีนกฮูกเป็นสัตว์ประจำตัว (น่าจะเป็นเพราะความฉลาด)

แค่นี้ละกันนะครับ

อ้างอิงจาก หนังสือ"เปิดกรุตำนาน กรีก - โรมัน" ราคา 250 เหอๆๆๆๆๆ

แต่เอ๋ มันเกี่ยวอะไรกับ SMN หว่า เราเขียนมาตั้งนาน แล้วน่าจะอยู่ในบอร์ด Genaral ด้วยนะนี่ อืม

Apollo@Artemis:
ขอบใจนายมากเลย แต่อยากได้รูปด้วยครับ
ขอบคุณอีกครั้งจากใจจริง :)

Navigation

[0] Message Index