Summoner Master Forum
April 24, 2024, 10:11:45 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 2 3 ... 5 [All]
  Print  
Author Topic: >>รวมคำถามและคำตอบในการเล่นQMจ้า<<  (Read 76426 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
S_A_Y
Moderator
Member

Email
« on: September 10, 2003, 02:16:02 AM »

ตามหัวข้อเลย มีคำถามอะไรให้ Post ถามได้นะ เด๋วพี่จิงหรือพี่จีน คงมาตอบ  ;D

เริ่มคำถามแระก่อนเลยนะครับ

1. Event ทำสัญญา (แลก item บนมืออ่ะคับ) เนี่ย ถ้าเราเป็นผู้เปิดได้ แล้วเราไม่มี item เนี่ย Event นี้จะไม่แสดงผลใช่ไม๊ครับ

2. Event ใบเดิมเนี่ยแหละ ถ้าเรามี item แต่ฝ่ายตรงข้าทุกคน ไม่มี item เลย การ์ด Event ใบนี้จะแสดงผลไม๊ครับ หรือว่า เราเสีย item ให้ฝ่ายตรงข้าม 1 คนไปฟรี

3. เวลาโจมตีอ่ะครับ ต้องปั๊ม At ให้ครบให้หมดก่อน แล้วอีกฝ่ายค่อยใช้การ์ดป้องกันใช่ไม๊ครับ เพราะมันมีกรณี ที่ใช้เกราะลม เวลาที่โจมตีเข้ามาแล้ว At = 1 อ่ะครับ

ถามแค่เนี๊ยแหละครับ ถามเพื่อให้ชัวร์  ;D
« Last Edit: September 12, 2004, 01:12:59 PM by ota@bluesky.net » Logged

Little Lamb, the Little Angel
Administrator
Member

Email
« Reply #1 on: September 10, 2003, 05:31:31 AM »

เริ่มคำถามแระก่อนเลยนะครับ

1. Event ทำสัญญา (แลก item บนมืออ่ะคับ) เนี่ย ถ้าเราเป็นผู้เปิดได้ แล้วเราไม่มี item เนี่ย Event นี้จะไม่แสดงผลใช่ไม๊ครับ
ไม่ต้องแลกคับ  ก็เราทำสัญญามิตร  ถ้าได้ฟรีๆก็กลายเป็น.....ไอ้โฉดเอาเปรียบมิตรภาพ

2. Event ใบเดิมเนี่ยแหละ ถ้าเรามี item แต่ฝ่ายตรงข้าทุกคน ไม่มี item เลย การ์ด Event ใบนี้จะแสดงผลไม๊ครับ หรือว่า เราเสีย item ให้ฝ่ายตรงข้าม 1 คนไปฟรี
เหมือนเดิม...มิตรภาพยอมไม่เอาเปรียบกัน

3. เวลาโจมตีอ่ะครับ ต้องปั๊ม At ให้ครบให้หมดก่อน แล้วอีกฝ่ายค่อยใช้การ์ดป้องกันใช่ไม๊ครับ เพราะมันมีกรณี ที่ใช้เกราะลม เวลาที่โจมตีเข้ามาแล้ว At = 1 อ่ะครับ
ช่าย~~~~~

SMN Collector
Judge
Member

Email
« Reply #2 on: September 12, 2003, 05:52:23 AM »

แจมหน่อยนะคะ
1. โล่น้ำเนี่ย  เราได้mp แล้วต้องเสียhp ด้วยมั้ยคะ
2. สกิลที่บอกว่า"ใช้ 1 ครั้งต่อ 1 การต่อสู้"  1 การต่อสู้เนี่ยนับยังงัยคะ

Member

Email
« Reply #3 on: September 12, 2003, 06:35:00 AM »

แจมหน่อยนะคะ
1. โล่น้ำเนี่ย  เราได้mp แล้วต้องเสียhp ด้วยมั้ยคะ
2. สกิลที่บอกว่า"ใช้ 1 ครั้งต่อ 1 การต่อสู้"  1 การต่อสู้เนี่ยนับยังงัยคะ

1.  มันบอกว่าเปลี่ยนพลังโจมตีเป็นพลังMpใช่มั๊ยค่ะ....ถ้าเราเปลี่ยนพลังไปแล้ว  เราจะไปเสียพลังอีกทำไมล่ะคะ

2.  กเราใช้ได้ครั้งเดียวในการต่อสู้คราวนั้นค่ะ  ตีไปตีมาจนจบกระบวนการเรียกเป็น1การต่อสู้ค่ะ

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #4 on: September 12, 2003, 08:19:22 PM »

กระทู้ไม่หวงห้ามให้คนอื่นมา Post นะ คือว่า งงอะไรเนี่ย ถามมาในกระทู้นี้เลย จะได้รวบรวมเป็นกระทู้เดียวง่ายดี

วันนี้เล่นไปเล่นมา สงสัยอีก
พวก การ์ด item ที่ไปที่ไหนก้อได้ 1 ที่ หลังจากที่การ์ดพวกนี้แล้ว จะถูกการ์ด item เพิ่มหรือลดช่องการเดิน (รองเท้าติดปีกกับคฑาผึ้งอ่ะ) ได้ไม๊

คือมีกรณีว่า ใช้ item ที่พาไปไหนก็ได้ 1 ที่ แล้วไม่ต้องทอยเต๋าอีก จากนั้นตัวละครนั้นก็เข้าบ้านตัวเอง แล้วเพื่อนสงสัยว่า จะการ์ดรองเท้าติดปีกเพิ่มให้เดินอีก 1 ช่องได้ไม๊ กะจะแกล้ง ว่างั้นเถอะ

Evil Alatariel
Member

Email
« Reply #5 on: September 14, 2003, 05:37:08 PM »

พวก การ์ด item ที่ไปที่ไหนก้อได้ 1 ที่ หลังจากที่การ์ดพวกนี้แล้ว จะถูกการ์ด item เพิ่มหรือลดช่องการเดิน (รองเท้าติดปีกกับคฑาผึ้งอ่ะ) ได้ไม๊

ได้จ้ะ

คือมีกรณีว่า ใช้ item ที่พาไปไหนก็ได้ 1 ที่ แล้วไม่ต้องทอยเต๋าอีก จากนั้นตัวละครนั้นก็เข้าบ้านตัวเอง แล้วเพื่อนสงสัยว่า จะการ์ดรองเท้าติดปีกเพิ่มให้เดินอีก 1 ช่องได้ไม๊ กะจะแกล้ง ว่างั้นเถอะ

ที่ได้นะก้อเพราะว่า การ์ดที่เป็นรูปเท้าไว้สำหรับใช้เมื่อผู้เล่นคนหนึ่งคนใดเดินจบ การที่เราได้ item ที่ไปที่ไหนก็ได้นั้น ก็ถึงว่าเป็นการเดินทางเหมือนกันอะครับ เพราะฉะนั้น เพื่อนๆ มีสิทธิ์แกล้ง ขัดขวางทำได้ทุกวิถีทาง ถ้าเพื่อนมีการ์ดนั้นๆ จ๊ะ แสบไมอะจ๊ะ
 ;D  ;D
« Last Edit: September 14, 2003, 05:42:03 PM by Alatariel » Logged

อั้นโนะหกหนึ่ง
Member

Email
« Reply #6 on: September 16, 2003, 08:22:19 PM »

Shiled ล่ะครับ สามารถป้องกันได้ 1 การต่อสู้ หรือรวมไปถึงการต่อสู้อีกยกด้วย
อย่าง ยกแรกเค้าตีมา 2 เราใช้ shiled +4 แล้ว shiled ที่เหลือนี่ จะไปใช้ป้องกันได้อีกในการโจมตีครั้งที่ 2 มั้ย

แล้ว Shiled สามารถป้องกันมังกรวอร์ฮิล ที่บอกว่า ลดพลังเราครึ่งนึงได้มั้ยครับ

Member

Email
« Reply #7 on: September 16, 2003, 08:29:03 PM »

Shiled ล่ะครับ สามารถป้องกันได้ 1 การต่อสู้ หรือรวมไปถึงการต่อสู้อีกยกด้วย
อย่าง ยกแรกเค้าตีมา 2 เราใช้ shiled +4 แล้ว shiled ที่เหลือนี่ จะไปใช้ป้องกันได้อีกในการโจมตีครั้งที่ 2 มั้ย
ใช้แล้วก็หมดไปค่ะ  ไม่สะสม

แล้ว Shiled สามารถป้องกันมังกรวอร์ฮิล ที่บอกว่า ลดพลังเราครึ่งนึงได้มั้ยครับ
ไม่ได้.....เพราะโจมตีใส่พลังชีวิตโดยตรงค่ะ.....โดนลดพลังสถานเดียว ;D

Member

Email
« Reply #8 on: September 18, 2003, 12:29:42 PM »

ขอถามอีกนิดเรื่อง วอฮิล

พลังจะไปลดครึ่งนึงตอนไหนครับ ถ้าหากการต่อสู้ครั้งนั้น มีการโจมตีปกติ+ใช้ไอเท็มเพิ่มพลังโจมตี กับการใช้สกิลหรือไอเท็มที่เพิ่มพลังด้วย

- deal damage จากการโจมตีเสร็จแล้วลดครึ่งนึง จากนั้นค่อยเพิ่มพลัง
- deal damage จากการโจมตีเสร็จ เพิ่มพลัง แล้วลดครึ่งนึง
- หรือลดครึ่งนึงก่อนเลย
« Last Edit: September 18, 2003, 12:30:55 PM by อั้นโนะหกหนึ่ง » Logged

Nihil
Member

Email
« Reply #9 on: September 18, 2003, 03:56:24 PM »

Crimson Keen ตี 2 ครั้งจ่าย mp ครั้งเดียว และ ถือเป็นการโจมตีครั้งเดียวนี่ ถ้าเราป๊ม at มาเยอะๆ ติดไอเท็มแหลก แถมจ่าย 3 ตี 4 ของนักรบชายอีก แล้วถึงติด CK จะถือว่าการโจมตีแบบแรงๆ at ล้นนี้โดน 2 ครั้งเลยปะฮะ หรือ แรงเฉพาะครั้งที่ 1 ครั้งที่ 2 ค่า at ปกติ

Dew
Member

Email
« Reply #10 on: September 20, 2003, 10:57:31 PM »

อยากทรายเกี่ยวกับskillของนักบวชชายครับ

คือ ท่าที่ว่าจ่าย mp2  ้hp+2
สามารถใช้ได้ตอนไหนครับ

ตอนป้องกันหรือโจมตี ???

Member

Email
« Reply #11 on: September 21, 2003, 02:46:21 AM »

พลังจะไปลดครึ่งนึงตอนไหนครับ ถ้าหากการต่อสู้ครั้งนั้น มีการโจมตีปกติ+ใช้ไอเท็มเพิ่มพลังโจมตี กับการใช้สกิลหรือไอเท็มที่เพิ่มพลังด้วย
เลือกเอาสิคับว่าจะใช้ก่อนตี หรือ หลังตี
เพราะเวลาลง  ไม่ได้เทการ์ดไอเท็มพรวดลงมาหมดนิ
เอาอะไรลงก่อนก็ผลอันนั้นเกิดก่อนคับ

Crimson Keen ตี 2 ครั้งจ่าย mp ครั้งเดียว และ ถือเป็นการโจมตีครั้งเดียวนี่ ถ้าเราป๊ม at มาเยอะๆ ติดไอเท็มแหลก แถมจ่าย 3 ตี 4 ของนักรบชายอีก แล้วถึงติด CK จะถือว่าการโจมตีแบบแรงๆ at ล้นนี้โดน 2 ครั้งเลยปะฮะ หรือ แรงเฉพาะครั้งที่ 1 ครั้งที่ 2 ค่า at ปกติ
แรงแบบปั๊มแล้ว2ที   ;D
โหดมาก~~~  เหอ เหอ
แต่ถ้าเขามาเกราะที่พลังโจมตี=1 ก็น้ำตาไหลไปเลย
ปั๊มแทบตายตีได้แค่ 1
5555555555

อยากทรายเกี่ยวกับskillของนักบวชชายครับ

คือ ท่าที่ว่าจ่าย mp2  ้hp+2
สามารถใช้ได้ตอนไหนครับ

ตอนป้องกันหรือโจมตี
ตอนไหนก็ได้คับ
แต่ใช้ได้แค่1ครั้ง  / การโจมตี1รอบ

Nihil
Member

Email
« Reply #12 on: September 21, 2003, 04:24:00 AM »

งับๆๆๆ หน้าแตกที่พอไปอ่านกฎในเล่มแล้วไม่เหมือนตอนที่ลองเล่นเลย
ในหนังสือที่แถมบอกว่า item ใช้ได้ครั้งเดียวต่อ 1 การต่อสู้ คือสู้ที ใช้ได้แค่ใบเดียวเองหรืองับ แบบนี้ไม่มันเลยอะงับ งับๆๆๆ

แล้วที่บอกว่า warp แค่ผ่านก็เลือก warp ได้คือแค่เดินผ่านก็ได้หรืองับ ไม่ต้องตกช่องนั้น

แหม่งๆไงไม่รู้

Member

Email
« Reply #13 on: September 21, 2003, 04:32:20 AM »

งับๆๆๆ หน้าแตกที่พอไปอ่านกฎในเล่มแล้วไม่เหมือนตอนที่ลองเล่นเลย
ในหนังสือที่แถมบอกว่า item ใช้ได้ครั้งเดียวต่อ 1 การต่อสู้ คือสู้ที ใช้ได้แค่ใบเดียวเองหรืองับ แบบนี้ไม่มันเลยอะงับ งับๆๆๆ
ใช้ได้1ครั้ง  ไม่ใช่ใช้ได้1ใบ  อ่านดีๆ

แล้วที่บอกว่า warp แค่ผ่านก็เลือก warp ได้คือแค่เดินผ่านก็ได้หรืองับ ไม่ต้องตกช่องนั้น
ผ่านก็ใช้ได้เลยงับ

แหม่งๆไงไม่รู้
เราอ่านไปgetเองอ่ะ

Nihil
Member

Email
« Reply #14 on: September 22, 2003, 06:02:20 AM »

งับๆๆ พี่จิงโจ้ช่วยอธิบายคำว่า 1 ครั้งต่อ 1 การต่อสู้หน่อยจิงับ
และความสามารถนัดเวทย์ชาย ทำแบบนี้ได้ไหมงับ เราตีเขาติดดาบอะไรไป ตาเขาป้องกันเขาติดโล่อะไรรับ สามารถจ่าย 2 ทำลายในตาป้องกันเขาได้ไหมงับ

เดินผ่านวาร์ปใช้ได้เลยงี้นักบวชก็คอยแต่จะวน loop เข้าโบสถ์จิงับ

และพวก event คำอธิบายเขียนว่า "สามารถ" เปิดการ์ด event
หมายความว่าไม่จำเป็นต้องเปิดก็ได้หรืองับ

Ω-2-call
Member

Email
« Reply #15 on: September 22, 2003, 10:38:35 AM »

นั้นสิครับ ผมก็เข้าใจว่าใช้ได้ใบเดียวเหมือนกันอ่ะ

รักพี่จิงจังเลย

Member

Email
« Reply #16 on: September 22, 2003, 04:12:50 PM »

งับๆๆ พี่จิงโจ้ช่วยอธิบายคำว่า 1 ครั้งต่อ 1 การต่อสู้หน่อยจิงับ
ก็ใช้แล้วหมดไปงัย  ไม่มีเก็บสะสม  ไม่มีเก็บไว้ใช้ตาหน้า
ใช้ตานั้นครั้งเดียวแล้วทิ้งลงShineไปเลย

และความสามารถนัดเวทย์ชาย ทำแบบนี้ได้ไหมงับ เราตีเขาติดดาบอะไรไป ตาเขาป้องกันเขาติดโล่อะไรรับ สามารถจ่าย 2 ทำลายในตาป้องกันเขาได้ไหมงับ
ได้.....เราทำลายได้1ใบ   จะใบไหนก็ได้  เราเลือก

เดินผ่านวาร์ปใช้ได้เลยงี้นักบวชก็คอยแต่จะวน loop เข้าโบสถ์จิงับ
ใช่...เพราะฉะนั้นเราก็ต้องหาทางป้องกันสิ  เช่นสลับตำแหน่งมันสะเลย   หรือไม่ก็แกล้งให้เดินเลยไป

และพวก event คำอธิบายเขียนว่า "สามารถ" เปิดการ์ด event
หมายความว่าไม่จำเป็นต้องเปิดก็ได้หรืองับ
ต้องเปิดคับ

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #17 on: September 23, 2003, 05:31:30 AM »

ไม่งั้นวิธีชนะแบบ Hp 40 คงทำได้ยากหน่อย แต่เราว่าไม่โกงนะพี่ลิง โอกาสตายสูงมาก ถ้าเจอสะพานขาด Hp-4 เหมือนจะโกง แต่ไม่โกงอย่างที่คิดหรอก

นักบวชมันโกงตรง Item -"- ตบ At 24 ทำได้ไงเนี่ย

^dexchao^
Member

« Reply #18 on: September 23, 2003, 09:54:46 PM »

แรงแบบปั๊มแล้ว2ที   ;D
โหดมาก~~~  เหอ เหอ
แต่ถ้าเขามาเกราะที่พลังโจมตี=1 ก็น้ำตาไหลไปเลย
ปั๊มแทบตายตีได้แค่ 1
5555555555

คือถ้าฝ่ายตรงข้ามใช้เกราะที่พลังโจมตีเท่ากับ1 ก็ตีทีละหนึ่ง 2 ครั้งเหรอครับ

Member

Email
« Reply #19 on: September 24, 2003, 12:58:03 AM »

คือถ้าฝ่ายตรงข้ามใช้เกราะที่พลังโจมตีเท่ากับ1 ก็ตีทีละหนึ่ง 2 ครั้งเหรอครับ

เกราะใช้ได้ครั้งเดียวคับ
เพราะฉะนั้น  ครั้งแรก1  
ครั้งที่สองตามจำนวนที่ปั๊มคับ

Zennigear !!, World's World
Member

Email
« Reply #20 on: September 24, 2003, 04:10:16 PM »

สงสัยค้าบบบ อันนี้เคยถามพี่จิง พี่จีนไปแล้วที่งาน แต่ก็ยังลืมอีก~ ~

เกี่ยวกับEvent นักรบถือธง,หุ่นกระป๋อง อะไรพวกนี้อะครับ ที่Textประมาณว่าให้ทอยเต๋าแล้ว ถ้าได้เลขจะไปสถานที่นั้นๆ ถ้าทอยได้ดาบจะได้อย่างอื่นแทน

คือจำได้ว่าจะมีTextของอาชีพนั้นด้วย ว่า ถ้าเป็นอาชีพนี้ จะให้อันนี้แทน

ก็คือว่า ตกลงถ้าเราเป็นอาชีพนั้น เราต้องทอยเต๋าให้ได้ดาบ ถึงจะได้ผลที่เป็นอาชีพนั้นด้วยรึเปล่าครับ(เพราะที่มันเขียนว่า"ถ้าเราเป็น.."อยู่ใต้กรอบของทอยได้ดาบ

หรือเราได้ทอยด้วย แล้วก็ ได้ผลอันนั้นด้วย
ขอบคุณค้าบบบบ

Joseph, the Deacon
Member

Email
« Reply #21 on: September 24, 2003, 06:00:10 PM »

-แล้ว รองเท้า นกกระจิบ กะ คทาเต่าน้อย(เต่าน้อยนะ เซย์ มะใช่ ผึ้งน้อย)เนี่ย
ถ้าฝ่ายตรงข้าม ทอยได้ ดาบ กะ หีบสมบัติ แล้วเค้าเลือก หีบสมบัติ เราจะ
สามารถใช้ การ์ด ทั้ง 2 ใบได้ไหม (มันไม่ได้เดินอ่ะ แต่มีการทอยลูกเต๋า -"- )

--------------------------
ปล. ทำไม เกราะลม มันต่างจาก เกราะ ดิน น้ำ ไฟ ล่ะคับ
แล้วก็ โล่ลม หายไปไหน ???

Member

Email
« Reply #22 on: September 25, 2003, 03:19:59 AM »

สงสัยค้าบบบ อันนี้เคยถามพี่จิง พี่จีนไปแล้วที่งาน แต่ก็ยังลืมอีก~ ~

เกี่ยวกับEvent นักรบถือธง,หุ่นกระป๋อง อะไรพวกนี้อะครับ ที่Textประมาณว่าให้ทอยเต๋าแล้ว ถ้าได้เลขจะไปสถานที่นั้นๆ ถ้าทอยได้ดาบจะได้อย่างอื่นแทน

คือจำได้ว่าจะมีTextของอาชีพนั้นด้วย ว่า ถ้าเป็นอาชีพนี้ จะให้อันนี้แทน

ก็คือว่า ตกลงถ้าเราเป็นอาชีพนั้น เราต้องทอยเต๋าให้ได้ดาบ ถึงจะได้ผลที่เป็นอาชีพนั้นด้วยรึเปล่าครับ(เพราะที่มันเขียนว่า"ถ้าเราเป็น.."อยู่ใต้กรอบของทอยได้ดาบ

หรือเราได้ทอยด้วย แล้วก็ ได้ผลอันนั้นด้วย
ขอบคุณค้าบบบบ
ถ้าเป็นอาชีพั้นก็ไม่ต้องทอยจ๊ะ
ไปตามที่สั่งเลย

Member

Email
« Reply #23 on: September 25, 2003, 04:33:38 AM »

-แล้ว รองเท้า นกกระจิบ กะ คทาเต่าน้อย(เต่าน้อยนะ เซย์ มะใช่ ผึ้งน้อย)เนี่ย
ถ้าฝ่ายตรงข้าม ทอยได้ ดาบ กะ หีบสมบัติ แล้วเค้าเลือก หีบสมบัติ เราจะ
สามารถใช้ การ์ด ทั้ง 2 ใบได้ไหม (มันไม่ได้เดินอ่ะ แต่มีการทอยลูกเต๋า -"- )
แปลว่าอะไรค่ะ  ไม่เข้าใจคำถาม

--------------------------
ปล. ทำไม เกราะลม มันต่างจาก เกราะ ดิน น้ำ ไฟ ล่ะคับ
แล้วก็ โล่ลม หายไปไหน ???
ไม่มีอะไรพิเศษหรอกคับ อย่าคิดมาก  ;)

Nihil
Member

Email
« Reply #24 on: September 25, 2003, 07:16:02 AM »

สงสัยไอเท็มอันนึงที่สลับที่อะครับ ที่ใช้เมื่อ "ผู้เล่นคนใดคนหนึ่งเดินเสร็จ" แล้วสลับที่ให้ผลของช่องที่ตกนั้นมาหาเราแทน สามรถใช้กับตัวเราได้ไหมครับ คือเราเดินไปตกสะพานแบบนี้ เดินเสร็จ สลับกับอีกคนให้เขาตกแทนแบบนี้อะฮะ

Member

Email
« Reply #25 on: September 25, 2003, 08:17:41 PM »

สงสัยไอเท็มอันนึงที่สลับที่อะครับ ที่ใช้เมื่อ "ผู้เล่นคนใดคนหนึ่งเดินเสร็จ" แล้วสลับที่ให้ผลของช่องที่ตกนั้นมาหาเราแทน สามรถใช้กับตัวเราได้ไหมครับ คือเราเดินไปตกสะพานแบบนี้ เดินเสร็จ สลับกับอีกคนให้เขาตกแทนแบบนี้อะฮะ

ได้งับ

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #26 on: September 25, 2003, 08:56:16 PM »

ได้งับ

อย่างงี้ ฝ่ายตรงข้ามก็ไม่เป็นไรใช่ป่ะคับ ตามที่ Item ระบุไว้ อืม ใช้แบบนี้ก็ได้แฮะเก่งดีจัง

Ot@,the CM Idol
Member

Email
« Reply #27 on: September 25, 2003, 11:27:43 PM »

พี่ครับ อยากถามอันนึง
ถ้าเราไปเดินตกช่องItemหน้าปราสาท แล้วหยิบไอเท็มขึ้นมาเป็นรองเท้านกกระจิบ เราจะใช้เลยให้เราเดินไปเหยียบปราสาทพอดีเลยได้ไหม๊ครับ?
ขอบคุณครับ
รักพี่ปอจังเลย

Member

Email
« Reply #28 on: September 26, 2003, 01:51:34 AM »

พี่ครับ อยากถามอันนึง
ถ้าเราไปเดินตกช่องItemหน้าปราสาท แล้วหยิบไอเท็มขึ้นมาเป็นรองเท้านกกระจิบ เราจะใช้เลยให้เราเดินไปเหยียบปราสาทพอดีเลยได้ไหม๊ครับ?
ขอบคุณครับ
รักพี่ปอจังเลย

ไม่ได้คับ
เพราะระบุแค่ว่า
ตอนผู้เล่นคนได้คนหนึ่งเดินเสร็จ

แต่เมื่อเราหยิบItem
ก็ถือว่าเราผ่านการ"เดินเสร็จ"ไปแล้ว

Joseph, the Deacon
Member

Email
« Reply #29 on: September 27, 2003, 09:44:42 PM »

ก็ ผู้เล่น 1 คน
ทอยลูกเต๋า ปรากฎว่า ได้เลข 2 กับ หีบสมบัติ
ผู้เล่นคนนี้เลือก หยิบไอเทม (ผลจากที่ทอยได้ หีบสมบัติ)
แล้ว เรา สามารถที่จะใช้ รองเท้านกกระจิบ หรือ คทาเต่าน้อย กับผู้เล่นคนนี้ได้ไหมครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #30 on: September 28, 2003, 06:36:34 AM »

สงสัยเรืองแค่ผ่านจุดวาร์ปก็วาร์ปได้อีกงับ
เวลาเดินคิดไงครับ คือแค่ผ่านแล้ววาร์ปเลย หรือ ต้องเดินให้หมดก่อนค่อยเลือกวาร์ป

และ พอวาร์ปแล้วจะหยุด หรือ เลือกเดินต่อได้งับ

ตัวอย่าง ทอยได้ 5 เดินไป 1 2 <จุดวาร์ป> ก้าวที่ 3 ผ่านจุดวาร์ป จะวาร์ปเลย หรือ ดเนให้หมด 5 เลือกวาร์ปฮะ ถ้าเดินหมด จะได้ผลช่องที่ตกไหมฮะ ส่วนกรณีวาร์ปเลยจะหยุดเดินหรือเดินอีก 2 ช่องต่อจากจุดที่วาร์ปไปฮะ

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #31 on: September 29, 2003, 02:36:02 AM »

สงสัยเรืองแค่ผ่านจุดวาร์ปก็วาร์ปได้อีกงับ
เวลาเดินคิดไงครับ คือแค่ผ่านแล้ววาร์ปเลย หรือ ต้องเดินให้หมดก่อนค่อยเลือกวาร์ป
* S_A_Y เดินผ่านวาร์ปมีให้เลือก 2 กรณีนะครับ คือ 1.เดินผ่านวาร์ปไปเลยเหมือนเดินตามปกติ ไม่ต้องไปสนใจช่องวาร์ป 2.เมื่อเดินผ่านช่องวาร์ปเราสามารถไปวาร์ปที่ใดที่หนึ่งในแผนที่ โดยที่ไม่ใช่วาร์ปจุดเดิม จากนั้นเมื่อไปถึงวาร์ปเป้าหมายแล้ว ให้หยุดที่วาร์ปนั้น ถึงแม้จะเหลือช่องเดินอีกก็ตาม

และ พอวาร์ปแล้วจะหยุด หรือ เลือกเดินต่อได้งับ
* S_A_Y ถ้าเราเลือกวาร์ปไปที่วาร์ปใดๆ แล้ว ต้องหยุดเดินต่อทันทีนะครับ เลือกเดินต่อไม่ได้อีก

ตัวอย่าง ทอยได้ 5 เดินไป 1 2 <จุดวาร์ป> ก้าวที่ 3 ผ่านจุดวาร์ป จะวาร์ปเลย หรือ ดเนให้หมด 5 เลือกวาร์ปฮะ ถ้าเดินหมด จะได้ผลช่องที่ตกไหมฮะ
* S_A_Y ถ้าเราเลือกเดินต่อ ก็รับผลของช่องนั้นตามปกติครับ แต่จะวาร์ปไม่ได้แล้วนะ

ส่วนกรณีวาร์ปเลยจะหยุดเดินหรือเดินอีก 2 ช่องต่อจากจุดที่วาร์ปไปฮะ
* S_A_Y วาร์ปไปจุดวาร์ปใดๆ แล้วต้องหยุดเดินที่ช่องนั้นๆ ครับ

ขออนุญาตตอบแทนนะพี่จิง พี่จีน เห็นแล้วคันไม้คันมือ อยากตอบอ่า คงไม่ว่ากันนะ ถ้าผิดแต่ประการใดขอโทษด้วยนะครับ
« Last Edit: September 29, 2003, 02:39:32 AM by S_A_Y » Logged

Member

Email
« Reply #32 on: September 29, 2003, 05:42:34 PM »

ก็ ผู้เล่น 1 คน
ทอยลูกเต๋า ปรากฎว่า ได้เลข 2 กับ หีบสมบัติ
ผู้เล่นคนนี้เลือก หยิบไอเทม (ผลจากที่ทอยได้ หีบสมบัติ)
แล้ว เรา สามารถที่จะใช้ รองเท้านกกระจิบ หรือ คทาเต่าน้อย กับผู้เล่นคนนี้ได้ไหมครับ

ได้    (ใช้ก่อนเขาเลือกนะคับ)

Nihil
Member

Email
« Reply #33 on: September 30, 2003, 07:25:43 AM »

แทงยูขอบคุณงับ

Member

Email
« Reply #34 on: October 01, 2003, 08:04:26 AM »

ขออนุญาติขยายความเข้าใจกับคำว่า 1 การต่อสู้หน่อยนะคับ
1 การต่อสู้นี่คือ รวมการโจมตีของแต่ละคน คนละ 2 ครั้ง
หรือ ผลัดกันโจมตีคนละครั้ง แล้วเรียกว่า 1 การต่อสู้ครับ (แล้วก้อจะมีอีก 1 การต่อสู้)

แล้วจะได้ถามต่อ

Member

Email
« Reply #35 on: October 02, 2003, 04:10:30 AM »

1การต่อสู้ คือตีกันจนเสร็จกระบวนความ
จนเริ่มทอยเต๋าเดินของคนถัดไปเลย   ;)

bibinbass
Member

« Reply #36 on: October 07, 2003, 01:37:45 PM »

ที่ว่า "ถ้าเราเป็นนักบวช จะได้ Hp +2 และ At +3แทน" หมายความว่าถ้าเราเป็นฝ่ายรับเนี่ย เราจะได้ Hp +2 และ ได้ตีกลับด้วย At +3 ด้วยใช่ไหมคับ

และอีกเรื่อง คือว่าเวลาเราได้ตีเนี่ย เราสามารถจะใช้ item กี่ใบในการตีก็ได้ใช่ไหมคับ แล้วแต่ Mp เราจะมีใช่ไหมคับ

เวลารับก็เหมือนกัน ใช้  item กี่ใบก็ได้ใช่ไหมคับ ช่วยตอบทีนะคับ ผู้รู้คนไหนก็ได้แบบว่าเพิ่งจะหัดเล่นน่ะคับ  จะเป็นพระคุณอย่างสูงงงงงงงง
« Last Edit: October 07, 2003, 01:55:07 PM by bibinbass » Logged

Member

Email
« Reply #37 on: October 07, 2003, 08:01:22 PM »

ที่ว่า "ถ้าเราเป็นนักบวช จะได้ Hp +2 และ At +3แทน" หมายความว่าถ้าเราเป็นฝ่ายรับเนี่ย เราจะได้ Hp +2 และ ได้ตีกลับด้วย At +3 ด้วยใช่ไหมคับ
ไม่ใช่คับ   ถ้าเป็นฝ่ายรับก็ได้แค่Hp+2
แต่ถ้าเป็นฝ่ายตีก็จะได้ทั้ง2อย่าง

และอีกเรื่อง คือว่าเวลาเราได้ตีเนี่ย เราสามารถจะใช้ item กี่ใบในการตีก็ได้ใช่ไหมคับ แล้วแต่ Mp เราจะมีใช่ไหมคับ
ใช่คับ

เวลารับก็เหมือนกัน ใช้  item กี่ใบก็ได้ใช่ไหมคับ ช่วยตอบทีนะคับ ผู้รู้คนไหนก็ได้แบบว่าเพิ่งจะหัดเล่นน่ะคับ  จะเป็นพระคุณอย่างสูงงงงงงงง
ใช่คับ  ตราบเท่าที่เรามีMPพอ

bibinbass
Member

« Reply #38 on: October 08, 2003, 02:54:56 PM »

- การที่เราเป็นผู้เริ่มโจมตี เค้าบังคับรึป่าวคับว่าต้องตีแบบไม่เสีย Mp หรือสามารถใช้ท่าใน การ์ด character หรือใช้การ์ด item ในการโจมตีครั้งแรกเลยก็ได้

- ในการต่อสู้กัน สมมุติว่าฝ่ายโจมตีจะใช้การ์ด item ในการโจมตี  ฝ่ายตั้งรับต้องแสดงตัวว่าจะใช้การ์ด item ในการตั้งรับก่อนก่อนที่ฝ่ายโจมตีจะบอกความสามารถของการ์ดโจมตีก่อนรึป่าวคับ  ไม่ใช่ว่าฝ่ายโจมตีบอกความสามารถการ์ดโจมตีไปแล้วฝ่ายตั้งรับ ค่อยเอาการ์ดออกมารับเพราะว่าโดนอัดหนัก   (แบบนี้ผมว่ามันไม่แฟร์เหมือนเราแบไต๋ให้เค้ารู้)  

- ไน 1 การต่อสู้จะได้โจมตีฝ่ายละ 2 ครั้งไช่มั้ยครับแล้วเราจะไช้การ์ดไอเท็มได้ทุกครั้งรึเปล่าครับหมายถึงโจมตี 2 ครั้งและตั้งรับ 2 ครั้งน่ะครับ  

- จะไช้ท่าไนการ์ดคาแรกเตอร์ร่วมกับการ์ดไอเท็มไนการโจมตีและตั้งรับได้มั้ยครับ  

ช่วยตอบทีนะครับ

Member

Email
« Reply #39 on: October 08, 2003, 04:44:18 PM »

- การที่เราเป็นผู้เริ่มโจมตี เค้าบังคับรึป่าวคับว่าต้องตีแบบไม่เสีย Mp หรือสามารถใช้ท่าใน การ์ด character หรือใช้การ์ด item ในการโจมตีครั้งแรกเลยก็ได้
บังคับว่าต้องตีฟรีคับ  แต่ใช้คู่กับการ์ดItemได้

- ในการต่อสู้กัน สมมุติว่าฝ่ายโจมตีจะใช้การ์ด item ในการโจมตี  ฝ่ายตั้งรับต้องแสดงตัวว่าจะใช้การ์ด item ในการตั้งรับก่อนก่อนที่ฝ่ายโจมตีจะบอกความสามารถของการ์ดโจมตีก่อนรึป่าวคับ  ไม่ใช่ว่าฝ่ายโจมตีบอกความสามารถการ์ดโจมตีไปแล้วฝ่ายตั้งรับ ค่อยเอาการ์ดออกมารับเพราะว่าโดนอัดหนัก   (แบบนี้ผมว่ามันไม่แฟร์เหมือนเราแบไต๋ให้เค้ารู้)  
จริงๆมันต้องทำแบบนั้นคับ  แต่ส่วนใหญ่ไม่ทำกันเลย  :'(

- ไน 1 การต่อสู้จะได้โจมตีฝ่ายละ 2 ครั้งไช่มั้ยครับแล้วเราจะไช้การ์ดไอเท็มได้ทุกครั้งรึเปล่าครับหมายถึงโจมตี 2 ครั้งและตั้งรับ 2 ครั้งน่ะครับ  
ได้ทั้ง2ครั้งคับ  จะให้กี่ใบก็ได้ด้วย  ตามแต่เราจะมีMpพอ

- จะไช้ท่าไนการ์ดคาแรกเตอร์ร่วมกับการ์ดไอเท็มไนการโจมตีและตั้งรับได้มั้ยครับ  
ได้คับ

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #40 on: October 09, 2003, 02:32:04 AM »

[- ในการต่อสู้กัน สมมุติว่าฝ่ายโจมตีจะใช้การ์ด item ในการโจมตี  ฝ่ายตั้งรับต้องแสดงตัวว่าจะใช้การ์ด item ในการตั้งรับก่อนก่อนที่ฝ่ายโจมตีจะบอกความสามารถของการ์ดโจมตีก่อนรึป่าวคับ  ไม่ใช่ว่าฝ่ายโจมตีบอกความสามารถการ์ดโจมตีไปแล้วฝ่ายตั้งรับ ค่อยเอาการ์ดออกมารับเพราะว่าโดนอัดหนัก   (แบบนี้ผมว่ามันไม่แฟร์เหมือนเราแบไต๋ให้เค้ารู้)  
จริงๆมันต้องทำแบบนั้นคับ  แต่ส่วนใหญ่ไม่ทำกันเลย  :'(

ไม่เข้าใจที่พี่ตอบครับ (ไม่เข้าใจคำถามด้วยแหละ) ช่วยอธิบายให้ละเอียดหน่อยคับ จะได้จำไปใช้ แล้วจะได้สอนคนเล่นใหม่ถูก

Member

Email
« Reply #41 on: October 09, 2003, 02:50:53 AM »

ไม่เข้าใจที่พี่ตอบครับ (ไม่เข้าใจคำถามด้วยแหละ) ช่วยอธิบายให้ละเอียดหน่อยคับ จะได้จำไปใช้ แล้วจะได้สอนคนเล่นใหม่ถูก

คือจริงๆแล้วทั้งฝ่ายโจมตี และฝ่ายตั้งรับมันต้องโชว์การ์ดที่จะใช้ก่อนงัย
(แต่ยังไม่ต้องเปิดให้อีกฝ่ายดู)
คือจะปั๊มเท่าไรก็ปั๊มมา  มีเกราะเท่าไหร่ที่จะใช้ก็เอาลงมา
แล้วก็เปิดใช้พร้อมกัน

อันไหนไม่ได้ใช้แต่เอาลงมาแล้วก็ถือว่าซวยไป  ทิ้งหมด

ตอนแรกตั้งใจให้เล่นแบบนี้

แต่เล่นไปเล่นมางัยกลายเป็นตีเสร็จ อีกฝ่ายค่อยใช้เกราะรับก็ไม่รู้
มันแค่เวลาเสี่ยววินาทีเอง.....แต่....

ไม่รู้ว่าในวิธีเล่นเขียนไว้ว่าอย่างงัย
Sayดูให้พี่หน่อย  เขาระบุให้ลงตอนไหน

ถ้าวิธีเล่นระบุยังงัยก็คงต้องเอาตามนั้น
เพราะเขาเล่นเหมือนกันทั้งประเทศแล้ว

Nihil
Member

Email
« Reply #42 on: October 09, 2003, 06:25:47 AM »

ในคู่มือการเล่นเขียนว่า

" เมื่อผู้เริ่มต่อสู้โจมตีมาแล้ว ผู้ต่อสู่จะเป็นฝ่ายป้องกัน และ สามารถใช้การ์ดไอเท็มที่มี สัญลักษณ์รูปโล่ได้ และผู้เริ่มจะไม่สามารถใช้การ์ด item ได้อีกในช่วงนี้"

อะครับ~

ถ้าเราตีไป ติด item แล้ว ฝ่ายตรงข้ามติดเกราะ เรา mage ชายก็ยังยิงทำลายได้ใช่ไหมฮะ

Member

Email
« Reply #43 on: October 10, 2003, 12:54:22 AM »

ในคู่มือการเล่นเขียนว่า

" เมื่อผู้เริ่มต่อสู้โจมตีมาแล้ว ผู้ต่อสู่จะเป็นฝ่ายป้องกัน และ สามารถใช้การ์ดไอเท็มที่มี สัญลักษณ์รูปโล่ได้ และผู้เริ่มจะไม่สามารถใช้การ์ด item ได้อีกในช่วงนี้"

อะครับ~

ถ้าเราตีไป ติด item แล้ว ฝ่ายตรงข้ามติดเกราะ เรา mage ชายก็ยังยิงทำลายได้ใช่ไหมฮะ

อืม....งั้นก็เอาตามที่ระบุในคู่นะคับ

ปล.  นักเวทย์ยิงได้จ๊ะ  แต่ได้แค่1ครั้งต่อหนึ่งการต่อสู้นะ  ;)

bibinbass
Member

« Reply #44 on: October 22, 2003, 01:51:15 AM »

-  สมมุติว่าเรามีการ์ด At +2   และการ์ด At +3 อย่างละใบ เวลาเราใช้เนี่ยเราเอา At+2 ไปรวมกับพลังในการ์ดคาแรคเตอร์คือ At 2  = 4   แล้ว การ์ด At+ 3 เราต้องเอาไปรวมกับ At 2 ในการ์ดคาแรคเตอร์อีกหรือป่าวคับ  ( สมมุติว่าเราใช้พร้อมกัน ทั้ง 2 ใบนะคับ)

-  ในการโจมตีหนึ่งครั้ง เราสามารถใช้ท่าในการ์ดคาแรคเตอร์ พร้อมกันทั้ง 2 ท่าได้ป่าวคับ ถ้าเรามี Mp พอ

ขอบคุณคับ

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #45 on: October 27, 2003, 02:31:31 AM »

-  สมมุติว่าเรามีการ์ด At +2   และการ์ด At +3 อย่างละใบ เวลาเราใช้เนี่ยเราเอา At+2 ไปรวมกับพลังในการ์ดคาแรคเตอร์คือ At 2  = 4   แล้ว การ์ด At+ 3 เราต้องเอาไปรวมกับ At 2 ในการ์ดคาแรคเตอร์อีกหรือป่าวคับ  ( สมมุติว่าเราใช้พร้อมกัน ทั้ง 2 ใบนะคับ)
เราสามารถเอาการ์ดปั๊มค่า At ใช้ในการตีฟรีได้นะ จะปั๊มเท่าไหร่ก็ได้ ตามแต่จะมี Mp มากพอ หรือ เราอาจจะเก็บไว้ใช้ในการโจมตีครั้งที่ 2 ก็ได้  :)

-  ในการโจมตีหนึ่งครั้ง เราสามารถใช้ท่าในการ์ดคาแรคเตอร์ พร้อมกันทั้ง 2 ท่าได้ป่าวคับ ถ้าเรามี Mp พอ
ได้สิครับ ถ้ามี Mp พอ แต่การใช้ท่านั้นๆ ต้องไม่ระบุว่า ใช้ได้ 1 ครั้งใน 1 การต่อสู้นะ เช่น ถ้าเราเล่นนักบวชชายเป็นฝ่ายตั้งรับ แล้วปั๊ม Mp ได้ 6 เราสามารถเลือกเพิ่ม Hp ตัวเอง พร้อมทั้งสามารถโจมตีได้อีก 2 ทีด้วย แต่คาแรคเตอร์ปีศาจ ท่าโจมตีฝ่ายตรงข้ามพร้อมกับเพิ่ม Hp ตัวเองนั้น ไม่ถือเป็นความสามารถนะ โดยให้ถือว่าท่านี้เป็นการโจมตีแบบปกติแทน

คือถ้าไม่เข้าใจประโยคไหน ให้ Post ถามมาอีกทีนะครับ
« Last Edit: October 27, 2003, 07:36:28 AM by S_A_Y » Logged

weak
Member

« Reply #46 on: November 12, 2003, 05:42:49 PM »

คืออยากถามว่า การ์ดธนูนางฟ้าน่ะคับ เค้าบอกไว้ว่า ทำลายการ์ดไอเท็ม2ใบง่ะ เค้าใช้กันยังไงอ่า แบบว่ามันเป็นรูปรองเท้าน่ะคับ งงจริงๆ เพราะเค้าบอกว่า รูปรองเท้าจะใช้ในเทริ์นของเราไม่มช่เหรอคับแล้วมันจะทำลายไอเท็มคนอื่นได้ยังไงอ่า งงจริงๆ

รักคนอ่าน

Member

Email
« Reply #47 on: November 12, 2003, 05:48:16 PM »

ก็ใช้ในเทริ์นของเราเพื่อไปทำลายคนอื่นงัยคับ
เหมือนโจมตีใส่พูดเล่นคนอื่น ด้วยพลัง2 อะไรประมาณเนี่ย

ติต่างว่า เราถือธนูไปยิงการ์ดไอเท็มของอีกฝ่ายงัยครับ

weak
Member

« Reply #48 on: November 12, 2003, 09:23:21 PM »

ที่พี่บอกนี่หมายถึง ทำลายการ์บนมือเขาหรือเปล่าครับ??? ผเข้าใจว่ายังงี้นะ

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #49 on: November 13, 2003, 02:16:19 AM »

ที่พี่บอกนี่หมายถึง ทำลายการ์บนมือเขาหรือเปล่าครับ??? ผเข้าใจว่ายังงี้นะ
ครับ ถูกต้องเลย คือ ทำลายการ์ด Item บนมือ ฝ่ายตรงข้าม ซัก 1 คน จำนวน 2 ใบ

weak
Member

« Reply #50 on: November 14, 2003, 04:37:38 PM »

ครับ ขอบคุณครับ ผมขอถามต่อเลยนะครับ สมมุติว่าผมเดินไปตกในช่อง event แล้วถูกทำให้เดินถอยหลังไป2ช่องแล้วผมตกลงในช่องรูปดาบ ผมต้องสู้กับคนอื่นๆหรือเปล่าครับ ???

ขอบคุณครับ

Member

Email
« Reply #51 on: November 14, 2003, 06:01:31 PM »

สู้อีกคับ

weak
Member

« Reply #52 on: November 18, 2003, 09:15:49 PM »

ครับ ผมขอถามต่อนะครับ คือถ้าเกิดผมทอยลูกเต๋า ได้ 5 แล้ว ผมเดินไปตกช่องรูปไอเท็ม และเดินผ่านช่องวาปด้วย คือผมอยากถามว่า ถ้าผมต้องการวาปแล้วผมจะได้หยิบไอเท็มไหมครับ ???

Member

Email
« Reply #53 on: November 18, 2003, 09:56:40 PM »

ไม่เข้าใจคับ
เดินผ่านวาร์ปแล้วจะไปหยิบไอเท็มได้ยังงัยคับ
ไอเท็มกะวาร์ปมันอยู่คนละช่องไม่ใช่รึคับ

*pole*
Member

« Reply #54 on: November 18, 2003, 10:01:46 PM »

ครับ ผมขอถามต่อนะครับ คือถ้าเกิดผมทอยลูกเต๋า ได้ 5 แล้ว ผมเดินไปตกช่องรูปไอเท็ม และเดินผ่านช่องวาปด้วย คือผมอยากถามว่า ถ้าผมต้องการวาปแล้วผมจะได้หยิบไอเท็มไหมครับ ???
เขาหมายความว่าเขาทอยได้ 5 แล้วสมมติช่อง 3 เป็น warp ช่องที่ 5 เป็น item
แล้วถ้า warp แล้วเขาจะได้หยิบ item หรือเปล่าครับ พี่จิงเขาถามอย่างงี้ครับ

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #55 on: November 19, 2003, 02:09:21 AM »

ถ้าวาร์ปแล้วก็หยิบไอเท็มไม่ได้สิครับ มันอยู่คนละช่องกัน แต่ถ้าเราจะเอาไอเท็ม เราก็วาร์ปไม่ได้ คือ ต้องเลือกซักอย่างเวลาผ่านวาร์ป โดยจะเลือก
1. เดินแบบปกติ
2. วาร์ปไปที่วาร์ปไหนก็ได้ 1 ที่ โดยไม่ใช่วาร์ปอันเดิม
« Last Edit: November 19, 2003, 02:10:40 AM by S_A_Y » Logged

Member

Email
« Reply #56 on: November 19, 2003, 04:12:27 AM »

อ่ะนะ........

คือ....อย่างนั้นมันก็เอาไม่ได้อยู่แล้วนิคับ
เราไม่ได้ไปเหยียบช่องนั่นเสียหน่อย

ถามจนพี่งงไปเลย  

กุงกุง
โทรหาพี่ด้วยนะ

Phenomenon Knight
Judge
Member

Email
« Reply #57 on: September 12, 2004, 11:21:44 PM »

ถามมั่งๆ

1. นักบวชชาย (ถ้ามี mp พอ) ในการต่อสู้ เมื่อโจมตีไปครบ 2 ครั้งแล้ว(รวมตีฟรีแล้ว) จะสามารถเพิ่ม hp +2 ได้อีกรึป่าวคับ(เพื่อนมันบอกว่าได้อะ เพราะตีไป 2 ครั้ง ไอที่เพิ่ม hp  นั่นไม่เกี่ยว)

2.เวลาที่มีผู้เล่น 1 คนอยู่ในช่อง warp แล้วเราเดินไปตกช่องนั้นพอดี เราต้องสู้ก่อน หรือ warp ไปเลยก็ได้อะคับ

3. ถ้าหากมีผู้เล่น 2 คนอยู่ในช่อง item เดียวกัน(คือสู้กันไปเรียบร้อยแล้ว) แล้วพอเราเดินไปตกช่องนั้นเป็นคนที่ 3 เราต้องหยิบไอเท็มก่อน หรือ สู้กับใครก่อนคับ

4. พวกการ์ดที่ทำลายไอเท็มบนมือคนอื่นนั้น คนอื่นจะต้องเป็นฝ่ายเลือกทิ้งการ์ดเองเสมอ ใช่มั้ยคับ

Judge
Member

Email
« Reply #58 on: September 15, 2004, 11:21:49 PM »

ทำไมไม่เห็นมีใครตอบของผมเลยอะ
อุตส่ามาโพสท์ในที่ที่เค้าให้โพสท์แล้วนะ :(

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #59 on: September 16, 2004, 02:46:14 AM »

แง้ๆ ใจเย็นๆ จิคับ เพิ่ง post วันนี้ก็รอแป๊บนึงน้า T-T เพราะไม่ได้ online ตลอดเวลาอ่า

ถามมั่งๆ

1. นักบวชชาย (ถ้ามี mp พอ) ในการต่อสู้ เมื่อโจมตีไปครบ 2 ครั้งแล้ว(รวมตีฟรีแล้ว) จะสามารถเพิ่ม hp +2 ได้อีกรึป่าวคับ(เพื่อนมันบอกว่าได้อะ เพราะตีไป 2 ครั้ง ไอที่เพิ่ม hp  นั่นไม่เกี่ยว)
โดยทั่วไป จะแบ่งแยก 4 subturn เหมือน SMN (ไม่รู้จะเปรียบเทียบยังไงอ่ะ) ได้แบบนี้นะ
1) ฝ่ายโจมตีก่อน ได้โจมตี (MP ฟรี)
2) ฝ่ายตั้งรับได้โจมตี มั่ง (จะเลือกไม่โจมตี แล้วเก็บ MP ไว้ก็ได้นะ)
3) ฝ่ายโจมตีได้โจมตีอีกครั้งนึง (ต้องจ่าย MP ตีด้วยน้า)
4) ฝ่ายตั้งรับได้โจมตีเป็นครั้งสุดท้ายแร้ว

พบครบ 4 ช่วงนี้ ถือว่า จบการต่อสู้แล้วนะ จะมาใช้ skill อีก คิดว่าไม่น่าจะได้แล้ว แต่ผมไม่แน่ใจอ่ะครับ ดังนั้นเวลาเล่นเนี่ยควรใช้ skill ก่อนจะโจมตี เพื่อที่จะไม่ก่อให้เกิดปัญหา >.<

2.เวลาที่มีผู้เล่น 1 คนอยู่ในช่อง warp แล้วเราเดินไปตกช่องนั้นพอดี เราต้องสู้ก่อน หรือ warp ไปเลยก็ได้อะคับ
อันนี้แบ่งเป็น 2 กรณีนะครับ
1. เลือกที่จะอยู่จุดวาร์ป : ก็ต้องสู้กับผู้เล่นที่อยู่ในช่องวาร์ป
2. เลือกที่จะหนี : ไม่อยากจะสู้ ก็หนีออกไปลงช่องวาร์ป ช่องอื่นได้ครับ

3. ถ้าหากมีผู้เล่น 2 คนอยู่ในช่อง item เดียวกัน(คือสู้กันไปเรียบร้อยแล้ว) แล้วพอเราเดินไปตกช่องนั้นเป็นคนที่ 3 เราต้องหยิบไอเท็มก่อน หรือ สู้กับใครก่อนคับ
อันนี้เราต้องเลือกสู้กับ 2 คนนั้นก่อนนะ โดยสู้ทีละคน อยู่ 2 คน ก็ต้องสู้ทั้ง 2 คนนั่นแหละ พอเราต่อสู้กับตัวละครครบ 2 ตัว เราถึงค่อยหยิบ item นะครับ

4. พวกการ์ดที่ทำลายไอเท็มบนมือคนอื่นนั้น คนอื่นจะต้องเป็นฝ่ายเลือกทิ้งการ์ดเองเสมอ ใช่มั้ยคับ
โดยทั่วไป ฝ่ายนั้นๆ จะเลือกทิ้งเองครับ ยกเว้นว่าในการ์ดนั้นๆ สั่งให้เราหยิบทิ้ง
« Last Edit: September 19, 2004, 06:01:27 AM by S_A_Y » Logged

Ot@,the CM Idol
Member

Email
« Reply #60 on: September 16, 2004, 06:06:34 PM »

ขอบคุณพี่เซย์มากฮะT_T
เดี๊ยวผมต้องไปศึกษาบ้างแล้ว แย่จังเลย บอร์ดที่ต้องดูแล เข้าทุกวัน แต่ตอบให้ไม่ได้T_T

ขอบคุณอีกครั้งนะฮะ

ใครจะถามอะไรก็โพสไว้ที่นี่ละกันเน้อ^_^

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #61 on: September 16, 2004, 10:52:15 PM »

พี่ไม่ได้แม่นกฎไรเลยนะ แต่ตอบไปตามความรู้สึกว่า อันนี้มันควรจะแบบนี้ อันนี้มันควรทำงานแบบนี้อ่ะ ซึ่งมันก็ผิดมั่งถูกมั่ง

ซึ่งอันนี้น่าจะมีผลมาจากเล่น QM เยอะๆ ซึ่งตอนนี้ไม่ค่อยได้เล่นง่ะ >.<

Judge
Member

Email
« Reply #62 on: September 16, 2004, 11:01:01 PM »

งั้นคนที่แม่นกฎจริงๆช่วยตอบหน่อยสิคับ
รอคำตอบอยู่อะ :-\

~MerShanDisE~
Member

« Reply #63 on: September 17, 2004, 12:47:17 AM »

ก็แม่นที่สุดก็น่าจะเป็นพี่จิงพี่ปอ รองลงมาก็ พี่เซย์นี่แหละ - -

Judge
Member

Email
« Reply #64 on: September 17, 2004, 11:51:42 PM »

ถามมั่งๆ

อันนี้แบ่งเป็น 2 กรณีนะครับ
1. เลือกที่จะอยู่จุดวาร์ป : ก็ต้องสู้กับผู้เล่นที่อยู่ในช่องวาร์ป
2. เลือกที่จะหนี : ไม่อยากจะสู้ ก็หนีออกไปลงช่องวาร์ป ช่องอื่นได้ครับ

อันนี้เราต้องเลือกสู้กับ 2 คนนั้นก่อนนะ โดยสู้ทีละคน อยู่ 2 คน ก็ต้องสู้ทั้ง 2 คนนั่นแหละ พอเราต่อสู้กับตัวละครครบ 2 ตัว เราถึงค่อยหยิบ item นะครับ

ทำไมไม่เหมือนกันอะ
พอตกจุดวาร์ป เลือกได้ว่าจะวาร์ปก่อน หรือจะสู้ก่อน
แต่พอตกไอเท็ม ต้องสู้ก่อนอย่างเดียวอะ

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #65 on: September 18, 2004, 02:02:41 AM »

แก้ไขคำตอบด่วนครับผม !!!

ในกรณีที่มีตัวละครอยู่ในช่องหนึ่งๆ แล้วมีตัวละครอีกตัวมาลงซ้ำ

"ผลที่ได้จากช่องเดินจะเกิดผลก่อน จากนั้นถึงค่อยต่อสู้กันนะครับ"

คือ ตอบผิดอ่ะนะ T-T แก้ไขจากเจ๊จิง

ยังดีนะที่รู้สึว่ามันแปล่งๆ เลยไปถามเจ๊จิง เจ๊จิงเค้าเลยตอบมาให้ เราจึงรีบมา modify อย่างด่วนเลยคับ

ขออภัยอย่างสูงนะครับ
« Last Edit: September 19, 2004, 06:03:04 AM by S_A_Y » Logged

~BeamvalK~
Member

Email
« Reply #66 on: January 10, 2005, 01:13:09 AM »

ถ้าเขาตีมาด้วยพลังโจมตี 2 แต่เราใช้ shield  4  เขาสะเสีย hp หรือเปล่าครับ

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #67 on: January 10, 2005, 02:33:51 AM »

ถ้าเขาตีมาด้วยพลังโจมตี 2 แต่เราใช้ shield  4  เขาสะเสีย hp หรือเปล่าครับ

ไม่เสียครับ คือ โล่ห์เนี่ย เหมือนเป็นอุปกรณ์ป้องกันจากการโจมตีเฉยๆ ครับ

แต่ถ้าหากถ้าโจมตีมาแรงมากกว่า 4   โล่ห์ของเรากันไม่อยู่ ก็หักลบ hp ของเราไปครับ

Evilwall
Member

Email
« Reply #68 on: February 20, 2005, 04:39:31 AM »

เอ่อ พวกผมเพิ่งจะเคยเล่นกันเอง จะถามว่า
1.ถ้าเราไปตก event ที่ให้ไปบ้าน (เช่น สั่งให้ไป church) เพื่อนจะใช้ใบที่ให้เดินเลื่อนไปช่องนึงได้มั้ยครับ ถ้าได้จะได้ผลของช่องไหน
2.ถ้าคนที่มีฟินิกซ์โดนฆ่าตาย ได้ hp+5 ต้องฟื้นมาสู้ต่อจนจบ รึว่าตายแล้วก็ไม่ต้องสู้ต่อเลย
3.การ์ดรองเท้าใช้ได้ทีละกี่ใบคับ
4.เดินครบ5บ้านเนี่ย นับบ้านที่เริ่มด้วยมั้ยครับ
5.แล้วสรุป ถ้าเราตกลงไปในช่องที่มี2คนอยู่เนี่ย เราต้องสู้กะทั้ง2คนรึคับ รึว่าเลือกคนใดคนหนึ่ง
« Last Edit: February 20, 2005, 04:41:14 AM by Evilwall » Logged

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #69 on: February 20, 2005, 05:09:32 AM »

เอ่อ พวกผมเพิ่งจะเคยเล่นกันเอง จะถามว่า
1.ถ้าเราไปตก event ที่ให้ไปบ้าน (เช่น สั่งให้ไป church) เพื่อนจะใช้ใบที่ให้เดินเลื่อนไปช่องนึงได้มั้ยครับ ถ้าได้จะได้ผลของช่องไหน
ได้ผลช่องที่อยู่หน้าช่อง Church ครับ

2.ถ้าคนที่มีฟินิกซ์โดนฆ่าตาย ได้ hp+5 ต้องฟื้นมาสู้ต่อจนจบ รึว่าตายแล้วก็ไม่ต้องสู้ต่อเลย
ถ้ายังมี mp กันอยู่และโจมตีกันไม่ครบ 2 ครั้ง ก็ยังต่อสู้กันได้ครับ

3.การ์ดรองเท้าใช้ได้ทีละกี่ใบคับ
ไม่ได้กำหนดครับ แต่ใช้ก่อนการทอยลูกเต๋าครับ ยกเว้นการ์ดรูปรองเท้าบางใบ

4.เดินครบ5บ้านเนี่ย นับบ้านที่เริ่มด้วยมั้ยครับ
บ้านที่ตนเองเริ่มไม่นับนะครับ ต้องวนกลับเข้ามาใหม่อีกครั้งนึงนะ

5.แล้วสรุป ถ้าเราตกลงไปในช่องที่มี2คนอยู่เนี่ย เราต้องสู้กะทั้ง2คนรึคับ รึว่าเลือกคนใดคนหนึ่ง
แยกเป็น 2 กรณีนะครับ
1. ถ้าช่องนั้นไม่ใช่ช่องดาบ ให้ effect ของช่องนั้นเกิดก่อน เช่น ถ้าเป็นช่อง item ให้หยิบ item ขึ้นมาก่อน จากนั้นก็ต่อสู้ทั้ง 2 คนเลยครับ
2. ถ้าช่องนั้นเป็นช่องดาบ ให้ effect จากช่องดาบเกิดก่อน คือ เราสามารถโจมตีผู้เล่นคนไหนก็ได้ 1 คน  จากนั้นเราโจมตีผู้เล่นที่มาอยู่ก่อนหน้าเราทั้ง 2 คนครับ แต่ในการโจมตีครั้งแรกสุด เราเลือกโจมตีผู้เล่นที่มาอยู่ในช่องดาบก่อนหน้าเรา เราจะไม่ได้โจมตีผู้เล่นคนนั้นเป็นครั้งที่สอง เรียกง่ายๆ ว่า ห้ามตีซ้ำนั่นเอง พูดแล้วเดี๋ยวจะงง ยกตัวอย่างดีกว่า

มีผู้เล่น A B C D โดยที่ B และ C อยู่ในช่องดาบก่อนหน้านี้แล้ว จากนั้น A ลงมาตกช่องดาบเดียวกับ B และ C ผลที่เกิดขึ้นคือ A เลือกโจมตีผู้เล่น 1 คน นั่นก็คือ B C หรือ D
- ถ้าเลือก D ก็ต่อสู้กัน จากนั้น A ต้องต่อสู้กับ B และ C ต่อ แล้วก็จบเทิร์นของเราไป
- ถ้าเลือก B ก็ต่อสู้กับ B หลังจากนั้น A  จะต้องสู้กับ C แล้วถือเป็นจบเทิร์นของเราไปเลย
- ถ้าเลือก C ก็เหมือนกับ B ครับ

« Last Edit: February 22, 2005, 03:23:33 AM by S_A_Y » Logged

Evilwall
Member

Email
« Reply #70 on: February 22, 2005, 02:00:24 AM »

ถามต่อๆ
1.มี item ใบนึงอ่ะคับ ที่มัน +atk แล้วบอกว่าถ้าศัตรูเป็นปีศาจจะ +atk อีกแบบ แล้ว ถ้าเราเป็นหุ่นยนต์จะเพิ่ม mp2 ถ้าศัตรูเป็นปีศาจแล้วเราเป็นหุ่นยนต์ล่ะ itemจะมีผลยังไงมั่งอ่ะคับ
2.เวลาตก event แล้วได้เดินหน้า,ถอยหลังไปช่องอื่นเนี่ย เราจะได้ผลของช่องใหม่รึปล่าวคับ
3.ไม่มีที่ไหนขายที่นับพลังมั่งเลยหรอ

Asakura
Member

Email
« Reply #71 on: February 22, 2005, 02:52:51 AM »

1. การใช้การ์ดที่บอกว่าให้เดินหน้าหรือถอยหลัง 1 ช่องหน่ะครับ ผมว่าน่าจะใช้ก่อนที่ผู้เล่นจะได้รับผลของ event ที่เขาเดินไปตกไม่ใช่หรือครับ เพราะในการ์ดเขียนว่าให้ใช้หลังจากที่ผู้เล่นเดินจบ(อะไรประมาณเนี้ย) ก้อควรจะเป็นก่อนที่เขาจะเปิด event รึป่าวครับ ดังนั้นพอเขาเปิดได้ event ให้ไปยังที่ต่างๆก้อไม่น่าจะใช้การ์ดพวกนี้ได้อีก ผมเข้าใจถูกรึป่าวครับ
2. ถ้าเกิดเราเลือกว่าจะไม่โจมตีในครั้งแรกแล้วเราจะหมดสิทธิ์ในการโจมตีครั้งที่ 2 ใช่ไหมครับ แม้ว่าเราจะมี mp เหลือก้อตาม

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #72 on: February 22, 2005, 02:58:14 AM »

ถามต่อๆ
1.มี item ใบนึงอ่ะคับ ที่มัน +atk แล้วบอกว่าถ้าศัตรูเป็นปีศาจจะ +atk อีกแบบ แล้ว ถ้าเราเป็นหุ่นยนต์จะเพิ่ม mp2 ถ้าศัตรูเป็นปีศาจแล้วเราเป็นหุ่นยนต์ล่ะ itemจะมีผลยังไงมั่งอ่ะคับ
ในกรณีถ้าเราเป็นห่นยนต์ แล้วศัตรูเป็นปีศาจ แล้วเราใช้คฑาปราบปีศาจ จะได้รับ effect ทั้ง 2 อย่างครับ คือ เราได้ mp+2 และ At+4 ด้วย

2.เวลาตก event แล้วได้เดินหน้า,ถอยหลังไปช่องอื่นเนี่ย เราจะได้ผลของช่องใหม่รึปล่าวคับ
ได้ผลจาก effect ที่เกิดขึ้นใหม่ด้วยครับ

3.ไม่มีที่ไหนขายที่นับพลังมั่งเลยหรอ
ไม่เห็นมีนะ ใช้กระดาษ+ดินสอ จดเอาก็ดีครับ กันการโกงด้วยนะ

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #73 on: February 22, 2005, 03:02:52 AM »

1. การใช้การ์ดที่บอกว่าให้เดินหน้าหรือถอยหลัง 1 ช่องหน่ะครับ ผมว่าน่าจะใช้ก่อนที่ผู้เล่นจะได้รับผลของ event ที่เขาเดินไปตกไม่ใช่หรือครับ เพราะในการ์ดเขียนว่าให้ใช้หลังจากที่ผู้เล่นเดินจบ(อะไรประมาณเนี้ย) ก้อควรจะเป็นก่อนที่เขาจะเปิด event รึป่าวครับ ดังนั้นพอเขาเปิดได้ event ให้ไปยังที่ต่างๆก้อไม่น่าจะใช้การ์ดพวกนี้ได้อีก ผมเข้าใจถูกรึป่าวครับ
เข้าใจถูกต้องครับ

2. ถ้าเกิดเราเลือกว่าจะไม่โจมตีในครั้งแรกแล้วเราจะหมดสิทธิ์ในการโจมตีครั้งที่ 2 ใช่ไหมครับ แม้ว่าเราจะมี mp เหลือก้อตาม
ถ้าไม่ยอมโจมตีในครั้งแรก ก็หมดสิทธิ์โจมตีในครั้งที่ 2 ครับ เพราะฉะนั้นเข้าใจถูกต้องแล้ว
« Last Edit: February 22, 2005, 03:22:02 AM by S_A_Y » Logged

Kadsae
Member

« Reply #74 on: March 17, 2005, 11:51:52 AM »

ผมอยากรู้ว่าถ้ามีการ์ดmpในมือแล้วเราเกนมาจะได้mpสูงสุดเท่าไหร่ ???

โยศิ, องเมียวดอกซากุระ
Member

Email
« Reply #75 on: March 17, 2005, 11:56:16 AM »

Quest master ไม่มี MP Max ครับ

เกนเท่าไหร่ก็ได้ ;D

แต่ยังไม่เคยเห้นใครทำเอมพีร้อยล้านได้เลยนะ :P

ปล. ให้ติลำบากมานานแล้ว มาช่วยมั้ง ;)

aood
Member

« Reply #76 on: June 06, 2005, 02:48:15 PM »

ุถามหน่อยคร้าบ ???

1.ถ้าปีศาจโจมตีโดยใช้ท่าพิเศษของตัวละคร (at 2 hp+1 โดยจ่าย mp 3) แล้วฝ่ายตรงข้ามมีพลังรับ 2 ถามว่า ปีศาจจะได้ hp ไหม

2.การ์ดพวกที่มีผลในการ์ดทำลายการ์ด แลกการ์ด ถามว่า ต้องให้คนที่ใช้การ์ดเลือกได้ไหม (แบบ A ใช้กะ B แล้ว B ต้องให้ A เห็นไพ่ทั้งหมดเพื่อเลือก หรือว่า A หยิบเลือกแบบสุ่มเอา)

3.ถามว่า การ์ด item มีกี่ใบ และการ์ด event มีกี่ใบ ครับ (แบบเล่นนอกสถานที่บ่อยๆอ่ะครับ กลัวหาย เลยขอเชคครับ ถ้าเป็นไปได้ ขอ List การ์ดยิ่งดีครับ)    :-*

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #77 on: June 06, 2005, 11:28:35 PM »

ุถามหน่อยคร้าบ ???

1.ถ้าปีศาจโจมตีโดยใช้ท่าพิเศษของตัวละคร (at 2 hp+1 โดยจ่าย mp 3) แล้วฝ่ายตรงข้ามมีพลังรับ 2 ถามว่า ปีศาจจะได้ hp ไหม
พลังรับ หมายถึง shield หรือเปล่าครับ
ถ้าหมายถึง shield ปีศาจก็ยังได้รับ hp+1 ครับ

2.การ์ดพวกที่มีผลในการ์ดทำลายการ์ด แลกการ์ด ถามว่า ต้องให้คนที่ใช้การ์ดเลือกได้ไหม (แบบ A ใช้กะ B แล้ว B ต้องให้ A เห็นไพ่ทั้งหมดเพื่อเลือก หรือว่า A หยิบเลือกแบบสุ่มเอา)
โดยปกติให้ B เป็นคนที่เลือกทิ้งเองครับ ยกเว้นการ์ดนั้นๆ จะสั่งให้ A ทิ้งครับ

3.ถามว่า การ์ด item มีกี่ใบ และการ์ด event มีกี่ใบ ครับ (แบบเล่นนอกสถานที่บ่อยๆอ่ะครับ กลัวหาย เลยขอเชคครับ ถ้าเป็นไปได้ ขอ List การ์ดยิ่งดีครับ)    :-*
Item มี 68 ใบ ส่วน Event มี 57 ใบครับ
ส่วน list card ต้องถามพี่ๆ ก่อนว่าให้ลงหรือเปล่า เพราะผมมี list card ที่อ่านแล้วเข้าใจง่ายไว้ฉบับนึง พิมพ์เสร็จแล้ว เหลือแต่ตรวจทานความถูกต้องครับ
« Last Edit: June 06, 2005, 11:29:52 PM by S_A_Y » Logged

aood
Member

« Reply #78 on: June 09, 2005, 12:27:41 PM »

ถามอีกแล้วค้าบ

1.ช่วยอธิบาย ดาบ crimson และ keen หน่อยครับ ไม่รู้ว่าเข้าใจถูกไหม
(เข้าใจว่า ถ้า A มี at 6 จะโจมตีเป็น [6,6] ในการโจมตีฟรี และ [6,6] ในการโจมตีครั้งที่สอง ถ้า B มีshield 3 การโจมตีฟรีจะเป็น [3,3] ซึ่งรวมกันเป็น 6 หรือว่าจะเอา [6+6] ก่อนแล้วค่อยมาหักลบ shield ครับ

และถ้า B ติดเกราะลมที่ทำให้การโจมตีมาเหลือแค่ 1
 A จะโจมตีได้เป็น [1,1] ในการโจมตีฟรี และ [1,1] ในการโจมคีครั้งที่สอง)

2.ความสามารถนักเวทย์ชายทำลายการ์ได้ทุกใบนี่ มียกเว้นพวกการ์ดภูตไหมครับ
การ์ดภูดก็เช่น ภูตดิน(+ shield 4) ภูตลม คือแบบว่าการ์ดมันจะไม่เหมือนอาวุธรับ/รุก นะครับ
« Last Edit: June 09, 2005, 01:19:22 PM by aood » Logged

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #79 on: June 09, 2005, 03:12:54 PM »

ถามอีกแล้วค้าบ

1.ช่วยอธิบาย ดาบ crimson และ keen หน่อยครับ ไม่รู้ว่าเข้าใจถูกไหม
(เข้าใจว่า ถ้า A มี at 6 จะโจมตีเป็น [6,6] ในการโจมตีฟรี และ [6,6] ในการโจมตีครั้งที่สอง ถ้า B มีshield 3 การโจมตีฟรีจะเป็น [3,3] ซึ่งรวมกันเป็น 6 หรือว่าจะเอา [6+6] ก่อนแล้วค่อยมาหักลบ shield ครับ

และถ้า B ติดเกราะลมที่ทำให้การโจมตีมาเหลือแค่ 1
 A จะโจมตีได้เป็น [1,1] ในการโจมตีฟรี และ [1,1] ในการโจมคีครั้งที่สอง)
ผมยังไม่ค่อยเข้าใจคำถาม แต่พอจะตอบได้เป็นแบบนี้นะครับ
ถ้า A เป็นฝ่ายโจมตีได้ฟรี มี At 6 แล้วใช้ไอเท็มดาบ crimson&keen เนี่ย การโจมตีฟรีในตอนแรกก็จะ At 6 ครับ แล้วโจมตีอีกทีด้วย At 6 เหมือนกัน(โดยไม่นับเป็นการโจมตีเพิ่ม)

ถ้า B ใช้ไอเท็มที่เป็น shield +3  ให้เราเลือกว่าจะ shield +3 ตอนโจมตีฟรี หรือ ตอนโจมตีอีกที(ผลจากไอเท็มดาบ crimson&keen) สมมติตัวอย่างเลือก shield ตอนโจมตีฟรีนะครับ
A โจมตี B ด้วย At 6 แต่ถูก shield เหลือ At 3     แล้วโจมตีอีกครั้งด้วย At 6 ผลจากไอเท็มkrimson&keen ครับ

ถ้าเลือก shield +3 ตอนโจมตีอีกครั้ง(ผลจากไอเท็มฯ) ก็ทำนองเดียวกันกับกรณีที่ยกตัวอย่างนะครับ แต่ B จะถูก A โจมตีด้วย At 6 ก่อน แล้วจึงถูกโจมตีด้วย At 3 ทีหลัง

สรุปคือ B ถูก A โจมตีด้วย At 6+(6-3)=9 หรือ (6-3)+6=9 ครับ

ถ้า B ใช้ไอเท็มเกราะลม ทำให้การโจมตีเหลือ 1  ผลที่เกิดคือ B ต้องเลือกใช้ว่าจะให้ item ทำงานตอนโจมตีฟรี หรือ ตอนโจมตีอีกครั้ง(ผลจากไอเท็มฯ) จะเป็นดังนี้ครับ
A จะโจมตี B ด้วย At 6 จากนั้น B ใช้ไอเท็มเกราะลม ทำให้ At ของ A เหลือ 1   จากนั้น B โดน A โจมตีอีกทีด้วย At 6 ครับ

เหมือนกรณีข้างบนแหละครับ สรุปคือ At ของ A จะเหลือ 1+6=7 หรือ 6+1=7 ครับ

2.ความสามารถนักเวทย์ชายทำลายการ์ได้ทุกใบนี่ มียกเว้นพวกการ์ดภูตไหมครับ
การ์ดภูดก็เช่น ภูตดิน(+ shield 4) ภูตลม คือแบบว่าการ์ดมันจะไม่เหมือนอาวุธรับ/รุก นะครับ
การ์ดภูติ หรือ การ์ดแนวตั้ง ถือเป็นไอเท็มเหมือนกันครับ นักเวทย์ชายสามารถใช้ skill ทำลายได้ครับ
« Last Edit: June 09, 2005, 03:20:04 PM by S_A_Y » Logged

^WarmUP^
Member

« Reply #80 on: July 02, 2005, 04:49:12 AM »

คือผมอยากทราบว่าเพราะเทพสงคามนี่ใช้เมื่อไหร่แล้วเกิดผลยังไงครับ
งงมากๆเลยง่ะ ยกตัวอย่างให้ด้วยนะครับ ขอบคุนมาก  :D

ป.ล.จะมีคนตอบไหมหว่า  :P

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #81 on: July 03, 2005, 02:24:35 AM »

คือผมอยากทราบว่าเพราะเทพสงคามนี่ใช้เมื่อไหร่แล้วเกิดผลยังไงครับ
งงมากๆเลยง่ะ ยกตัวอย่างให้ด้วยนะครับ ขอบคุนมาก  :D
แยกวิธีใช้ไอเท็มนี้เป็น 2 กรณีนะครับ

กรณีแรก ใช้เมื่อเราตกช่องที่โจมตี hp เช่น สะพานขาด hp -4 เป็นต้น แล้วรวมไปถึงการโจมตีhp โดยตรงจากไอเท็มของผู้เล่น เช่น ไอเท็มเรนโบว์เบิร์ด ผู้เล่นคนอื่นทุกคน hp-3 ครับ เมื่อเราใช้ไอเท็มใบนี้จากกรณีที่ยกตัวอย่าง ผลคือ ทำให้เราไม่โดน effect นั้นๆ เลยครับ เรียกง่ายๆ คือ ไม่ต้องลด hp นั่นเอง

แต่ถ้าเป็นการ์ดบางอย่าง เช่น บลูไทเกอร์กริฟฟิน ทำให้ผู้เล่นคนถูกโจมตี hp-4 เรา hp-1  ถ้าผู้เล่นคนอื่นใช้การ์ดเกราะเทพสงคราม ผู้เล่นคนนั้นก็ไม่ต้องลด hp ครับ  แต่เราถ้าเราใช้ไอเท็มเกราะเทพสงคราม เราก็ยัง hp-1 อยู่ครับ เพราะมันเป็นการลด hp โดยตรงครับ ไม่ใช่เป็นการโจมตีจากภาคสนามครับ

กรณีสอง ใช้เมื่อถูกฝ่ายตรงข้ามโจมตีครับ วิธีใช้ง่ายๆ คือ
นาย A เป็นฝ่ายโจมตีนาย B
นาย A โจมตีพร้อมกับใช้ไอเท็ม +At เรียบร้อยแล้ว นาย B จึงใช้ไอเท็มเกราะเทพสงคราม ผลที่ได้คือ นาย B ไม่รับ damage ทำให้ B ไม่เสีย hp เลยครับ

นี่ไงครับ คนตอบ ตอบช้า/ตอบเร็ว ผมมาตอบแน่นอนครับ
ถ้ายังสงสัย หรือไม่เข้าใจตรงไหน ก็โพสถามได้ครับ

« Last Edit: July 04, 2005, 02:09:43 AM by S_A_Y » Logged

NoXMagiS
Member

« Reply #82 on: July 03, 2005, 02:43:58 AM »

แยกวิธีใช้ไอเท็มนี้เป็น 2 กรณีนะครับ

กรณีแรก ใช้เมื่อเราตกช่องที่โจมตี hp เช่น สะพานขาด hp -4 เป็นต้น แล้วรวมไปถึงการโจมตีhp โดยตรงจากไอเท็มของผู้เล่น เช่น ไอเท็มเรนโบว์เบิร์ด ผู้เล่นคนอื่นทุกคน hp-3 ครับ เมื่อเราใช้ไอเท็มใบนี้จากกรณีที่ยกตัวอย่าง ผลคือ ทำให้เราไม่โดน effect นั้นๆ เลยครับ เรียกง่ายๆ คือ ไม่ต้องลด hp นั่นเอง

แต่ถ้าเป็นการ์ดบางอย่าง เช่น บลูไทเกอร์กริฟฟิน ทำให้ผู้เล่นคนถูกโจมตี hp-4 เรา hp-1  ถ้าผู้เล่นคนอื่นใช้การ์ดเกราะเทพสงคราม ผู้เล่นคนนั้นก็ไม่ต้องลด hp ครับ  แต่เราถ้าเราใช้ไอเท็มเกราะเทพสงคราม เราก็ยัง hp-1 อยู่ครับ เพราะมันเป็นการลด hp โดยตรงครับ ไม่ใช่เป็นการโจมตีจากภาคสนามครับ[/s]

กุงๆ ผิดรึป่าวขอรับ Text มันบอกว่า (ถามเราไปรอบนึงแล้วไม่ใช่หลอหว่า)
เป็น โล่+รองเท้า ความสามารถ : การ์ดใบนี้ใช้เมื่อเราโดนโจมตีในฉากสนาม ป้องกันการโจมตีของฝ่ายตรงข้าม

"ใช้เมื่อเราตกช่องที่โจมตี hp เช่น สะพานขาด hp -4 เป็นต้น " อันนี้ผมขอค้าน

มันต้องให้ฝ่ายตรงข้ามยิงมาไม่ใช่หลอกุงๆ

กรณีสอง ใช้เมื่อถูกฝ่ายตรงข้ามโจมตีครับ วิธีใช้ง่ายๆ คือ
นาย A โจมตีพร้อมกับใช้ไอเท็ม +At เรียบร้อยแล้ว นาย B จึงใช้ไอเท็มเกราะเทพสงคราม ผลที่ได้คือ นาย B ไม่รับ damage ทำให้ B ไม่เสีย hp เลยครับ
[/s]

กุงๆ อันนี้เราไม่รู้ว่าเราเข้าใจถูกรึผิดนะ แต่เราว่าเข้าใจถูก เพราะเคยถามเจ๊จิงแล้ว คือ ฉากสนามนะครับ ไม่ใช่ฉากต่อสู้ เขาแยกกันครับ เพราะมันมี -รองเท้า- อยู่ ใช้ได้เฉพาะฉากสนามครับ

นี่ไงครับ คนตอบ ตอบช้า/ตอบเร็ว ผมมาตอบแน่นอนครับ
ถ้ายังสงสัย หรือไม่เข้าใจตรงไหน ก็โพสถามได้ครับ

« Last Edit: July 04, 2005, 02:21:28 AM by S_A_Y » Logged

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #83 on: July 03, 2005, 05:21:28 AM »

กุงๆ ผิดรึป่าวขอรับ Text มันบอกว่า (ถามเราไปรอบนึงแล้วไม่ใช่หลอหว่า)
เป็น โล่+รองเท้า ความสามารถ : การ์ดใบนี้ใช้เมื่อเราโดนโจมตีในฉากสนามป้องกันการโจมตีของฝ่ายตรงข้าม
"ใช้เมื่อเราตกช่องที่โจมตี hp เช่น สะพานขาด hp -4 เป็นต้น " อันนี้ผมขอค้าน
มันต้องให้ฝ่ายตรงข้ามยิงมาไม่ใช่หลอกุงๆ

ผิดนะครับ เพราะพวกช่องสะพานขาด ตกน้ำ พวกนี้ถือเป็นการโจมตีฉากสนามทั้งหมดครับ ยกเว้น effect ที่เกิดจาก event จะไม่สามารถใช้ไอเท็มเกราะเทพสงครามได้ครับ

กุงๆ อันนี้เราไม่รู้ว่าเราเข้าใจถูกรึผิดนะ แต่เราว่าเข้าใจถูก เพราะเคยถามเจ๊จิงแล้ว คือ ฉากสนามนะครับ ไม่ใช่ฉากต่อสู้ เขาแยกกันครับ เพราะมันมี -รองเท้า- อยู่ ใช้ได้เฉพาะฉากสนามครับ

เข้าใจถูกครับ แต่ยังเข้าใจถูกไม่หมดครับ คือ ฉากสนามกับฉากต่อสู้มันคนละความหมายกัน แต่ไอเท็มเกราะเทพสงครามมี 2 ความสามารถ[/color] คือ (อันนี้ผมเข้าใจว่า โอ๊คอ่านรวมเป็นความสามารถอันเดียว ทำให้แปลความหมายของไอเท็มผิด)
รูปรองเท้า >> ทำให้ไม่โดนโจมตีจากภาคสนาม
รูปโล่ >> ทำให้เราไม่โดนการโจมตีของฝ่ายตรงข้าม
ดังนั้น เราสามารถใช้ในการป้องกันการโจมตีฝ่ายตรงข้ามได้ด้วย (ไม่งั้นมันจะมีสัญลักษณ์โล่ทำไมหล่ะ?)

สงสัยตรงไหน โพสถามได้อีกนะครับ ตอบให้กระจ่างชัดเจนแน่นอน

« Last Edit: July 04, 2005, 02:10:18 AM by S_A_Y » Logged

^WarmUP^
Member

« Reply #84 on: July 03, 2005, 01:59:22 PM »

อ่า ขอบคุงมากคับสำหรับคำตอบ(คาดไม่ถึงว่าจะตอบ ป.ล.ด้วย)
นึกว่ากระทู้เก่าแล้วจะไม่มีคนมาดูอ่ะคับ พอดีเพิ่งเคยมา  :P

สรุปคือ ถ้าผู้เล่นอื่นใช้การ์ดโจมตีเราโดยตรง(รูปรองเท้า)ก็ป้องกันได้
แต่ถ้าเราเป็นคนใช้การ์ดอย่าง บลูไทเกอร์กริฟฟิน-นักรบเทพสวรรค์ เราก็ถูกลดhpเองตามปกติใช่มะคับ
ถ้าผู้เล่นอืนโจมตีตามปกติ ก็ป้องกันได้

แล้วถ้าเป็นอย่าง ปิศาจ ใช้เคียวดูดวิญญาณ ที่-hpคนอื่นโดยตรงด้วย อันนี้ป้องกันได้รึป่าวคับ

ป.ล.ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบคับ  :)

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #85 on: July 03, 2005, 10:24:44 PM »

อ่า ขอบคุงมากคับสำหรับคำตอบ(คาดไม่ถึงว่าจะตอบ ป.ล.ด้วย)
นึกว่ากระทู้เก่าแล้วจะไม่มีคนมาดูอ่ะคับ พอดีเพิ่งเคยมา  :P
กระทู้นี้รวบรวมคำถามได้มากที่สุดแล้วหล่ะครับ ลองอ่านคำถาม/คำตอบหน้าแรกๆ ดูครับ จะทำให้แม่นกฎมากขึ้น

สรุปคือ ถ้าผู้เล่นอื่นใช้การ์ดโจมตีเราโดยตรง(รูปรองเท้า)ก็ป้องกันได้ใช่ครับ
แต่ถ้าเราเป็นคนใช้การ์ดอย่าง บลูไทเกอร์กริฟฟิน-นักรบเทพสวรรค์ เราก็ถูกลดhpเองตามปกติใช่มะคับใช่ครับ ถ้าคนอื่นใช้ คนนั้นก็ไม่โดน แต่ถ้าเราใช้ก็ต้องลด hp อยู่ดี
ถ้าผู้เล่นอืนโจมตีตามปกติ ก็ป้องกันได้ใช่ครับ

แล้วถ้าเป็นอย่าง ปิศาจ ใช้เคียวดูดวิญญาณ ที่-hpคนอื่นโดยตรงด้วย อันนี้ป้องกันได้รึป่าวคับ
ไอเท็มที่บอก ไม่ได้ชื่อ เคียวดูดวิญญาณ นะครับ จริงๆ แล้วไอเท็มนั้นชื่อ คทาจอมมาร ม่ะใช่หรอ -_-"
อย่างกรณี นาย A เป็นปีศาจแล้วใช้ไอเท็มคทาจอมมาร พร้อมกับโจมตีแบบปกติ ทำให้นาย A มี At 2+1 และนาย B hp-3   แต่ถ้านาย B ใช้ไอเท็มเกราะเทพสงคราม ผลคือ นาย B ป้องกันการโจมตี แต่ต้อง hp-3 จากความสามารถสุดท้ายของคทาจอมมาร เพราะมันไม่ใช่การโจมตี

เหมือนกับกรณีของไอเท็มมังกรวอลฮิล ด้วยครับ มันเป็นการลด hp โดยตรง ไม่ใช่การโจมตี ดังนั้นจึงไม่สามารถใช้ไอเท็มเกราะเทพสงคราม หรือไอเท็ม +shield เพื่อป้องกันตัวเองได้ครับ

ป.ล.ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบคับ  :)

« Last Edit: July 04, 2005, 02:10:48 AM by S_A_Y » Logged

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #86 on: July 04, 2005, 02:19:29 AM »

ผมรั่วจนได้นะครับ หลังจากได้ปรึกษา/รับคำยืนยันคำถามเรื่องใหม่ ผลปรากฏคือ ....

"เกราะเทพสงครามใช้ป้องกันได้เฉพาะป้องกันการโจมตีจากไอเท็มที่โจมตีเข้า Hp โดยตรงเพียงอย่างเดียวนะครับ"

ยกตัวอย่างเช่น นาย A ใช้การ์ดไอเท็มเบบี้ดราก้อน hp-2 ใส่นาย B   จากนั้นนาย B ใช้ไอเท็มเกราะเทพสงคราม ผลคือ นายB ไม่ต้องลด Hp ครับ

แล้วสาเหตุที่มีสัญลักษณ์โล่ ก็เพราะตอนที่ผู้เล่นใดๆ ใช้การ์ดใบนี้ ผู้เล่นคนนั้นถือว่าเป็นฝ่ายตั้งรับครับ

ดังนั้นขอให้ปรับความเข้าใจกันใหม่น้า (รวมถึงตัวผมด้วย  :-[)

NoXMagiS
Member

« Reply #87 on: July 04, 2005, 02:35:55 AM »

เหงหมาย เซย์กุงเอ้ย รั่วจนได้ บอกแล้วๆ ม่ายเชื่อ เหอๆๆๆๆ โดนรั่วเลยเหงมะ

แล้วก็ เน้นนะครับ Damage นั้นต้องมาจาก ฝ่ายตรงข้าม และ ในฉากสนามเท่านั้นนะครับ
« Last Edit: July 04, 2005, 02:36:35 AM by Blackmage » Logged

Kadsae
Member

« Reply #88 on: December 06, 2005, 07:08:44 PM »

ผมอยากรู้ว่าเมื่อไหร่จะออกภาคไฮดร้ามาแล้วขอวิธีการเล่นแบบภาคใหม่ด้วย ???

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #89 on: December 06, 2005, 09:10:35 PM »

ผมอยากรู้ว่าเมื่อไหร่จะออกภาคไฮดร้ามาแล้วขอวิธีการเล่นแบบภาคใหม่ด้วย ???
คาดว่า คงเป็นปีหน้า (2549) ครับ เพราะพี่ปอเคยแง้มๆ บอกไว้ แต่อาจจะมีคาดเคลื่อนได้ ยังไงก็ติดตามข่าวคราว Quest Master 2 : ตะลุยเกราะไฮดร้า ได้ในเว็บนี้แหละครับ

ส่วนวิธีการเล่นนั้น ตอนนี้ทางบริษัทได้มี QM2 ไว้ให้เล่นที่ร้าน Heaven Light มาบุญครองชั้น 7 ครับ ลองเล่นไปพลางๆ ก่อนน้า

chethkung
Member

« Reply #90 on: December 28, 2005, 01:14:47 AM »

อยากทราบว่า ถ้า....
ผู้เล่นA เป็นผู้โจมตีผู้เล่นB
ผู้เล่นA ทอยลูกเต๋าได้ MP 4
ผู้เล่นB ทอยลูกเต๋าได้ MP 0
ผู้เล่นA โจมตีด้วยค่าโจมตีฟรีก่อน
ผู้เล่นB ไม่สามารถทำอะไรได้
ผู้เล่นA ยังสามารถโจมตีเป็นครั้งที่2ได้ไหมครับ
(พอดีเพิ่งเริ่มเล่นกะเพื่อนอะครับ เพื่อนบอกว่า ถ้าอีกฝ่ายไม่โจมตีสวน เราจะไม่สามารถโจมตีได้)

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #91 on: December 28, 2005, 11:00:47 PM »

อยากทราบว่า ถ้า....
ผู้เล่นA เป็นผู้โจมตีผู้เล่นB
ผู้เล่นA ทอยลูกเต๋าได้ MP 4
ผู้เล่นB ทอยลูกเต๋าได้ MP 0
ผู้เล่นA โจมตีด้วยค่าโจมตีฟรีก่อน
ผู้เล่นB ไม่สามารถทำอะไรได้
ผู้เล่นA ยังสามารถโจมตีเป็นครั้งที่2ได้ไหมครับ
(พอดีเพิ่งเริ่มเล่นกะเพื่อนอะครับ เพื่อนบอกว่า ถ้าอีกฝ่ายไม่โจมตีสวน เราจะไม่สามารถโจมตีได้)

ผู้เล่น A สามารถโจมตี B ได้ครับ แต่ถ้าโจมตีครั้งนี้เสร็จแล้ว ก็จะโจมตีไม่ได้อีกในการต่อสู้ครั้งนี้
แม้ MP จะเหลืออยู่ก็ตาม เพราะใน 1 การต่อสู้ ผู้เล่นแต่ละคนสามารถโจมตีได้ 2 ครั้งเท่านั้น(รวมถึงการตีฟรีด้วย)

milano
Member

Email
« Reply #92 on: March 03, 2006, 12:26:38 AM »

ถ้าเดินไปหยุดที่เดียวกันต้องสู้กันไหมคับ

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #93 on: March 03, 2006, 01:50:12 AM »

ถ้าเดินไปหยุดที่เดียวกันต้องสู้กันไหมคับ
สู้ครับ แต่ช่องที่ไปตกจะเกิดผลก่อนที่จะสู้กันนะ เช่น ถ้าตกในช่องไอเท็ม ก็ให้หยิบไอเท็มก่อนที่จะสู้ แต่ถ้าตกในช่องดาบ จะพิเศษนิดนึง ให้ดูตัวอย่างตามนี้นะครับ
สมมติ B อยู่ในช่องดาบ แล้ว A มาตกช่องเดียวกับ B ผลที่เกิดจากช่องดาบเกิดก่อนจึงแยกกรณีเป็นแบบนี้
- A เลือกโจมตี C ถ้าเลือกกรณีนี้ พอจบการต่อสู้ A ก็จะไปสู้กับ B อีกที
- A เลือกโจมตี B ถ้าเลือกกรณีนี้ พอจบการต่อสู้ A ก็"ไม่ต้อง"สู้กับ B อีก
สรุปคือ ถูกโจมตีได้แค่ครั้งเดียว นั่นเอง

ХeЯхe$-КunG АррЯeйтiсЕ $Аiйт
Member

« Reply #94 on: August 02, 2006, 01:52:33 AM »

ถ้ามีคนใช้ไอเทมโจมตีใส่ผู้เล่น1คนด้วยat2เขาเลือกเราแล้วเราป้องกันการโจมตีจากสนามแล้วจะไปโดนคนอื่นไม๊ครับ
แล้วถ้าเกิดเป็นไอเทมตีออล(ตีผู้เล่นคนอื่นทุกคน)แบบนี้จะป้องกันได้ไม๊ ;D

Sabina
Member

« Reply #95 on: September 02, 2006, 11:23:33 PM »

ผมอยากรู้อ่าครับถ้าเล่น 4-5 คนหรือ 1 2 3 6 7 8 อ่าครับจะใช้เวลากี่นาทีเอาแบเวลามาตรฐานอ่าครับ

ปล.บอร์ดนี้ไม่ค่อยมีใครเข้ามาเยยไม่มีคนตอบ

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #96 on: September 03, 2006, 03:37:07 AM »

ถ้ามีคนใช้ไอเทมโจมตีใส่ผู้เล่น1คนด้วยat2เขาเลือกเราแล้วเราป้องกันการโจมตีจากสนามแล้วจะไปโดนคนอื่นไม๊ครับ
ถ้าหมายถึงไอเท็มเกราะเทพสงครามหล่ะก็ ไม่สามารถใช้ในกรณีโดนโจมตีแบบปกติครับ

จะสามารถใช้ไอเท็มนี้ได้ต่อเมื่อถูกการ์ดไอเท็มรูปรองเท้า -hp โดยตรงเท่านั้นครับ

แล้วถ้าเกิดเป็นไอเทมตีออล(ตีผู้เล่นคนอื่นทุกคน)แบบนี้จะป้องกันได้ไม๊ ;D
Quest Master ไม่มีโจมตีAll นะครับ

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #97 on: September 03, 2006, 03:43:14 AM »

ผมอยากรู้อ่าครับถ้าเล่น 4-5 คนหรือ 1 2 3 6 7 8 อ่าครับจะใช้เวลากี่นาทีเอาแบเวลามาตรฐานอ่าครับ
ถ้าในการแข่งกัน จะแบ่งเป็นโต๊ะ 4-5 คนครับ โดยจะใช้เวลา 45 นาที อาจจะมากหรือน้อยกว่านี้ตามเห็นสมควรครับ

ปล.บอร์ดนี้ไม่ค่อยมีใครเข้ามาเยยไม่มีคนตอบ
ถ้ามีคำถามเกี่ยวกับ Quest Master หรือ Mage Battle ผมก็เข้ามาตอบตลอดครับ แต่โดยปกติ บอร์ดนี้ไม่ค่อยมีคนเข้ามาซักเท่าไหร่อ่ะครับ 

Sabina
Member

« Reply #98 on: September 03, 2006, 10:17:21 AM »

เออแล้วแต่ในละตาสามารถโจมตีได้ 2 ทีใช่มั้ยครับรวมตีฟรี เป็น 1

สมมุติเราถูกตี 2 แล้วใช้ Shield+3 จะได้ Hp +1 หรือไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ
« Last Edit: September 03, 2006, 10:21:39 AM by Sabina » Logged

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #99 on: September 03, 2006, 11:23:47 PM »

เออแล้วแต่ในละตาสามารถโจมตีได้ 2 ทีใช่มั้ยครับรวมตีฟรี เป็น 1
ใช่ครับ

สมมุติเราถูกตี 2 แล้วใช้ Shield+3 จะได้ Hp +1 หรือไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ
แค่ป้องกันเท่านั้นครับ ไม่ได้ Hp+1 ครับ

lllkitkunglll
Member

Email
« Reply #100 on: September 04, 2006, 05:00:38 AM »

1.อยากทราบว่า ไอเทม "นักรบสวรรค์"นี่ คนร่ายต้องทิ้งการ์ดไหมคับ เพราะมันบอกผู้เล่นทุกคนทิ้งไอเทมทุกใบในมือ ???
2.ผมอยากได้"เกาะไฮดร้า"อ่าคับอยากทราบว่าหาได้จากที่ไหนคับ :-[

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #101 on: September 04, 2006, 05:29:45 AM »

1.อยากทราบว่า ไอเทม "นักรบสวรรค์"นี่ คนร่ายต้องทิ้งการ์ดไหมคับ เพราะมันบอกผู้เล่นทุกคนทิ้งไอเทมทุกใบในมือ ???
คนร่ายก็ต้องทิ้งด้วยครับ

2.ผมอยากได้"เกาะไฮดร้า"อ่าคับอยากทราบว่าหาได้จากที่ไหนคับ :-[
ยังไม่มีจำหน่ายครับ ถ้าอยากเล่นต้องเล่นที่ร้าน Heaven Light MBK ชั้น 7 หรือตามงานแข่งใหญ่ครับ

Judge
Member

Email
« Reply #102 on: February 26, 2007, 10:04:11 PM »

ขอถามหน่อยครับ
มี event อยู่ใบนึง จำไม่ได้ว่าชื่ออะไร (ขอโทษด้วยครับ) รู้สึกจะเจอแม่ชี หรืออะไรนี่แหละ ที่ให้ทอยลูกเต๋าแดง แล้วถ้าได้ดาบ ให้ไปที่โบสถ์ (ได้เลข จะทำอะไรจำไม่ได้อะ) แต่ถ้าเป็นปิศาจ ให้หยุดเดิน 1 ตา และไม่ได้ทอยลูกเต๋า

จะถามว่า ถ้าปิศาจไปตกช่องนี้ แล้วทอยได้ดาบ (คือปกติต้องไปที่โบสถ์) ปิศาจต้องไปที่โบสถ์ก่อนและไม่ได้ทอยลูกเต๋าเพิ่ม Hp  แล้วค่อยหยุดเดิน 1 ตา หรือว่าอยู่ที่เดิม แล้วหยุดเดิน 1 ตา

ส่วนตัวคิดว่า ให้ไปที่โบสถ์ก่อน แล้วค่อยหยุดเดิน 1 ตา เพราะมีบอกว่า "และไม่ได้ทอยลูกเต๋า" ซึ่งน่าจะหมายถึง ไปที่โบสถ์แล้ว ก็ไม่ได้ทอยลูกเต๋าเพิ่ม Hp

ขอถามของ MB ด้วยครับ
ถ้าจะ change class เป็น Necromancer แต่ในมือไม่มี Skill card ให้ทิ้งเลย จะ change class ได้มั้ย
(คิดว่าได้ แต่ card ใน shrine จะไม่ถูกนำกลับเข้ากอง)
« Last Edit: February 26, 2007, 10:06:49 PM by Phenomenon Knight, the Legend » Logged

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #103 on: February 27, 2007, 05:52:49 AM »

ขอถามหน่อยครับ
มี event อยู่ใบนึง จำไม่ได้ว่าชื่ออะไร (ขอโทษด้วยครับ) รู้สึกจะเจอแม่ชี หรืออะไรนี่แหละ ที่ให้ทอยลูกเต๋าแดง แล้วถ้าได้ดาบ ให้ไปที่โบสถ์ (ได้เลข จะทำอะไรจำไม่ได้อะ) แต่ถ้าเป็นปิศาจ ให้หยุดเดิน 1 ตา และไม่ได้ทอยลูกเต๋า

จะถามว่า ถ้าปิศาจไปตกช่องนี้ แล้วทอยได้ดาบ (คือปกติต้องไปที่โบสถ์) ปิศาจต้องไปที่โบสถ์ก่อนและไม่ได้ทอยลูกเต๋าเพิ่ม Hp  แล้วค่อยหยุดเดิน 1 ตา หรือว่าอยู่ที่เดิม แล้วหยุดเดิน 1 ตา
หยุดเดิน 1 ตา และไม่ต้องทอยลูกเต๋าครับ

ส่วนตัวคิดว่า ให้ไปที่โบสถ์ก่อน แล้วค่อยหยุดเดิน 1 ตา เพราะมีบอกว่า "และไม่ได้ทอยลูกเต๋า" ซึ่งน่าจะหมายถึง ไปที่โบสถ์แล้ว ก็ไม่ได้ทอยลูกเต๋าเพิ่ม Hp
ที่บอกว่า "ไม่ได้ทอยลูกเต๋า" นั้น หมายถึง ไม่ต้องทอยลูกเต๋าสีแดงต่างหาก

ขอถามของ MB ด้วยครับ
ถ้าจะ change class เป็น Necromancer แต่ในมือไม่มี Skill card ให้ทิ้งเลย จะ change class ได้มั้ย
(คิดว่าได้ แต่ card ใน shrine จะไม่ถูกนำกลับเข้ากอง)
เงื่อนไขไม่ครบจึง class change ไม่ได้ ซึ่งไม่เหมือน Wizard ที่สามารถทิ้งการ์ดทั้งหมด 0 ใบบนมือแล้ว class change ได้
« Last Edit: March 09, 2007, 02:13:55 AM by S_A_Y » Logged

Judge
Member

Email
« Reply #104 on: March 05, 2007, 02:43:14 AM »

ข้อสุดท้าย ได้คำตอบชัวร์แล้วยังครับ ???

S_A_Y : Edit ให้แล้ว อ่านคำตอบได้ที่ Reply บนครับ
« Last Edit: March 09, 2007, 02:14:53 AM by S_A_Y » Logged

kissnoss
Member

« Reply #105 on: August 13, 2007, 02:23:55 AM »

ตอนนี้ QM นี้

ถาคไหนล่าสุดครับ

ไอ้ V. 2ออกแล้วหรือยังอ่ะ ที่มีไฮดร้า อะไรเนี่ย

เคยเห็นกล่องV .1ล่ะ 

สนใจอยากลองเล่น

man2520
Member

Email
« Reply #106 on: February 12, 2009, 06:36:22 PM »

คือ ผมซื้อ qm มาแล้ว map มานเป็น กระดาษอะครับอย่าได้แบบสกรีนบนผ้าอะหาซื้อได้ที่ไหนครับ

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #107 on: February 13, 2009, 12:22:54 AM »

คือ ผมซื้อ qm มาแล้ว map มานเป็น กระดาษอะครับอย่าได้แบบสกรีนบนผ้าอะหาซื้อได้ที่ไหนครับ

คิดว่า แผนที่แบบกรีนลงแผ่นผ้าของ Quest Master ภาคหลัก คงไม่มีเหลือตามท้องตลาดแล้วครับ

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #108 on: February 15, 2009, 07:49:52 AM »

คิดว่า แผนที่แบบกรีนลงแผ่นผ้าของ Quest Master ภาคหลัก คงไม่มีเหลือตามท้องตลาดแล้วครับ

update ตามกระทู้นี้เลยนะครับ

ตอนนี้แผนที่แบบผ้ามีจำหน่ายแล้ว !!!

http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=48488.0

man2520
Member

Email
« Reply #109 on: February 15, 2009, 01:37:27 PM »

ถามครับ การเดินหน้าหรือถอยหลังด้วยความสามารถของกาด  event  จะได้ระบความสามารถตามช่งอะปะครับ
อธิบาย สมมติ ผมตกช่องกาวได้เปิดกาด  event แล้วกสด  event สังให้ผมเดินถอยหลัง 1 ตา ผมมาตกชอง หยิย ITEM หรือ ชืองดาบ ผมสามารถหยิบ ITEM หรือ ต่อสู่ ได้อีกอะปะครับ
 2 การไป สู้กับ HYdra ที่จุดวาปด้านบ้นอะครับสามารถไปได้ตอนไน
     ก. เดินผ่านวาป
     ข. ตกจุดวาป
 แล้วการวาปจากจุดต่างๆ นั้นสามารถวาปมาจุดที่วาปไป HYdra ได้หรือไม่ครับ
 3. Item ที่ใช้แล้วต้องทิ้งใช้ป่าวครับหรือเก็บไว้ได้
 4. แล้ว Item ที่ได้จาก HYdra ใช้ได้ตลอดอะปะครับ แล้วนับเป็น Item 1 ใน 5 ใบในมืออะปะครับ
 5. การตกช่องดาบนั้นสามารถเลือกได้ป่าวครับว่าจะ สู้ หรือ ไม่สู้ หรือ ต้องสู้อย่างเดียว
 6. กาด ตะเกียงแห่งปัญา ที่บอกว่า "ทำลาย Item ที่ฝ่ายตรงข้ามใช้อยู่ MP 0" หมายความว่า
ใช้ทำลายการ Item ขอบคนที่ใช้กาดที่จ่าย MP 0 ใช้ป่าวครับ
คุณครับ
« Last Edit: February 15, 2009, 05:26:39 PM by man2520 » Logged

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #110 on: February 15, 2009, 06:40:06 PM »

ถามครับ การเดินหน้าหรือถอยหลังด้วยความสามารถของกาด  event  จะได้ระบความสามารถตามช่งอะปะครับ
อธิบาย สมมติ ผมตกช่องกาวได้เปิดกาด  event แล้วกสด  event สังให้ผมเดินถอยหลัง 1 ตา ผมมาตกชอง หยิย ITEM หรือ ชืองดาบ ผมสามารถหยิบ ITEM หรือ ต่อสู่ ได้อีกอะปะครับ
ข้อนี้หมายถึง น้องตกในช่อง Event แล้ว Event สั่งให้น้องเดินหน้าหรือถอยหลังตามจำนวนช่องที่ระบุไว้
ซึ่งทำให้น้องไปตกในช่อง Item หรือ ต่อสู้ ใช่มั้ยครับ?
ถ้าเป็นไปตามนี้ น้องก็ต้องหยิบ Item หรือ ต่อสู้ ครับผม ถ้าถอยหลัง/เดินหน้าตกในช่อง Event อีก ก็เปิด Event อีกครับผม

2 การไป สู้กับ HYdra ที่จุดวาปด้านบ้นอะครับสามารถไปได้ตอนไน
     ก. เดินผ่านวาป
     ข. ตกจุดวาป
 แล้วการวาปจากจุดต่างๆ นั้นสามารถวาปมาจุดที่วาปไป HYdra ได้หรือไม่ครับ
ถูกต้องแล้วครับ ไม่ว่าน้องจะเดินผ่านช่อง Warp หรือตกในช่อง Warp
น้องก็สามารถ Warp เข้ามาในแผนที่ Hydra ได้ทันทีครับ

3. Item ที่ใช้แล้วต้องทิ้งใช้ป่าวครับหรือเก็บไว้ได้
ทิ้งครับผม

4. แล้ว Item ที่ได้จาก HYdra ใช้ได้ตลอดอะปะครับ แล้วนับเป็น Item 1 ใน 5 ใบในมืออะปะครับ
ใช้ได้ตามเงื่อนไขที่ระบุไว้ครับ ติดตัวเราไปตลอดเวลา และไม่นับเป็น Item บนมือครับ

5. การตกช่องดาบนั้นสามารถเลือกได้ป่าวครับว่าจะ สู้ หรือ ไม่สู้ หรือ ต้องสู้อย่างเดียว
บังคับต่อสู้ โดยที่ผู้ที่ตกช่องดาบเป็นฝ่ายโจมตีก่อนเท่านั้นครับ

6. กาด ตะเกียงแห่งปัญา ที่บอกว่า "ทำลาย Item ที่ฝ่ายตรงข้ามใช้อยู่ MP 0" หมายความว่า
ใช้ทำลายการ Item ขอบคนที่ใช้กาดที่จ่าย MP 0 ใช้ป่าวครับ
สมมติว่า ในขณะที่ต่อสู้กันอยู่ ฝ่ายตรงข้ามใช้ Item มาซักใบนึง
น้องก็สามารถจ่าย Mp 0 เพื่อทำลาย Item ใบนั้นไม่ให้ส่งผลได้ครับ

คุณครับ
ด้วยความยินดีครับ

คราวหลังน้องค่อยๆ พิมพ์ก็ได้นะครับ ไม่ต้องรีบ

บางข้อพี่อาจจะตอบไม่ค่อยเคลียนะครับ เพราะอ่านคำถามที่น้องถามแล้วยังงงๆ อยู่นิดหน่อย 

nonvip
Member

« Reply #111 on: February 15, 2009, 06:57:37 PM »

ถามคับ
1.ถ้ามีผู้เล่นสู้กับHydraอยู่ ผู้เล่นอื่นสามารถเข้าไปต่อสู้กับHydraได้ไหมคับ
2. จากข้อ1. ถ้าผู้เล่นอื่นสู้ไม่ได้แล้วเดินตกช่องสู้Hydraผลจะเป็นอย่างไร(มีคนสู้Hydraอยู่)
3. จากข้อ1. ถ้าสู้ได้จะสามารถเลือกสู้ได้ไหม และคิดเลือดHydraอย่างไร
ขอบคุณคับ

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #112 on: February 15, 2009, 11:33:02 PM »

ถามคับ
1.ถ้ามีผู้เล่นสู้กับHydraอยู่ ผู้เล่นอื่นสามารถเข้าไปต่อสู้กับHydraได้ไหมคับ
ไม่ได้ครับ เนื่องจากเวลาที่ใครซักคนเข้าต่อสู้กับ Boss Hydra แล้ว
ผู้เล่นคนอื่นๆ ต้องรอจนกว่าการต่อสู้จะจบ ซึ่งนั่นก็คือ ผู้เล่นคนนั้นชนะHydra หรือ ผู้เล่นคนนั้นตายครับผม

2. จากข้อ1. ถ้าผู้เล่นอื่นสู้ไม่ได้แล้วเดินตกช่องสู้Hydraผลจะเป็นอย่างไร(มีคนสู้Hydraอยู่)
3. จากข้อ1. ถ้าสู้ได้จะสามารถเลือกสู้ได้ไหม และคิดเลือดHydraอย่างไร
คำตอบอ่านได้จากข้อ 1. ครับ

ขอบคุณคับ
ด้วยความยินดีครับผม

nonvip
Member

« Reply #113 on: February 16, 2009, 12:15:16 AM »

ถามคับ
1.ถ้าผู้เล่นสู้ไฮดราแล้วตาย ผู้เล่นอื่นที่มาสู้ต่อต้องสู้กับไฮดราเลือดเต็มหรือ เลือดเหลือจากที่สู้กับผู้เล่นที่ตายคับ
2.ถ้าผู้เล่นสุ้กับไฮดราอยู่ ผู้เล่นอื่นที่อยู่แผนที่ไฮดราถ้าทอยลูกเต๋าแล้วได้ออกไปแผนที่หลักจะออกได้ไหมคับหรือต้องรอให้ผู้เล่นที่สู้กับไฮดราอยู่สู้จนเสร็จ
ขอบคุณครับ

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #114 on: February 16, 2009, 02:55:17 AM »

ถามคับ
1.ถ้าผู้เล่นสู้ไฮดราแล้วตาย ผู้เล่นอื่นที่มาสู้ต่อต้องสู้กับไฮดราเลือดเต็มหรือ เลือดเหลือจากที่สู้กับผู้เล่นที่ตายคับ
Hp ของ Hydra เต็มครับ คือ Hp 15

2.ถ้าผู้เล่นสุ้กับไฮดราอยู่ ผู้เล่นอื่นที่อยู่แผนที่ไฮดราถ้าทอยลูกเต๋าแล้วได้ออกไปแผนที่หลักจะออกได้ไหมคับหรือต้องรอให้ผู้เล่นที่สู้กับไฮดราอยู่สู้จนเสร็จ
คิดว่า น้องยังงงๆ เกี่ยวกับการต่อสู้กับ Hydra นิดนึงนะครับ
เอาเป็นว่า เดี๋ยวพี่จะยกตัวอย่างสมมติแทนคำตอบก็แล้วกันนะ

สมมติลำดับการเล่นเป็นดังนี้ A>B>C>A>...
A ทอยลูกเต๋าเดินตกช่อง Hydra พอดี จึงได้ต่อสู้กับ Hydra
เหตุการณ์ต่อมาคือ A จะต้องต่อสู้กับ Hydra โดยที่ B กับ C จะทำอะไรไม่ได้เลย ต้องรอจนกว่าการต่อสู้จะจบ
ซึ่งนั่นก็คือ A ตายจากการต่อสู้ หรือ A ชนะการต่อสู้
สมมติว่า A สู้กับ Hydra ชนะ
A จึงได้ Item พิเศษเพิ่ม และกลับเข้าสู่บ้านของตัวเองใน Map ปกติ และได้ Hp+8
จากนั้น B จึงจะทำการเล่นต่อได้ตามปกติครับ

ขอบคุณครับ

คิดว่าน้องน่าจะเข้าใจมากขึ้นนะครับ

nonvip
Member

« Reply #115 on: February 17, 2009, 03:24:10 AM »

คับ เข้าใจแล้วคับ  :)

Kuromaty
Member

« Reply #116 on: March 04, 2009, 02:57:40 PM »

แล้วมีการเล่นแบบParty มั้ยครับ ??? ;D

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #117 on: March 05, 2009, 01:19:44 AM »

แล้วมีการเล่นแบบParty มั้ยครับ ??? ;D

ยังไม่มีครับ แต่ผู้เล่นสามารถปรับกติกาเอง เพื่อเพิ่มความสนุกสนานได้ครับผม

kendejiz
Member

Email
« Reply #118 on: March 10, 2009, 09:47:26 PM »

ในหนึ่งการต่อสู้สามารถโจมตีได้ คนละ 2 ครั้ง โดยการผลัดกัน กำหนดให้ฝ่ายโจมตีเข้ามา เริ่มก่อน

แล้วเราสามารถให้ตัวละครเราโจมตีซ้ำท่าเดิม 2 ครั้งได้หรือไม่ครับ(ในกรณีที่เราเป็นฝ่ายป้องกัน)

เช่นถ้าหากเล่นนักดาบชาย ถูกโจมตีมา แล้วใช้ item เพิ่ม mp จนมี mp = 6 เราสามารถสั่งนักดาบชาย จ่าย mp3 โจมตี4 ไปทั้ง 2 ครั้งได้หรือไม่ครับ

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #119 on: March 11, 2009, 04:50:33 AM »

ในหนึ่งการต่อสู้สามารถโจมตีได้ คนละ 2 ครั้ง โดยการผลัดกัน กำหนดให้ฝ่ายโจมตีเข้ามา เริ่มก่อน

แล้วเราสามารถให้ตัวละครเราโจมตีซ้ำท่าเดิม 2 ครั้งได้หรือไม่ครับ(ในกรณีที่เราเป็นฝ่ายป้องกัน)

เช่นถ้าหากเล่นนักดาบชาย ถูกโจมตีมา แล้วใช้ item เพิ่ม mp จนมี mp = 6 เราสามารถสั่งนักดาบชาย จ่าย mp3 โจมตี4 ไปทั้ง 2 ครั้งได้หรือไม่ครับ

ได้ครับผม

sawr
Member

« Reply #120 on: April 17, 2009, 03:46:42 PM »

ผมมีคำถามครับ คาใจมานานแล้วครับ

1. tearsure ของนักเวทย์ชาย ที่เขียนว่า "ทำลายitemที่คู่ต่อสู้กำลังใช้อยู่ Mp0" หมายความว่าไงครับ
   - ทำลายitemที่คู่ต่อสู้กำลังใช้อยู่ เราจ่าย Mp0
     หรือว่า
   - ทำลายitemที่คู่ต่อสู้กำลังใช้อยู่ โดยที่itemนั้นมี Mp0

2. เวลาที่ผู้เล่นคนอื่นถูกย้ายช่องโดยitem (ในturnเรา) ผู้เล่นที่ถูกย้ายไปจะได้รับผลของช่องที่ถูกย้ายไปรึไม่
   (เช่น หากเราย้ายผู้เล่นคนหนึ่งไปที่ช่อง "สะพานขาด Hp-4" ผู้เล่นคนนั้นจะถูกลด Hp หรือไม่)

3. แล้วผู้เล่นที่ถูกย้ายไปจะถือว่าตกในช่องนั้นหรือไม่
   (เช่น หากผู้เล่นคนนั้นเดินตก place ไป 4 ช่องแล้ว เหลือแค่factory แล้วเราย้ายผู้เล่นคนนั้นไปที่factory
     ผู้เล้นคนนั้นจะถือว่าตกช่องนั้นและชนะไปเลยหรือไม่)

4. item บางใบมีคำว่า"ในฉากสนาม" หมายความว่าอย่างไร รวมถึง item ที่ทำให้พลังเราลดด้วยรึไม่
    รวมถึงช่องที่เราเดินตก(เช่น "สะพานขาด Hp-4 ") ด้วยหรือไม่

5. เวลาผู้เล่น2คนใช้ item 2 ใบพร้อมกัน(เป็นรูปรองเท้า เขียนว่า "ใช้หลังผู้เล่นคนใดคนหนึ่งเดินเสร็จ") จะกิดอะไร
    ขึ้นครับ

6.หากโดน item ทำให้ถอยหลังไปแล้วตกช่องจุด warp ที่เป็นที่เริ่มต้นแผนที่ Hydra เราสามารถ warpไปได้
   หรือไม่

ขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #121 on: April 18, 2009, 03:47:03 AM »

ผมมีคำถามครับ คาใจมานานแล้วครับ

1. tearsure ของนักเวทย์ชาย ที่เขียนว่า "ทำลายitemที่คู่ต่อสู้กำลังใช้อยู่ Mp0" หมายความว่าไงครับ
   - ทำลายitemที่คู่ต่อสู้กำลังใช้อยู่ เราจ่าย Mp0
     หรือว่า
   - ทำลายitemที่คู่ต่อสู้กำลังใช้อยู่ โดยที่itemนั้นมี Mp0

หมายถึง เราจ่าย mp 0 เพื่อทำลาย item 1 ใบที่ใช้อยู่ครับ

2. เวลาที่ผู้เล่นคนอื่นถูกย้ายช่องโดยitem (ในturnเรา) ผู้เล่นที่ถูกย้ายไปจะได้รับผลของช่องที่ถูกย้ายไปรึไม่
   (เช่น หากเราย้ายผู้เล่นคนหนึ่งไปที่ช่อง "สะพานขาด Hp-4" ผู้เล่นคนนั้นจะถูกลด Hp หรือไม่)

3. แล้วผู้เล่นที่ถูกย้ายไปจะถือว่าตกในช่องนั้นหรือไม่
   (เช่น หากผู้เล่นคนนั้นเดินตก place ไป 4 ช่องแล้ว เหลือแค่factory แล้วเราย้ายผู้เล่นคนนั้นไปที่factory
     ผู้เล้นคนนั้นจะถือว่าตกช่องนั้นและชนะไปเลยหรือไม่)

ข้อ 2 และข้อ 3 ตอบเหมือนกันนะครับคือ
ขึ้นอยู่กับ item ที่ใช้ครับ ถ้าระบุว่า ไม่เกิดผลก็จะไม่เกิดผลใดๆ
หากไม่ระบุ เช่น เพิ่ม/ลดช่องเดิน ก็จะได้ผลของช่องที่ตกนั้นๆ ครับ

4. item บางใบมีคำว่า"ในฉากสนาม" หมายความว่าอย่างไร รวมถึง item ที่ทำให้พลังเราลดด้วยรึไม่
    รวมถึงช่องที่เราเดินตก(เช่น "สะพานขาด Hp-4 ") ด้วยหรือไม่
"ฉากสนาม" หมายถึง item รูปรองเท้าที่ใช้ลด hp โดยตรงครับ
ช่องต่างๆ ในแผนที่ ไม่นับว่าเป็นฉากสนามครับ

5. เวลาผู้เล่น2คนใช้ item 2 ใบพร้อมกัน(เป็นรูปรองเท้า เขียนว่า "ใช้หลังผู้เล่นคนใดคนหนึ่งเดินเสร็จ") จะกิดอะไร
    ขึ้นครับ
ใครเอ่ยปากใช้ item ก่อน ผลของ item นั้นก็จะเกิดก่อนครับ
แล้ว item ที่ใช้ทีหลังค่อยเกิดตามมาครับ

6.หากโดน item ทำให้ถอยหลังไปแล้วตกช่องจุด warp ที่เป็นที่เริ่มต้นแผนที่ Hydra เราสามารถ warpไปได้
   หรือไม่
ได้ครับ แต่ต้องวาร์ปออกนอก map hydra นะครับ
เพราะการวาร์ป ต้องวาร์ปไปยังจุดวาร์ปอื่น ที่ไม่ใช่จุดวาร์ปเดิมครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

opptimist Prime Redaholic
Member

Email
« Reply #122 on: April 18, 2009, 01:42:00 PM »

การ์ด Item กับ Event ของ QM มีอย่างละกี่ใบครับ

(รวมภาค Hydra of Warok แล้ว)

จะเช็คดูน่ะครับ ว่ามีหายไปรึเปล่า

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #123 on: April 18, 2009, 05:00:19 PM »

การ์ด Item กับ Event ของ QM มีอย่างละกี่ใบครับ

(รวมภาค Hydra of Warok แล้ว)

จะเช็คดูน่ะครับ ว่ามีหายไปรึเปล่า

สำหรับ Quest Master ภาคแรกมี Item มี 68 ใบ ส่วน Event มี 57 ใบครับ

แต่ภาค Hydra ผมยังไม่ได้ของเลยครับ ต้องวานคนอื่นช่วยตอบแล้วล่ะครับ -_-"

Pages: 1 2 3 ... 5 [All]
  Print  

Jump to: