Summoner Master Forum
April 26, 2024, 08:46:02 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ภาพ....ติชมด้วยคร้าบ*-*  (Read 8111 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
คิดชื่อไม่ออก
Member

Email
« on: April 06, 2008, 12:19:08 AM »

หลังจากไม่ได้วาดมานาน555+
วันนี้เลยนั่ง"ตะแบง"ภาพ....ตาเปียกตาแฉะ
เป็นเมจไฟ...อืมก็....ติชมด้วยนะคร้าบ

ปล.คร้ายรู้บ้างว่าจาทำเส้นให้มันบางๆยังไงอะ  และ  ลบรอยดินสอที่ไม่ต้องการหลังจากแสกนแล้วอะ(ง่าย..คือทำให้ภาพมันสะอาดอะครับ)
ปล2.ขอบคุณสำหรับคำติชม( และคำตอบ )
« Last Edit: April 07, 2008, 11:46:38 AM by คิดชื่อไม่ออก » Logged

Lord_Jack
Member

Email
« Reply #1 on: April 06, 2008, 12:31:36 AM »

ก็ดีนะฮะ แต่ผมว่าเสื้อคลุมมันไม่เข้าอะครับ แล้วหุ่นมันดูมะขามป้อมอะฮะแปลก
อย่าโกรธกันนะ

Member

Email
« Reply #2 on: April 06, 2008, 01:28:58 AM »

ก็ดีนะฮะ แต่ผมว่าเสื้อคลุมมันไม่เข้าอะครับ แล้วหุ่นมันดูมะขามป้อมอะฮะแปลก
อย่าโกรธกันนะ

ไม่เปนไร...อันที่จริงผมชอบซะอีกที่มีคำติแบบนี้
เพราะถ้ามีคนเอาแต่ชมว่าภาพสวยแล้วผมจะเอาข้อบกพร่องที่ไหนไปปรับปรุงผลงานล่ะจริงไหม?

ปล.ใครเห็นข้อบกพร่องตรงไหนอีกติมานะคร้าบจะได้เอาไปปรับปรุงฝีมือ

Lord_Jack
Member

Email
« Reply #3 on: April 06, 2008, 01:43:54 AM »

งั้นก็อีกนิดละกันครับ คือไม้เท้ามันก็แปลกๆอะครับ แล้วที่ยืนอยุก็ดูแล้วมันงงๆว่ายืนอยุบนอะไรอะฮะ
แต่ผมชอบการลงสีดีฮะ

มาติภาพของผมบ้างก็ได้นะครับ
http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=39497.0

Member

Email
« Reply #4 on: April 06, 2008, 11:40:47 AM »

งั้นก็อีกนิดละกันครับ คือไม้เท้ามันก็แปลกๆอะครับ แล้วที่ยืนอยุก็ดูแล้วมันงงๆว่ายืนอยุบนอะไรอะฮะ
แต่ผมชอบการลงสีดีฮะ

มาติภาพของผมบ้างก็ได้นะครับ
http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=39497.0

555+อย่างที่บอกละครับว่า"ตะแบง"ภาพ( คือแบบคิดไรวาดอย่างงั้นขอให้สุดท้ายแล้วภาพออกมาดูดี )...คือพื้นอะปาดสีแล้วใช้ออฟชั่นของphotoshopดู
ทำให้มันเป็นสีแปลกปรับออฟชั่นไปเลื่อยๆแล้วเจอแบบนี้ดูแล้วให้ความรู้สึกแปลกดีแล้วสีมันดันตัดกะไฟด้วย

ส่วนไม่เท้าไม่เถียงมองไปเหมือนไม้เท้าต่างดาวเลยวุ้ย

ปล.ภาพนี้ตอนวาดไม่ได้คำนึงถึงหลักการทางฟิสิกใดๆทั้งสิ้น( ยกเว้นแสงเงา )
« Last Edit: April 07, 2008, 11:48:50 AM by คิดชื่อไม่ออก » Logged

The N
Member

« Reply #5 on: April 08, 2008, 10:15:19 PM »

อารายคือตะแบงภาพง่ะ

Member

Email
« Reply #6 on: April 09, 2008, 12:53:56 AM »

อารายคือตะแบงภาพง่ะ

555+( บ้าไปละ )
คือ...ว่าแล้วว่าต้องสงสัย
แบบผมอธิบายไม่ได้ในสิ่งที่จะพูดทั้งหมดมันคงใช้เวลานานกว่าจะพิมพ์หมดและพิมพ์ไปคนก็ไม่เข้าใจอยู่ดี
คือไงอะแบบก่อนอื่นต้องบอกว่าผมพิมพ์ว่า"ตะแบง"...ไม่ใช่ตะแบง( ต่างกันไหมมาดูกัน )

เช่นที่พี่skanเขียนในหนังสือcg+...(อันที่จริง"ตะแบง"พี่แกก็เขียน)มีประโยคนึงเขียนว่า....ในการลงแสงเงานั้น"ชั่งโมงบิน"ช่วยคุณได้
มันจะแปลว่าจะลงแสงเงาให้ไปผึกขับเครื่องบินไหม....แน่นอนมันคงช่วยได้หรอก
เอาละมาตีความ"ชั่วโมงบิน"กัน..นักบินจะมีชั่วโมงบินของเขาคือการขับเครื่องบิน...เท่ากับการปฏิบัติจริง...ทดลองและเรียนรู้ด้วยตัวเอง...จนชำนาญ.....ผึกจนเวลามีปัญหาก็สามารถคิดแก้ไขได้ในเวลารวดเร็ว

"ชั่วโมงบิน"ในข้อความของพี่skanจะเท่ากับ...สังเกต....เรียนรู้.....เข้าใจในแสงเงาของวัตถุจริงๆจนแบบตอนแรกคุณจะ
ลงแสงเงาชุดเกราะสีเงินสะท้อนแสงคุณก็เอาแผ่นอลูมิเนียมมาเป็นแบบก่อนแต่พอคุณเข้าใจหลักการของมุม..แสง..เงา
คุณก็สามารถจินตนาการรูปมาในหัวแล้วลงแสงเงาได้เลย

ดังนั้น"ตะแบง"จะอธิบายด้วยตัวอย่าง2อันนี้
A...เธอ2คนอย่ามาตะแบงกันแถวนี้( ความหมายคือเถียงข้างๆคูๆ...เถียงเฉไฉ ).....okเข้าใจ
B...( มาตีความกันครับ ).....ข้อความคือ{ในการ"ตะแบง"ภาพ}.....จะต้องตีความเป็นความหมายทางด้านเกียวกับภาพ
ซึ่งผมก็ตีความจากเนื้อหาหลักๆของตะแบงข้อa....การเถียงเท่ากับปล่อย..แสดงความคิดของตน...เท่ากับการคิดไรก็ทำสิ่งนั้น...( ทุกสิ่งออกมาจากความคิดนั้นเอง )......เฉไฉ(แตกต่างไป...บิดเบี้ยวไป)ตีความได้ประมาณ....ไม่มีเหตุผลที่ยึดสิ่งสองสิ่งนั้น(ในที่นี้คือความคิดนั้นเอง)

สรุป"ตะแบง"ในที่นี้คือประมาณว่าคิดไรวาดไปแล้วสุดท้ายให้ภาพรวมมันดูดีแม้ภาพแต่ละส่วนจะดูไม่เข้ากัน(ไม่สมกับหลักความเป็นจริง)
มันก็เหมือนการเถียงเฉไฉเถียงไม่มีเหตุผลแต่ละประโยคไม่ได้เข้ากันแต่ก็สรุปได้ว่ามันก็คือการเถียงอะครับ

ปล.จะเห็นได้อีกอันคือตรงดาบข้างล่างงะตัวด้ามเหมือนแร่มีฟันเฟืองติดมีใบมีดของดาบมาติดกัน.....แล้วพอใส่แสงเงามันก็ดูok
ปล2."ตะแบง"และ"ชั่วโมงบิน"เป็นการตีความจากความคิดของผมดังนั้นมันอาจไม่ได้มีความหมายเดียวกันกับ"ตะแบง"และ"ชั่วโมงบิน"ของพี่skanแต่ผมหวังว่ามันจะใกล้เคียง
« Last Edit: April 09, 2008, 01:19:05 AM by คิดชื่อไม่ออก » Logged

Lord_Jack
Member

Email
« Reply #7 on: April 09, 2008, 12:57:14 AM »

ขยันพิมพ์จริงๆ

^WarmUP^
Member

« Reply #8 on: April 15, 2008, 10:09:26 PM »

ลองร่างสัดส่วนตัวละครก่อนวาดชุดดูครับ น่าจะช่วยได้ เพราะชุดคลุมเนี่ย ถึงจะไม่ค่อยทำให้เห็นสัดส่วนตัวละคร แต่ถ้าไม่ชำนาญก็อาจทำให้ท่าทางหรือรูปร่างดูแปลกได้ครับ

the St. of Amara
Member

Email
« Reply #9 on: July 23, 2008, 04:08:56 PM »

คอเหือบต่ำพอๆกับไหล่เลยครับ       

แต่ชอบไฟก็ลายเสื้อมากเลย ^^"

M@iDEN Ne\/er D!e
Member

Email
« Reply #10 on: October 17, 2008, 01:20:30 AM »

เท่ห์ดีงับ อิอิ ผผมม่วงด้วยย 

แอ๊ ขอเรียงเป็นข้อนะงับ

- ผมว่าเอาชุดคลุมสีน้ำตาล ออก แล้ว ทำชุดคลุมสีแดงด้านในให้ดูเด่น .... จาได้ดึงความเป็นไฟ อกกมาไงงับ

- ไม้เท้าคร้าบ.... รูปร่างดีแล้วครับ แต่มันดูแปลกๆอ่ะ ลองจัดวางใหม่เป็นใช้ไม้เท้า แทนคริสตันดูแมะ อิอิ

-ท่าทาง กะ หุ่นแปลกจิงอ่ะงับ -..- รองให้ชุดเล็กลงดีมั้ย จาได้ทำให้หุ่นดูดีขึ้น

- แบล็คกราวด์คับ ไม่ต้องต่อสู้ก้อได้ ให้อยู่ซักที่ อย่างในปราสาท ยังไงก้อได้ครับ ฉากหลังอย่างงี้ ตัวจะเด่นไป ไม่

เหมือนกับ ธาตุไฟใบอื่นเท่าไหร่ (ส่วนใหญ่มันจะกลืนๆ แต่ก้อเทห์ ผสมกันไปอ่ะคับ)

แหะ กราบขอภัย ไว้ก่อนดีก่า เดี๋ยวหลับไม่รู้ตัว  แหะๆ

อย่าโกดเค้าน๊าตัวเอง จุ๊บๆ  อิอิ

หน้าตัวละครหล่อดีนะ *-*

Regina,the Princess
Member

« Reply #11 on: October 17, 2008, 04:24:37 AM »

ลบรอยดินสอ..

จริงๆก็ใช้กระดาษลอกลายมาลอกทับภาพร่างให้เป็นภาพเส้นเดียว

แล้วแสกนลงคอมก็ได้ครับ ภาพจะดูสะอาดกว่าแสกนภาพร่างลงไปเลย 

091098XXX
Member

Email
« Reply #12 on: October 23, 2008, 03:28:37 PM »

อ้วนไปหน่อยคับ

Blue Solar Fa
Member

« Reply #13 on: May 24, 2009, 02:31:21 AM »

วิธีลบรอยดินสอ หรือการทำให้ภาพที่สแกนเข้าไปมีความสะอาดมากขึ้นในระดับหนึ่ง สำหรับโฟโต้ช็อป นะครับก็ง่ายๆ

หลังจากเปิดภาพขึ้นมาแล้ว ให้เลือกImage จาก tools bar ด้านบน >>Adjustments>>Brightness/contrast

จากนั้นก็ลองปรับค่าดู เท่านี้เองครับ ง่ายๆ

Ijiraku naruto
Member

« Reply #14 on: July 07, 2009, 02:36:07 PM »

เหมือนเมจไฟนะ555+

Pages: [1]
  Print  

Jump to: