Summoner Master Forum
April 27, 2024, 03:48:16 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 [2]  All
  Print  
Author Topic: ความน่าสังเวศของอนิเมชั่นไทย  (Read 12052 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
•.จันทร์เจ้า.•
Member

Email
« Reply #30 on: December 23, 2008, 04:34:38 PM »

Anime ไทยไปไม่รอดเพราะมีตัวอะไรบางอย่างมาฉุดไว้ซิน่ะ
ต้องรอให้รัฐมนตรีสักครึ่งนึงบ้าการ์ตูนก่อนล่ะมั้งถึงจะพัฒนาได้ดีกว่านี้

เย้ย !! -*-

ก้อดีสินะ นายกเป็นโอตาคุน่ะ ^^

นายกใส่หูแมว ใส่กระดิ่งผูกคอ นึกภาพตามสิ  สยอง - -

Black Magician
Member

Email
« Reply #31 on: December 23, 2008, 07:24:58 PM »

Anime ไทยไปไม่รอดเพราะมีตัวอะไรบางอย่างมาฉุดไว้ซิน่ะ
ต้องรอให้รัฐมนตรีสักครึ่งนึงบ้าการ์ตูนก่อนล่ะมั้งถึงจะพัฒนาได้ดีกว่านี้

เย้ย !! -*-

ก้อดีสินะ นายกเป็นโอตาคุน่ะ ^^

นายกใส่หูแมว ใส่กระดิ่งผูกคอ นึกภาพตามสิ  สยอง - -

เอาเลยๆ ^0^

!~DoRaEmOn~!
Member

« Reply #32 on: December 24, 2008, 02:30:57 AM »

ต้องนี่คับ ของคนไทย สุดเเหล่ม!!
เคยดูกันบ้างหรือยัง!! -*-

http://santoninogame.com/movie.php?movieid=001

มี 4 ตอนงับ -*-
เหมือน FF
เเล้วใครเปนคนทำอะงับ - -
« Last Edit: December 24, 2008, 02:36:59 AM by !~DoRaEmOn~! » Logged

Member

Email
« Reply #33 on: December 24, 2008, 10:26:28 PM »

ต้องนี่คับ ของคนไทย สุดเเหล่ม!!
เคยดูกันบ้างหรือยัง!! -*-

http://santoninogame.com/movie.php?movieid=001

มี 4 ตอนงับ -*-
เหมือน FF
เเล้วใครเปนคนทำอะงับ - -

อ๋อ อันนี้เหรอ ดูแล้วๆ งามมาก ><

Firat
Member

« Reply #34 on: December 24, 2008, 10:57:10 PM »

เอางี้ครับ
คุณคิดว่าการทำการ์ตูน 1 เรื่องใช้เงินเท่าไร
คุณคิดว่า การ์ตูนไทย โตมากี่ปี
คุณคิดว่า ระบบ การศึกษา บ้านเรา มีกี่ที่ผลิตบุคลากรการ์ตูน อนิเมนชั่น
ในขณะไอ้สาพัดที่คูรว่า มันเจ๋ง มันมีระบบ โรงงานผลิตบุคลากรไปสู่อุตสาหกรรม
คุณคิดว่าอนิเมชั่น 2 D บ้านเค้ามีคนทำกี่คน 
และคุณรู้ไหมว่า กว่าจะทำอนิเมชั่น 1 เรื่อง เค้าวางแผนงานนานแค่ไหน
และไม่ใช่แค่ การวาดรูป แต่ มันรวม ศิลปะหลายแขนงไว้ใน งาน 1 ชิ้น
รวมถึงการวิจัยทางการตลาดว่า ขายได้
มีทีมงาน เฉพาะทาง ในขณะที่บ้านเรา 1 คนทำเป็นเกือบทุกอย่าง
ถ้าถามผม ผม อยากเปลี่ยนหัวกระทู้ว่า ความน่าสังเวส ของคนดูการ์ตูนญี่ปุ่น

ถามผมผมเองก็ชอบดูไอ้การ์ตูนญี่ปุ่น
ถามว่ามันดีกว่าของไทยไหมผมไม่เถียง
แต่คุณกำลัง เป็น แค่ คนที่มองคนที่เดินไปหายใจบนจุดสูงบนยอดเขา
โดยไม่ได้มองจุดยากลำบากที่เค้าเดินขึ้นไป

การ์ตูนมันก็แค่ 1 อุปกรณ์ธุรกิจ

ผมถามไปเลยว่าไอ้คุณด่าๆ การ์ตูนไทยห่วยๆ
คนทำเค้าก็รู้
เค้าก็อยากทำอนิเมชั่นระดับ ฟูลเมทัล
ทำเกมระดับ ไฟนอลแฟนตาซี
แต่

เราจะเอา บุคลากรที่ไหนมาทำ เอา ใครมาสนับสนุน
เมื่อเดินไปขอนายทุนแล้วเค้าไม่เอา
ทำทำไม ซื้อมาขายง่ายกว่า

และคำว่า บ้า การ์ตูน ไม่เพียงพอหรอกครับบนถนนสายงานนี้
หากคุณเคยเข้าไป จับ งานสายนี้ หรือ มีคนรู้จัก ทำงานสายนี้
คุณจะรู้ว่า ที่คุณพูดมา เค้าคิดมาแล้วทั้งนั้น
แต่ มีกี่คนที่กล้าทำ ทำให้คนที่ บอกและยืดอกภูมิใจ ผม เป็นโอตาคุครับ
(ทั้งที่คำนี้ เป็นคำดูถูก แต่ พวก คนบ้าการ์ตูบ้านเรา วอนนาบีกันจัง)

ด่า อย่าง เหยีดหยาม

สรุปผมว่า ปัญหา มาจากไอ้คนคิดแบบนี้มากว่า ครับ ของไทยเฮงซวยทั้งปี
« Last Edit: December 24, 2008, 11:03:56 PM by Firat » Logged

Member

Email
« Reply #35 on: December 24, 2008, 11:03:23 PM »

^
^
^

อ่านประโยคสุดท้ายแล้วงง มันยังไง??

เอาเป็นว่า ปัญหาอยู่ที่บุคลากรไม่พอสินะ

แล้วจะให้ทำไงล่ะครับ ถ้าปัญหาคือบุคลากรไม่พอ เราก็ต้องสร้างบุคลากรดีๆมาเพิ่ม แต่น้อยนักที่คนจะเลือกอาชีพทำอนิเมชั่น

แล้วก็การทำการ์ตูน2Dแบบญี่ปุ่น จะเกิดปัญหาที่ไม่มีนายทุนรับซื้อสินะ งั้นเราต้องเปลี่ยนทัศนคติของนายทุน(รึป่าว)

แต่ผมว่ายังไงถ้าลองทำแนว2Dสไตล์ต่างชาติดู เรทติ้งน่าจะสูงกว่าของที่มีอยู่ปัจจุบันนะ

พูดไปพูดมา สรุปว่าปัญหาอยู่ที่ขาดบุคลากรและนายทุนนั่นเอง = =

Firat
Member

« Reply #36 on: December 24, 2008, 11:14:15 PM »

^
^
^

อ่านประโยคสุดท้ายแล้วงง มันยังไง??

เอาเป็นว่า ปัญหาอยู่ที่บุคลากรไม่พอสินะ

แล้วจะให้ทำไงล่ะครับ ถ้าปัญหาคือบุคลากรไม่พอ เราก็ต้องสร้างบุคลากรดีๆมาเพิ่ม แต่น้อยนักที่คนจะเลือกอาชีพทำอนิเมชั่น

แล้วก็การทำการ์ตูน2Dแบบญี่ปุ่น จะเกิดปัญหาที่ไม่มีนายทุนรับซื้อสินะ งั้นเราต้องเปลี่ยนทัศนคติของนายทุน(รึป่าว)

แต่ผมว่ายังไงถ้าลองทำแนว2Dสไตล์ต่างชาติดู เรทติ้งน่าจะสูงกว่าของที่มีอยู่ปัจจุบันนะ

พูดไปพูดมา สรุปว่าปัญหาอยู่ที่ขาดบุคลากรและนายทุนนั่นเอง = =
คือ 2 D อนิเมชั่น นี่ในแง่การผลิต มันยากว่า 3 D เยอะครับ หาคน ที่ ทำภาพต่อเนื่องเป็นในบ้านเรา
กับ คนที่ปั้นโมเดล 3 D เป็น จำนวนต่างกันคนล่ะเรื่อง เอาง่ายๆ 3D นี่เหนื่อยในการปั้นโมเดล
แต่พอทำโมเดลจบ การเอามาทำการขยับก็ไม่ยากแล้ว แต่ 2 D ในกระบวนการขยับมันคือ
การวาดใหม่ นึกออกไหมครับ ในขณะที่ 3D จับมันขยับได้เลย แต่ 2D คือ จะยับไปทางไหนก็ต้องวาดใหม่
ดังนั้น ความเหนื่อยในการทำงาน มันจึงยากกว่าและ นายทุนบ้านเรา คิดว่า 3D มันน่าสนใจกว่า ลงทุนก็น้อยกว่า
เอาจริงๆนะ ทำไม 3D ถึงออกมาเกลื่อน เพราะ ว่า บ้านเรา วาดภาพต่อเนื่องแบบ 2 D ไม่ค่อยได้
ในขณะที่ 3 D เรียนรู้เรื่องการใช้โปรแกรม ก็ ทำภาพเคลื่อนไหวได้แล้ว

ปัญหาคือ กระบวนการการผลิต2D มันใช้ทุนสูง ทักษะ สูง และ ยังถูกมองว่า ห่วยกว่า 3 D นั่นเองครับ

ไม่ใช่น้อยคนเลือกที่จะเป็น 2 D อนิเมเตอร์ แต่ ไม่รู้จะไปทำงานที่ไหน มากกว่าครับ ส่วนมากไปเมืองนอกหมด

Member

Email
« Reply #37 on: December 24, 2008, 11:40:27 PM »

^
^
^

คือ 2 D อนิเมชั่น นี่ในแง่การผลิต มันยากว่า 3 D เยอะครับ หาคน ที่ ทำภาพต่อเนื่องเป็นในบ้านเรา
กับ คนที่ปั้นโมเดล 3 D เป็น จำนวนต่างกันคนล่ะเรื่อง เอาง่ายๆ 3D นี่เหนื่อยในการปั้นโมเดล
แต่พอทำโมเดลจบ การเอามาทำการขยับก็ไม่ยากแล้ว แต่ 2 D ในกระบวนการขยับมันคือ
การวาดใหม่ นึกออกไหมครับ ในขณะที่ 3D จับมันขยับได้เลย แต่ 2D คือ จะยับไปทางไหนก็ต้องวาดใหม่
ดังนั้น ความเหนื่อยในการทำงาน มันจึงยากกว่าและ นายทุนบ้านเรา คิดว่า 3D มันน่าสนใจกว่า ลงทุนก็น้อยกว่า
เอาจริงๆนะ ทำไม 3D ถึงออกมาเกลื่อน เพราะ ว่า บ้านเรา วาดภาพต่อเนื่องแบบ 2 D ไม่ค่อยได้
ในขณะที่ 3 D เรียนรู้เรื่องการใช้โปรแกรม ก็ ทำภาพเคลื่อนไหวได้แล้ว

ปัญหาคือ กระบวนการการผลิต2D มันใช้ทุนสูง ทักษะ สูง และ ยังถูกมองว่า ห่วยกว่า 3 D นั่นเองครับ

ไม่ใช่น้อยคนเลือกที่จะเป็น 2 D อนิเมเตอร์ แต่ ไม่รู้จะไปทำงานที่ไหน มากกว่าครับ ส่วนมากไปเมืองนอกหมด

อ๋อ อืมครับ แต่ผมว่า2Dดูน่าสนุกกว่านะ(ความคิดส่วนตัวน่ะครับ)

แต่3Dก็สนุกอีกแบบ

การ์ตูนมังงะที่ทำเป็นอนิเมส่วนใหญ่เป็น2Dทั้งนั้นเลย

อยากให้คนไทยทำ2Dเก่งๆ จะได้ดูการ์ตูนอนิเม2Dของบ้านเรามั่ง

Acolyte
Guest
« Reply #38 on: December 26, 2008, 04:46:26 AM »

ขอถามนิดนึงครับ ผมติดใจประโยคนึง

ที่บอกว่า "จมปลักกับวรรณคดีไทย"

ถ้าคุณหมายความว่า โอเค เอาวรรณดีไทย มาทำป่นปี้ แบบ สังข์ทอง เป็นต้น อันนั้นผมเห็นด้วย (หมายถึงขอด่าด้วยคน)

แต่ถ้าคุณจะหมายความว่า วรรณคดีไทย ไร้สาระล่ะก็ ผมว่าคุณไปขอ โอนสัญชาติเลยดีกว่าครับ

TiGeRy
Member

Email
« Reply #39 on: December 26, 2008, 06:09:09 AM »

แต่หนังสือการ์ตูนไทยยังมีไม่กี่เรื่อง เอา อนิเม นี่ยากคับ
3D ผมว่าไทยก็ดีคับ แต่น่าจะเคลื่อนไหวให้ดีกว่านี้หน่อย(ถ้าไม่สู้เหมือน Naruto ก็ใช้ท่าไม้ตาย จบไปเลยก็ได้ ดูดีกว่า)อาจยากไปก็ได้นะคับ

ขอถามนิดนึงครับ ผมติดใจประโยคนึง

ที่บอกว่า "จมปลักกับวรรณคดีไทย"

ถ้าคุณหมายความว่า โอเค เอาวรรณดีไทย มาทำป่นปี้ แบบ สังข์ทอง เป็นต้น อันนั้นผมเห็นด้วย (หมายถึงขอด่าด้วยคน)

แต่ถ้าคุณจะหมายความว่า วรรณคดีไทย ไร้สาระล่ะก็ ผมว่าคุณไปขอ โอนสัญชาติเลยดีกว่าครับ

เห็นด้วย ทั้งพากย์ ก็ไปโยงเรื่องอะไรที่ไม่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี่ ขอด่าด้วยคนคับ จะทำทั้งทีก็พากย์ดีๆ สิคับ

Alexzandra
Member

Email
« Reply #40 on: December 28, 2008, 01:30:40 AM »

กำ  :P

ผมกำลังคิดเรียนด้านนี้พอดีเลย

Keitaro, Geo Professer
Judge
Member

Email
« Reply #41 on: December 28, 2008, 02:08:05 AM »

ตัวอย่างที่ดีๆ ก็ควรจะยกมาบ้าง  บางค่าย มันห่วยเกิน

ผมชอบเรื่อง 4 Angel มากเลยนะ  แม้จะจบด้วยสาระ แต่ระหว่างเรื่องเล่นมุกมากมาย ภาพและการเคลื่อนไหวอารมณ์การ์ตูนจริงๆ ดูแล้วสบายใจดี

Poranat
Member

« Reply #42 on: December 28, 2008, 12:44:55 PM »

คำว่า"จมปลักกับวรรณคดีไทย"นี่ไม่ได้หมายความว่าวรรณคดีไทยไร้สาระครับ

แต่หมายความว่า คนทำอนิเมชั่นเค้าคิดแค่ทำอนิเมชั่นจากวรรณคดี(ซึ่งทำได้แย่กว่าวรรณคดีดั้งเดิมซึ่งดีอยู่แล้ว)

BarryTheChoper
Member

Email
« Reply #43 on: December 28, 2008, 04:05:37 PM »

ผมไม่ชอบก็ตรงเอาพวกวรรณคดีไทยมาเต้นๆ ทำเอ็มวีเพลงเด็กๆอ่ะครับมันดูปัญญาอ่อน
วรรณคดีถ้าืทำออกมาอยากจะให้มันขลังๆหรือสนุกๆภาพสวยๆ2Dก็ได้ไม่ต้อง3Dหรอก

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #44 on: December 28, 2008, 11:03:34 PM »

จะ จิง จา มาจะ จิง จา

Member

Email
« Reply #45 on: December 29, 2008, 12:08:43 AM »

เอา Apaimanee Saga มาทำอนิเมเล้ยยยย

ได้รู้กันไปว่าการ์ตูนวรรณคดีมันก็สนุกได้ >< (แต่ถ้าทำออกมาเละมันก็อีกเรื่อง =.=)

[B]o2M
Member

Email
« Reply #46 on: January 03, 2009, 10:11:08 PM »

. . . . .

Pages: 1 [2]  All
  Print  

Jump to: