Summoner Master Forum
April 19, 2024, 02:31:02 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: มีคำถาม(อีกแล้ว)ครับ  (Read 2732 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
opptimist Prime Redaholic
Member

Email
« on: May 17, 2009, 09:59:14 PM »

1. เรื่อง Warp

1.1 ถ้าเรากำลังเดินเข้า Warp (สมมุติ เข้าจุด Warp แถวๆ Haunted House) แล้วเลือกที่จะ Warp ขณะที่ผู้เล่นอีกคนหนึ่งอยู่ที่จุด Warp เหมือนกัน (สมมุตอยู่ตรงจุด Warp แถวๆ Church) จากนั้น เราเลือกที่จะ Warp ไปอยู่ที่จุด Warp เดียวกับผู้เล่นอีกคนหนึ่ง (จุด Warp แถวๆ Church)

ขอถามว่า ต้องสู้กันโดยเราเป็นฝ่ายเริ่มต้นหรือเปล่า

1.2 อีกคำถามครับ ถ้าผู้เล่นคนหนึ่งเดินเข้าจุด Warp แล้วเลือกที่จะ Warp ไปเกาะไฮดร้า จากนั้น Turn ถัดมา ผู้เล่นอีกคนก็เดินไปตกช่อง Warp แล้วเลือกที่จะ Warp ไปเกาะไฮดร้าเช่นเดียวกัน ผู้เล่นทั้ง 2 คนต้่องไปอยู่ช่ิอง Warp เดียวกันบนเกาะไฮดร้าแล้วต้องสู้กันหรือไม่

ขอถามอีกนิดนึงนะครับ คือในวิธีการเล่น ผมไม่เห็นมีตรงไหนระบุเลยว่า ถ้าเดินมาตกช่องเดียวกันต้องสู้กัน โดยเกิดผลของช่องนั้นก่อน จากนั้นคนที่เดินมาตกจะเป็นฝ่ายเริ่มต่อสู้ (ผมเคยถามมาจากในบอร์ดนี้ทีนึง แล้วมีคนมาตอบว่า ต้องสู้กันถ้ามีผู้เล่นมาอยู่ช่องเดียวกัน)

2. การ์ด Item ที่ชื่อ เนสซี กับ การ์ด Event ห้วงเวลา

ความสามารถคือ ไปไหนก็ได้ 1 ที่ ถ้าเราอยู่แผนที่หลัก แล้วเกิดใช้การ์ดใบนี้ เราสามารถวาบไปตรงจุด Hydra เพื่อสู้กับ Hydra เลยได้หรือไม่

3. ขณะที่อยู่บนเกาะไฮดร้า

จากที่ผมอ่านใน วิธีการเล่นบนเกาะไฮดร้า หากไม่มีผู้เล่นคนอื่นอยู่คนเกาะไฮดร้า แล้วเราเดินไปตกช่องรูปดาบ หรืิอ เลือกลูกเต๋าสีแดงที่เป็นรูปดาบ แล้วจะไม่เกิดอะไรขึ้น ถ้าเราทอบลูกเต๋าสีน้ำเงินไำด้ 2 ลูกเต๋าสีแดงได้ดาบ หากเราเดินอีก 2 ก้่าวจะไปช่องเรือล่ม เราสามารถเลี่ยงไม่ให้ Hp-2 ได้โดยการเลือกผลจากลูกเต๋าสีแดงได้หริอไม่

(คำถามนี้เคยถามคุณ S_A_Y ไปแล้วครัี้งหนึ่ง แต่ยังไม่ได้คำตอบที่แน่นอน ขอคำตอบที่ถูกต้องที่สุดจากทีมงานด้วยครับ)

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ตอนนี้ผมเพิ่งไปรื้อ Quest Master ออกมาเล่นใหม่ และพบว่า เกมนี้เป็นเกมนึงที่สนุกมากๆเลย จริงๆแล้วผมคิดอยากจะกลับไปเล่น SMN แต่ทุนทรัพย์ไม่พอ  ก็เลยไม่ได้เล่น อยากให้ทีมงาน ช่วยพัฒนา Quest Master ต่อไปเรื่อยๆ

ผมก็เข้าใจนะครับว่า ต้องใช้เวลาทดลองเล่นหลายๆครั้ง ก่อนที่จะวางขาย เพราะ ไม่สามารถแก้คอมโบได้เหมือน SMN หากเกิดคอมโบเทพอะไรขึ้นมา แต่อยากให้ช่วยออกถี่กว่านี้นิดนึง เพื่อความสนุกสนานครับ

ขอเป็นกำลังใจให้พี่ปอและทีมงานทุกท่านครับ จะคอยติดตาม Quest Master ต่อไป (แม้จะนานแค่ไหนก็ตาม) 

armourer84
Member

« Reply #1 on: May 18, 2009, 11:14:50 PM »

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ตอนนี้ผมเพิ่งไปรื้อ Quest Master ออกมาเล่นใหม่ และพบว่า เกมนี้เป็นเกมนึงที่สนุกมากๆเลย จริงๆแล้วผมคิดอยากจะกลับไปเล่น SMN แต่ทุนทรัพย์ไม่พอ  ก็เลยไม่ได้เล่น อยากให้ทีมงาน ช่วยพัฒนา Quest Master ต่อไปเรื่อยๆ

ผมก็เข้าใจนะครับว่า ต้องใช้เวลาทดลองเล่นหลายๆครั้ง ก่อนที่จะวางขาย เพราะ ไม่สามารถแก้คอมโบได้เหมือน SMN หากเกิดคอมโบเทพอะไรขึ้นมา แต่อยากให้ช่วยออกถี่กว่านี้นิดนึง เพื่อความสนุกสนานครับ

ขอเป็นกำลังใจให้พี่ปอและทีมงานทุกท่านครับ จะคอยติดตาม Quest Master ต่อไป (แม้จะนานแค่ไหนก็ตาม) 

SMN เป็น Collectible Card Game (CCG) ครับ รูปแบบของเกมจะเป็นของที่ผลิตเรื่อยๆ เพื่อให้คนเล่นทำการสะสมครัีบ ซึ่งเกมที่เป็น CCG มีมากมายครับเป็นร้อยๆชนิดครับ

แต่

Quest Master เป็นเกมกระดาน หรือ Boardgames ครับ ซึ่งตัวเกมมันจะสมบูรณ์ในตัวโดยไม่ต้องพัฒนาการ์ดหรืออื่นๆ ส่วนที่มีการพัฒนาจะเรียกว่า ตัวเสริมครับ (Expansion) ซึ่งบอร์ดเกมหนึ่งๆมักจะไม่มีครับ แต่ถ้าได้รับความนิยมทางผู้ผลิตก็ออกตัวเสริมมาเพื่อสนองแฟนๆครับ ซึ่งบอร์ดเกมส่วนมากมักจะมีไม่ตัวเสริมครับ เปรียบเทียบ ก็คล้าย Warcraft ครับ มีตัวเสริมชื่อ Frozen Throne เป็นต้น
สำหรับเกมกระดานมีที่ดีสนุกเยอะครับ มีเป็นพันๆหมื่นๆเกมให้เลือก

ถ้าคุณต้องการความแปลกใหม่ผมแนะนำให้ไปหาซื้อ Mage Battle ครับ แล้วมาเล่นสลับกัน รับรองไม่มีเบื่อครับ

แต่ถ้าไม่พอก็มาที่เวปใน Signature ผมก็ได้ครับ ผมประจำที่นั่น

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #2 on: May 19, 2009, 09:55:37 PM »

1. เรื่อง Warp

1.1 ถ้าเรากำลังเดินเข้า Warp (สมมุติ เข้าจุด Warp แถวๆ Haunted House) แล้วเลือกที่จะ Warp ขณะที่ผู้เล่นอีกคนหนึ่งอยู่ที่จุด Warp เหมือนกัน (สมมุตอยู่ตรงจุด Warp แถวๆ Church) จากนั้น เราเลือกที่จะ Warp ไปอยู่ที่จุด Warp เดียวกับผู้เล่นอีกคนหนึ่ง (จุด Warp แถวๆ Church)

ขอถามว่า ต้องสู้กันโดยเราเป็นฝ่ายเริ่มต้นหรือเปล่า

เข้าใจถูกต้องแล้วครับ

1.2 อีกคำถามครับ ถ้าผู้เล่นคนหนึ่งเดินเข้าจุด Warp แล้วเลือกที่จะ Warp ไปเกาะไฮดร้า จากนั้น Turn ถัดมา ผู้เล่นอีกคนก็เดินไปตกช่อง Warp แล้วเลือกที่จะ Warp ไปเกาะไฮดร้าเช่นเดียวกัน ผู้เล่นทั้ง 2 คนต้่องไปอยู่ช่ิอง Warp เดียวกันบนเกาะไฮดร้าแล้วต้องสู้กันหรือไม่

ต่อสู้กันครับ โดยคนที่ตกทีหลังจะได้โจมตีก่อน

ขอถามอีกนิดนึงนะครับ คือในวิธีการเล่น ผมไม่เห็นมีตรงไหนระบุเลยว่า ถ้าเดินมาตกช่องเดียวกันต้องสู้กัน โดยเกิดผลของช่องนั้นก่อน จากนั้นคนที่เดินมาตกจะเป็นฝ่ายเริ่มต่อสู้ (ผมเคยถามมาจากในบอร์ดนี้ทีนึง แล้วมีคนมาตอบว่า ต้องสู้กันถ้ามีผู้เล่นมาอยู่ช่องเดียวกัน)

อันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าในคู่มือไม่ได้เขียนไว้ แต่เอาเป็นว่า ตกช่องเดียวกัน จะเกิดผลของช่องที่ตกก่อน แล้วค่อยต่อสู้ โดยคนที่มาทีหลังจะได้โจมตีก่อนครับ

2. การ์ด Item ที่ชื่อ เนสซี กับ การ์ด Event ห้วงเวลา

ความสามารถคือ ไปไหนก็ได้ 1 ที่ ถ้าเราอยู่แผนที่หลัก แล้วเกิดใช้การ์ดใบนี้ เราสามารถวาบไปตรงจุด Hydra เพื่อสู้กับ Hydra เลยได้หรือไม่

วาร์ปไปไฮดร้าได้ ถ้าอยู่ในแผนที่ไฮดร้า
แต่ถ้าอยู่แผนที่ใหญ่ ก็วาร์ปไปไม่ได้จ้า

3. ขณะที่อยู่บนเกาะไฮดร้า

จากที่ผมอ่านใน วิธีการเล่นบนเกาะไฮดร้า หากไม่มีผู้เล่นคนอื่นอยู่คนเกาะไฮดร้า แล้วเราเดินไปตกช่องรูปดาบ หรืิอ เลือกลูกเต๋าสีแดงที่เป็นรูปดาบ แล้วจะไม่เกิดอะไรขึ้น ถ้าเราทอบลูกเต๋าสีน้ำเงินไำด้ 2 ลูกเต๋าสีแดงได้ดาบ หากเราเดินอีก 2 ก้่าวจะไปช่องเรือล่ม เราสามารถเลี่ยงไม่ให้ Hp-2 ได้โดยการเลือกผลจากลูกเต๋าสีแดงได้หริอไม่

(คำถามนี้เคยถามคุณ S_A_Y ไปแล้วครัี้งหนึ่ง แต่ยังไม่ได้คำตอบที่แน่นอน ขอคำตอบที่ถูกต้องที่สุดจากทีมงานด้วยครับ)

เอาเป็นว่า เลือกโจมตีไม่ได้ครับ เพราะไม่มีคนให้โจมตี ก็ต้อง Hp-2 เจ็บไปตามๆ กันครับ

ขอบคุณสำหรับกำลังใจให้ทีมงานครับ ทางทีมงานก็หวังเป็นอย่างยิ่งว่า ผู้เล่นทุกๆ คนจะได้รับความสุข สนุกสนานเช่นกันครับ

ขอโทษที่จ้าที่ตอบช้า บังเอิญติดธุระเกือบ 1 สัปดาห์ ไม่โกรธกันนะคร้าบ

kid^_^
Member

Email
« Reply #3 on: May 24, 2009, 05:06:41 AM »

บอร์ดเกมมีอีกเยอะครับ เหมือนเที่ยวล่ะครับ ทำไมเที่ยวเมืองไทยยังไม่ครบเลย แต่ยังไปเที่ยวเมืองนอก เพราะยังมีอะไรที่เรายังไม่เห็นและอยากรู้อีกเยอะไง 

Pages: [1]
  Print  

Jump to: