Summoner Master Forum
April 26, 2024, 11:31:47 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 [2]  All
  Print  
Author Topic: 10 อันดับคนอัจฉริยะที่สุดของโลก  (Read 17952 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
tokyo14949
Member

Email
« Reply #30 on: August 19, 2009, 07:55:43 PM »

เอ่อทำไมเทพกันจังเเบบพวกที่จบมหาลัยตั้งเเต่10ขวบไรงี้เเม่จ้าว

God of Guardian
Member

Email
« Reply #31 on: August 20, 2009, 01:28:47 PM »

ได้ ๑๐๓ เองแฮะ...ในนี้มีแต่คนฉลาดกว่า 

Dark Magician GirL
Member

« Reply #32 on: August 21, 2009, 03:32:31 AM »

Fabiano Luigi Caruana  เก่งจริงๆครับ เป็น Grand Master ได้ตั้งแต่อายุยังน้อย
ผมไม่มีความรู้ด้านหมากรุก เลยอยากรู้ว่า Grand Master มันสูงขนาดไหนเหรอครับ
เพราะเห็นอันดับอยู่ตั้ง 2600 กว่า ยังงงๆเลยว่าเก่งยังไง

Rating ครับ  ถ้าเปรียบเทียบก็ ทุกคนจะมี Rating เป็นของตัวเองครับ โดน สตาร์ทที่ 1600  แล้วจะมีอัตราการคิดเรตติ้ง อันนี้ก็คงคล้ายๆ NRS ของ SMN แหละมั้ง  โดย ถ้ามี Rating ครบ ตาม คะแนนที่กำหนัดก็สามารถไปขึ้นทะเบียน อัพ คำน้ำหน้าชื่อ และตำแหน่งได้ครับ โดยตำแหน่งนี้คือจะเป็นตั๋วเบิกทางสู่การแข่ง ระดับสูงๆได้ครัย

โดย Rate 2100+ จะเป็น FM (Fide Master) ครับ

Rate 2300+ จะเป็น IM (International Master) ครับ

Rate 2500+ จะเป็น GM (Grand Master) ครับ

และ  2700+ เป็น Super GM ซึ่งในโลกนี้มี แค่ 4 คน ครับ

และประเทศไทยเรา ก็มี FM แค่ 3 คน ครับ Rating สูงสุดจองไทย มีแค่ 22xx ครับ   

ส่วนตัวผมเอง Rate ตายตัวอยู่ที่ 1816 ครับ -*-

ซึ่ง การแข่งขันแต่ละรายการที่คิดเรตนี้ก็มีน้อยมากครับ ถ้าอยากแข่งแบบ ถี่ๆ ตามรายการของ FIDE จัด ที่มีการ Calculate Rating ก็ต้องบินไปแข่งทั่วโลกเลยอ่ะครับ  และการแข่งต้องมี กรรมการสากล (AI) เป็นคนคุมการแข่งขันอย่างน้อย 1 คนด้วยครับ

ฉะนั้น การที่จะได้มา ซึ่ง ยศ GM นั่นมันต้องทุ่มเทและใจรักพอสมควรครับ

อย่างงั้น GM อายุแค่นั้น ก็อย่างโหดดิ
วันๆมันกินอะไรเข้าไปฟะ

ดื่ม วีต้า

Pages: 1 [2]  All
  Print  

Jump to: