Summoner Master Forum
April 27, 2024, 01:56:58 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ไหนมีใครติดหมึกแท็งก์ให้ printer บ้าง  (Read 5423 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Phenomenon Knight
Judge
Member

Email
« on: August 17, 2009, 05:30:45 PM »

อยากรู้ว่ามีใครใช้หมึกแท็งก์บ้างครับ
printer ที่บ้านผม หมดประกันไปแล้วเพิ่งเปลี่ยนเป็นตลับใส แบบใช้หมึกเติม
แต่มันเกิดมีปัญหาบางอย่าง ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะหมึกมันไม่ดีหรืออย่างไร เลยทำให้หัวพิมพ์สกปรกง่ายมาก นี่ก็ยังมีปัญหาอยู่...

เพราะ printer เครื่องเก่าเคยใช้ตลับใสเหมือนกัน แต่ไม่มีปัญหาอะไรเลย
นี่เครื่องใหม่ เกิดปัญหาขึ้น เลยชักรำคาญ เพราะตอนแรกหมึกหมดไป 2 สี ก็เลยเปลี่ยนเป็นตลับใส 2 สีนั้น ก็ใช้ได้ปกติ พอตอนนี้อีก 2สีหมด เลยเปลี่ยนเป็นตลับครบทั้ง 4 สี แล้วปัญหาก็เกิด

กำลังคิดว่าจะไปติดหมึกแท็งก์เลยดีมั้ย เพราะปกติก็ print งานบ่อยอยู่แล้ว

อยากมาหาข้อมูลดูก่อน ว่าอย่างไรดี มีใครใช้แทงก์บ้างมั้ยครับ
ยี่ห้อไหนดีอะคับ

ขอบคุณคับ
« Last Edit: August 17, 2009, 05:33:31 PM by Phenomenon Knight » Logged

abeabeabe
Member

Email
« Reply #1 on: August 17, 2009, 09:12:18 PM »

หมึกแท้งค์คืออะไรเหรอครับ เผื่อใช้อยู่

Judge
Member

Email
« Reply #2 on: August 18, 2009, 08:20:44 PM »

คือหมึก ที่มันติดอยู่ข้างนอก printer อะคับ เป็นหมึกปลอมอะคับ

Leraje
Member

« Reply #3 on: August 18, 2009, 08:23:42 PM »

บ้านผมก็ใช้ครับ 

Felasia's speacial soldier
Member

« Reply #4 on: August 18, 2009, 08:32:14 PM »

จุดนี้แล้วแต่รุ่นเครื่องพิมพ์ด้วยนะครับ ว่าตัวเครื่องจะรับอุปกรณ์มั้ย (Epson Cannon นี่ส่วนใหญ่ติดได้)

ถ้าติดตั้ง ราคาอุปกรณ์ จะอยู่ที่ราวๆ 1,000 บาท แล้วแต่ร้าน อาจมีค่าติดตั้ง + นิดหน่อย

ค่าหมึก สีละราวๆ 80-100 ใช้เติมได้ 1-3 รอบ ขึ้นอยู่กับขนาดแท้งค์ - การซดหมึกของแต่ละรุ่น

ผมใช้อยู่ที่บ้าน สีละ 80 บาท 4 สีก็ 320 บาท ประหยัดกว่าหมึกแท้เยอะครับ เติมได้หลายรอบ กว่าจะหมด

kthor5
Member

« Reply #5 on: August 20, 2009, 02:55:10 AM »

อันหมึก inkjet ที่มีขายกันอยู่ในไทยนั้นจะมีอยู่ด้วยกัน 2 แบบครับ คือ 

แบบที่ 1 มีหัวพิมพ์ติดอยู่ที่ตลับหมึกเลย ซึ่งก็มีอยู่ราว 2 ยี่ห้อที่ใช้ระบบนี้อยู่ คือ ฮิวเล็ท เล็ทมาร์ค
ข้อดี ของระบบนี้คือ ทุกๆ ครั้งที่เปลี่ยนตลับหมึกคุณจะได้หัวพิมพ์ใหม่ด้วย งานพิมพ์จะคมชัดมาก
ข้อเสีย ราคาของระบบแพงมาก เปลี่ยนตลับ 2-3 ครั้งอาจจะได้ราคาเครื่องพิมพ์ใหม่ได้เลย และถ้าพิมพ์น้อยหัวพิมพ์ หรือระบบหมึกจะอุดตันเร็ว เสียง่าย

แบบที่ 2 ใช้หัวพิมพ์แยกต่างหาก ที่เด่นๆ ก็มี แคนนอน กับ เอปสัน (บราเตอร์ด้วย) อันนี้คือใช้ตลับหมึกแยกกับหัวพิมพ์ ซึ่งถ้าไม่ตันแบบสุดๆ แล้วอายุเครื่องจะราว 2-4 ปีครับ (เคยเจอยืนที่สุด 10 ปี เป็นของเอปสัน รุ่นสไตลลัส) ระบบนี้ตลับหมึกจะถูกกว่า แต่ถ้าไม่ใช้หัวพิมพ์จะตันง่ายมากๆ ต้องฉีดล้างหัวเยอะ ซึ่งนั่นก็ทำให้หมึกเปลืองขึ้นไปอีก
ข้อดี หมึกถูก ถ้าพิมพ์บ่อยหน่อยหัวไม่ตัน อายุยืน
ขอเสีย ตัวเครื่องแพง หมึกราคากลางๆ (เจอ 6 สี ก็มีหน้ามืดเหมือนกัน)

อิงค์แท็งค์จึงเกิดขึ้นมาจากการเลียนแบบระบบของเครื่องยิงหน้ากว้างเอามาประยุกต์ใช้กับเครื่องเล็กๆ อันที่อยู่ในรูปจะเป็นของจีนแดงครับถูกดี แต่จะมีสีเพี้ยนมากทางโซนของแดง ไม่แนะนำถ้าจะเอามาใช้ทำงานส่งลูกค้าเพราะค่าสีผิดมาก และอีกอย่างสารที่เอามาทำสีมันมักจะตกตะกอนตรงหัวพิมพ์ง่ายมาก

ที่ใช้อยู่เป็นของอิงค์แมน ใช้มา 2-3 เครื่องแล้ว หมึกจะแพงกว่าจีนแดงราว 75% แต่บริการหลังการขายดีนะและที่สำคัญสีเพี้ยนน้อยกว่ามาก ซึ่งเราสามารถใช้ทำงานได้

เอาประสบการ์ณมาแนะนำกันครับ ไม่ได้โม้...นะเออ

Judge
Member

Email
« Reply #6 on: August 20, 2009, 03:22:51 PM »

อ่า น่าสนใจดีคับ
ขอบคุณคับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: