Summoner Master Forum
April 27, 2024, 07:25:38 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: นินจาเพลิง (เด็คนินจาสายใหม่)  (Read 12137 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Rattikarn
Judge
Member

« on: August 19, 2009, 01:22:08 AM »

Seal 25
Akasaru the Oinin     4
Ryusuke Anatora the Mythical Ninja     3
Kurenai the Elite Assassin        3
Utada Fujitori       4
Makoto Karaoke     4
Nekki Amagumo      2
Nagagisa Kunoichi    4
Seirei Ninja      1

Mystic ของสามัญแต่รีดให้กระชับมากหน่อย เพราะเด็คนี้จั่วมะได้ และของเฉพาะของนินจา  Tengu2  Shuriken2  Ninja Boots2  Katana2และSmoke Bome 2 สุดท้ายอย่าลืมมีดนักบุญ2

วิธีเล่นและConcept
Akasaru the Oinin ทำให้เกิดเด็คนินจาสายใหม่ขึ้นสำเร็จ  เล่นได้เร็วมาก  สามารถทำComboพื้นฐานของนินจาได้เร็วขึ้นเยอะ  ปลายเกมก็ยังตีได้หนักอีกด้วย

Tric และ Comboที่ควรรู้
1. Stepปาดาวกระจายแบบพื้นฐานคือ มีนินจาเรา1ใบติดดาวกระจายอยู่ และมีอีก1ตัวกำลังจะกลับมาจากการVanish ในก่อนผ่านTurnฝ่ายตรงข้ามให้ดูว่าเราตีไหวหรือเสี่ยงไหม  ถ้าเสี่ยงก็ให้ปาดาวกระจายไปเลย แล้วจะมีนินจากลับมาจากการVanishก็ได้ดาวกระจายกลับมา พอเข้าTurnก็ปาไปอีก  จะทำให้ตอดAtเค้าได้อีก 2-4 จุด

2. คุเรไน ตอนตี ถ้ามีAkasaru the Oininอยู่ให้หาดาวกระจายออกมารอเลย จะทำให้ใช้Stepข้างบนได้เร็วมาก เพิ่มกำลังบุก

3. Akasaru the Oinin ใช้Skillให้Nagagisa Kunoichiเป็นInactiveออกจากเกม  จะได้Sealออกจากเด็คเรื่อยๆ

4. จังหวะที่Utada Fujitori ตีแล้วมีAkasaru the Oininในสนาม ตอนหาRelicออกมาติดจะอยู่หลังInf Stepเผาไม่ได้นะจ๊ะ  ซึ่งเราจะหามีดนักบุญออกมาติดถ้าไม่อยากเสี่ยง(ต้องรวมร่างตีหรือAtกินกันไม่เยอะ) แต่ถ้าอยากได้แบบแรงๆแน่นอนๆ ก็Katanaเลย

5. ตีไปแล้วแพ้ ถ้าMpเหลือNinja BootsและSmoke Bome ลุ้นได้เสมอ

6. ถ้าเจอตีAllเร็ว ให้Vanishไปให้หมด

หน้าที่แต่ละใบและComboย่อย
Akasaru the Oinin  ตัวหลักของเด็ค ใช้ปั้มพลัง ข้อดีคือมีหลายตัวAbilityที่2ยังทำงานได้ตามจำนวนอยู่  และการVanishแค่1Subก็มีประโยชน์ด้วย  เวลาเปิดเจอโดยNagagisa Kunoichiก็ไม่หายนาน  ส่วนSkillนั้นเรียกพวกได้ไม่มาก  ผลดีจะเป็นการเอาNagagisa Kunoichiออกจากเกม แล้วเข้ามาใหม่มากกว่า  ช่วยเร่งSealได้เยอะ

Ryusuke Anatora the Mythical Ninja มีหน้าที่หาTengu  Ninja BootsและSmoke Bome เป็นหลัก และช่วยให้Utada Fujitori อยู่ในสภาพProgressด้วย  เป็นตัวที่มีข้อดีหลากหลาย

Kurenai the Elite Assassin หน้าที่หลักคือตีDfLineอย่างเดี่ยวมากกว่า ถ้าAkasaru the Oininอยู่ในสนามให้ตีลากดาวกระจายออกมาเลย  สามารถทำให้ไม่Vanishโดยการรวมร่างกับSeirei Ninja  แต่การVanishก็ช่วยให้ปลอดภัยแล้วกลับมาตีเด็กเค้าได้เรื่อยๆ ดีเหมือนกันนะ  ไม่ค่อยได้ตีแบบลากของมาติดฝ่ายตรงข้ามเท่าไร  แต่ก็อย่ามองข้าม เพราะบางทีก็สร้างเซอร์ไพส์ได้เหมือนกัน

Utada Fujitori ตัวตีหลัก สามารถเพิ่มพลังได้จากหลายอย่างในเด็คมาก จ่าย1ตี17ได้ (Akasaru the Oinin1ตัว+3ลากคาตาน่า+2  Tengu 2ใบ +2  ProgessจากRyusuke+อีก1 เมื่อต่อสู้+2 ยังไม่นับStepดาวกระจายนะเนี้ย) และทำได้ไม่ยากด้วย  แรกๆ ใช้ยืนไปก่อนจะดีที่สุด

Makoto Karaoke ใช้ยื้อเกมซะมาก แต่ปลายเกมก็มีประโยชน์มากหลายๆด้านเหมือนกัน พยายามอ่านจังหวะVanishให้ดี เพราะมันใช้กันตีAllได้ด้วย  ถ้าเริ่มมีก2ตัวขึ้นไปตอนต้นเกมจะทำให้ตั้งดีมาก

Nekki Amagumo ป้องกันการตีAllเป็นหลักครับ Skillให้Sac Ninja BootsและSmoke Bome ก็ได้ ร่ายแล้วSacเลย และมันยังVanishกลับมาได้เร็วด้วย  ทำให้พอไปตีฉาบฉวยได้บ้างเหมือนกัน

Nagagisa Kunoichi ตัวเรียกพวกใช้ComboกับSkillของAkasaru the Oinin  แม้ทั้งเกมจะไม่ได้บ่อยนัก แต่การไปๆมาๆแบบนี้ก็ทำให้เรามีSealเล่นในสนามไม่ขาดเหมือนกัน  ผมเคยเปิดSealจนเหลือแค่2ใบในเด็คด้วย

Seirei Ninja เอามาให้คุเรไนตีไม่Vanishครับ  แต่ไม่ค่อยได้ใช้เท่าไร เพราะVanishก็ทำให้เราเล่นได้ปลอดภัยมากเลย

เด็คนนิจาสายใหม่ครับ  สำหรับคนชอบอาชีพนี้  ผมเด็คนี้อาจจะดูคร้ายแบบเดิมอยู่บ้าง  แต่การเล่นคุเรไนก็ทำให้รู้สึกแปลกใหม่ได้เหมือนกัน  อีกทั้งAkasaru the Oininนั้นก็สร้างเกมบุกได้ครายRyusuke Anatora the Mythical Ninja แต่จะมีAbilityและStepให้ทำมากขึ้น  เรียกว่าตอนเล่นนั้นสนุกมาก  มีอะไรให้ทำเยอะขึ้น  ถ้าเล่นได้คล่องๆ ผมว่าเก่งใช้ได้เลยครับ

ตัวAkasaru the Oininนั้นยังจัดเด็คแนวอื่นได้อีกนะ เช่น ของคุณDevilotEx`   
http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=53818.0  และยังมีสายเปลี่ยนธาตุด้วย  เรียกว่าลองเล่นได้ได้เยอะเลยครับ  ไม่ขาดทุน
       ป.ล สัดส่วนSealอันนี้ตอนผมTastดูผมว่ายังไม่นิ่งนะ  ยังปลับเปลี่ยนได้อีกครับ
« Last Edit: August 19, 2009, 01:27:25 AM by Rattikarn » Logged

Ramio*
Judge
Member

Email
« Reply #1 on: August 19, 2009, 01:34:28 AM »

Dark Flame Onmyoji
Kotone

น่าลองใส่ไปด้วยนะครับ ตีปูทาง แล้วค่อยเอาโคโตเนะเสียบต่อ

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #2 on: August 19, 2009, 02:28:12 AM »

ลิงแดงมาที จิตวิญญาณแห่งไฟลุกโชนเลย ท่าทางตีอัดสะใจไม่น้อย เย้ๆ 

Brandisher ★ Cm
Member

« Reply #3 on: August 19, 2009, 02:57:01 AM »

เป็นเเนวทางได้ดีมากๆคับ.บ

Dean
Member

« Reply #4 on: August 19, 2009, 03:20:03 PM »

อันนี้แจ่มดีครับ ตอนแรกกะเล่นโดยใช้ Kotone ซะหน่อย เพราะ Akasaru + Kunoichi มันหาพวกเร็วดี ตีทีมีกระเจิง

Mal2$lๅMelLoW~*
Member

« Reply #5 on: August 19, 2009, 04:34:26 PM »

อยากเล่นนินจาอยู่พอดีเลย จะนำไปเป็นแนวทางนะครับ

MN-ME
Member

« Reply #6 on: August 19, 2009, 10:23:48 PM »

Akasaru มานินจาไฟเกิดเลยล่ะครับ

โหดมากๆ ในความคิดของผม เรียกพวกเร็ว

ตอนนี้ผมคิดได้อีกแนวนึงครับ

เพิ่ม ชิโรอิ เข้าไป ลบเอมพีค่าโจมตี 1

แล้วก็ ใส่ตัวหาธงไฟครับ

วานิชกลับมา ตีใบรองได้ เผลอๆ จ่าย 0 ตบใบรอง แรงๆ ได้เลยล่ะครับ 

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #7 on: August 19, 2009, 11:42:55 PM »

ที่หลายคนว่ามาจริงๆ มันจะได้ถึงขนาดเป็นเด็คไฟไปเลยก็ได้นะ   แบบหลุดจากนินจาไปอีกหน่อยได้เลย  เพราะมีข้อยืดหยุ่นสูงสุดตรง"ธาตุไฟ"นี่ละ  น่าลองค้นหาดีจริงๆ

Dark Flame Onmyoji จริงๆ ก็น่าใส่นะ  แต่ผมว่าคงตีAllลากคาตาน่ามาติด แล้วให้Vanishไปเลยดีกว่า  กลัวโดนตีสวนมากเลย  และมันต้องใช้ธาตุไฟมากด้วย

Kotone เป็นอีกตัวที่น่าเล่น  คงตีได้หนักพอกัน  แต่Skillมันคงได้ใช้ตอนเราตีไม่เข้าแล้วต้องเอาKurenaiตีมากกว่า  ซึ่งผมว่าKurenai ให้Vanishไปดีกว่านะ  กดดันดี  ก็เลยคิดว่างานหลักคนตีเร็วๆ ไปเลยมากกว่า   ปลายเกมที่บ้านเราใหญ่ถึงได้ตีAtกระจาย

::014::ว่าแต่มีใครสนใจลองใช้แฟรี่นินจาเปลี่ยนธาตุMakoto Setsuเป็นไฟดูบ้างม่ะ

XA14
Member

« Reply #8 on: August 19, 2009, 11:46:23 PM »

ที่หลายคนว่ามาจริงๆ มันจะได้ถึงขนาดเป็นเด็คไฟไปเลยก็ได้นะ   แบบหลุดจากนินจาไปอีกหน่อยได้เลย  เพราะมีข้อยืดหยุ่นสูงสุดตรง"ธาตุไฟ"นี่ละ  น่าลองค้นหาดีจริงๆ

Dark Flame Onmyoji จริงๆ ก็น่าใส่นะ  แต่ผมว่าคงตีAllลากคาตาน่ามาติด แล้วให้Vanishไปเลยดีกว่า  กลัวโดนตีสวนมากเลย  และมันต้องใช้ธาตุไฟมากด้วย

Kotone เป็นอีกตัวที่น่าเล่น  คงตีได้หนักพอกัน  แต่Skillมันคงได้ใช้ตอนเราตีไม่เข้าแล้วต้องเอาKurenaiตีมากกว่า  ซึ่งผมว่าKurenai ให้Vanishไปดีกว่านะ  กดดันดี  ก็เลยคิดว่างานหลักคนตีเร็วๆ ไปเลยมากกว่า   ปลายเกมที่บ้านเราใหญ่ถึงได้ตีAtกระจาย

::014::ว่าแต่มีใครสนใจลองใช้แฟรี่นินจาเปลี่ยนธาตุMakoto Setsuเป็นไฟดูบ้างม่ะ

ทำได้จะโหดมากมาย -O-"

จะขอนำไปเป็นแนวทางครับ~

tarid
Member

« Reply #9 on: August 20, 2009, 12:46:49 AM »

อย่าลืม ken  hayate สิครับ

abeabeabe
Member

Email
« Reply #10 on: August 20, 2009, 12:51:37 AM »

ไม่ดีหรอกมั้ง

tarid
Member

« Reply #11 on: August 20, 2009, 01:47:50 AM »

ขอวิธีตั้งเกมของเด็คนี้หน่อยครับ 

อยากรู้วิธีรอด turn แรกๆ

aofkoong
Member

Email
« Reply #12 on: August 20, 2009, 06:26:50 AM »

ลดMakoto เหลือ2 แล้วใส่
2

ดีป่าวคับ เพราะมันprogress ได้เลยอะคับ

Chaos Knight
Member

Email
« Reply #13 on: August 20, 2009, 04:52:44 PM »

ไม่ดีหรอกมั้ง

วันนั้นไปงานSling ที่MBK มีจัดจ์คนนึงจัดมาใส่เคนมาด้วย

ยืนได้ใหญ่ดีจิงๆ นินจาไฟเพียวๆ

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #14 on: August 22, 2009, 01:09:38 AM »

Posted by: tarid  Posted on: August 20, 2009, 12:46:49 am 
Insert Quote 

ถ้าเป็นนินจาไฟเพียวๆ ผมว่าก็เล่นมันได้ไม่ดีนักหรอกครับ เพราะนินจาไฟก็ไม่ได้Vanishได้เร็วขนาดนั้นหรอก  Atที่ได้มันช้าไปหน่อย  แต่จะหวังผลตอนเกมยาวๆก็อีกเรื่องนึงนะ  ถ้าจะใส่ผมว่าไม่น่าเกิน2ใบ

Posted by: tarid  Posted on: August 20, 2009, 01:47:50 am 
Insert Quote 
ขอวิธีตั้งเกมของเด็คนี้หน่อยครับ 

อยากรู้วิธีรอด turn แรกๆ

ก่อนอื่นต้องดูว่าเค้าเป็นเด็คบุกยังไงก่อนครับ  ถ้าเป็นพวกตีเร็วอย่างแกรนดาครอส  ใช้หมีแพนด้าช่วยจะดีที่สุด  นี่เป็นเหตุผลที่ไม่ใส่วัว  และต้องดูด้วยว่าการ์ดเราขึ้นได้ตามStebไหม  ถ้าตามAtebแล้วส่วนใหญ่Utadaจะยืนได้นะครับ

ถ้าฝ่ายตรงข้ามเป็นเด็คตีAll เช่น Alana ก็หาNekki Amagumoมารอเลย  แต่ต้องดูจังหวะให้เราเรียกของมาให้พอดีด้วยนะ

ต้นเกมเด็คนี้อาจลำบอกหน่อย  แต่ส่วนใหญ่ตอนผมเล่นก็เจอหลายแนวนะ  แต่ว่าเราก็ใช้ว่าจะป่วนฝ่ายตรงข้ามไม่ได้เลยนี่ละ
« Last Edit: August 22, 2009, 01:33:17 AM by Rattikarn » Logged

Pages: [1]
  Print  

Jump to: