Summoner Master Forum
April 27, 2024, 01:53:45 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ถามเกี่ยวกับ Hydra of Warok  (Read 2686 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
opptimist Prime Redaholic
Member

Email
« on: April 15, 2009, 04:36:21 PM »

มีคำถามมาถามหน่อยครับ  ???

1. ถ้าผู้เล่น A และ B เข้าไปในแผนที่ Hydra of Warok

1.1 A ไปถึงจุดที่ต้องสู้กับ Hydra ก่อน แล้วทำการต่อสู้ แต่ว่า HP ของ Hydra ยังไม่ = 0 (สมมุตว่าเหลือ 8) แต่พอเทิร์นถัดมา B ทอยลูกเต๋าเดินมาหยุดที่ช่อง Hydra เช่นเดียวกัน Hydra ที่ B จะต้องสู้ด้วย มี HP = 15 หรือ 8 ?

1.2 ถ้า Hydra ที่ B สู้ HP = 8 แปลว่า ใครฆ่า Hydra ได้ ก็ได้ Treasure ไปเลย และอีกคนหมดสิทธิ์ ?

1.3 หมายความว่า ทุกคนมีสิทธิ์ที่จะได้สู้กับ Hydra คนละ 1 ครั้ง/เกม และ Hydra ที่ผู้เล่นจะได้สู้ เป็นคนละตัวกับที่ตัวละครอื่นกำลังสู้อยู่ ?

2. ถ้าผู้เล่น A อยู่ในแผนที่ Hydra of Warok เพียงคนเดียว และทอยลูกเต๋าสีแดงได้เครื่องหมาย ดาบ สีน้ำเงินได้เลข 2 ซึ่งถ้าเดิน 2 ก้าวจะตกที่ช่องเรือล่มพอดี ผู้เล่น A สามารถเลือก ดาบ เพื่อไม่ให้เกิดผลใดๆ และ ไม่ต้องเดินไปตกช่องเรือล่ม ได้หรือไม่

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ 

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #1 on: April 15, 2009, 06:15:12 PM »

ในส่วนของข้อ 1 เอาเป็นว่าผมจะจำลองเหตุการณ์สมมติที่ถูกต้องให้อ่านแทนคำตอบก็แล้วกันนะครับ
ถ้้าสงสัยตรงไหน ถามได้เลย

1. เริ่มแรก A ทอยลูกเต๋าไปตกช่อง Hydra
2. A ต้องต่อสู้กับ Hydra จนกว่า A หรือ Hydra จะตายกันไปข้างนึง โดยที่คนอื่นต้องรอให้การต่อสู้นี้จบก่อน เกมจึงจะดำเนินต่อไปได้
          2.1 ถ้า A ต่อสู้แพ้ Hydra ก็เท่ากับว่าตาย A ต้องออกจากการเล่นไป
          2.2 ถ้า A ต่อสู้ชนะ Hydra ให้ A ออกจากเกาะไฮดร้า แล้วไปโผล่ที่ "บ้าน" ของตัวเอง "โดยไม่ถือเป็นการเข้าบ้าน" ดังนั้นจะไม่เกิดผลจากการเข้าบ้านนะครับ
                แล้ว A จะได้ Hp+8 พร้อมกับ Item พิเศษเพิ่มอีก 1 ชิ้น โดย item นี้ไม่ถือว่าเป็น item บนมือ (เท่ากับว่าถือ item บนมือได้ 5 ใบ และมี item พิเศษวางโชว์บนสนามอีก 1 ใบ)
3. B เริ่มเล่นตามปกติ หากตกลงในช่อง Hydra ก็เริ่มตั้งแต่ข้อ 1. ที่เพิ่งอ่านไปนะครับ

แต่จะมีกรณีที่ถ้า A(ให้เป็นนักรบชาย) ต่อสู้ชนะ Hydra เสร็จ ก็ไปโผล่ที่ปราสาท
จากนั้น B(ให้เป็นนักรบหญิง) ก็ทอยตกลงช่อง Hydra แล้วต่อสู้ชนะ Hydra อีก
B ก็จะไปโผล่ที่ปราสาท และต้องต่อสู้กับ A อีกรอบนึงครับ

และผู้เล่นคนอื่นก็สามารถฆ่า Hydra ได้อีกครับ แต่จะกำหนดว่าผู้เล่น 1 คนจะสู้ Hydra ได้ครั้งเดียวต่อเกม (คือเมื่อสู้แล้ว ไม่เราตาย Hydra ก็ตาย)

ดังนั้นเมื่อ A ต่อสู้ Hydra แล้ว A ชนะ A ก็จะได้ item พิเศษ และก็วนเข้ามา map Hydra อีกก็ได้ครับ เพียงแต่จะไม่ได้สู้กับ Hydra อีก

แล้ว B ก็สามารถสู้กับ Hydra ได้ (ถ้า B ยังไม่เคยสู้กับ Hydra) เมื่อต่อสู้ชนะ ก็จะได้ item พิเศษตามแต่ละอาชีพไปครับ

..................................................................................................

ส่วนคำตอบในข้อ 2 ไม่ชัวร์ 100 % (แต่ค่อนข้างมั่นใจ)

เอาเป็นว่า ไม่สามารถเลือกดาบ เพื่อที่จะไม่เดินได้ครับ
« Last Edit: April 15, 2009, 06:19:56 PM by S_A_Y » Logged

Pages: [1]
  Print  

Jump to: