Summoner Master Forum
April 19, 2024, 11:34:30 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: มีใครเล่น Quest Master ที่ร้าน Heaven Light บ้างครับ  (Read 6091 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
opptimist Prime Redaholic
Member

Email
« on: June 12, 2009, 01:09:28 PM »

โดยปกติเนี่ย ผมจะไปนั่งดูเค้าเล่นการ์ด SMN กันที่ Heaven Light บ่อยทีเดียวเลยล่ะ

แต่ตัวผมเองไม่ได้เล่น SMN แล้วล่ะ เล่นแค่ QM

แต่อยากเล่นกับคนอื่นบ้าง

ที่ Heaven Light มี QM ให้ยืมเล่นไหมครับ

แล้วมีใครไปเล่นที่ร้านบ้าง เวลาไหน วันไหน บอกผมด้วยครับ จะขอไปแจมด้วยคน

ขอบคุณครับ 

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #1 on: June 12, 2009, 07:44:26 PM »

ลองชวนพี่ภูเขา หรือคนอื่นๆ ในร้านดูสิครับ

ส่วนในร้าน HL มี QM ให้ยืมเล่นหรือเปล่า อันนี้ไม่แน่ใจครับ >,,<

ถ้าเป็นไปได้ พก QM ไปเอง แล้วไปชวนคนอื่นมาเล่นกับเราจะดีกว่าครับ

kid^_^
Member

Email
« Reply #2 on: June 14, 2009, 03:33:14 AM »

สนใจเล่นบอร์ดเกมอื่น ๆ นอกจาก Qm ไหมครับน้อง สนุกนะ 

คาร์ลิโต้ หัวฟูที่สอง
Member

Email
« Reply #3 on: June 14, 2009, 04:19:13 AM »

Same Same มี QM กับ Mage Battle ที่น้องๆในร้านซื้อไว้แล้วให้เด็กๆยืมเล่นกานที่ร้านครับ ห้ามเอากลับบ้านนะครับ หึหึ

ว่างๆก็แวะมาเล่นได้นะครับ

ไว้ว่างๆจะไป HL ดูบ้าง ไปแล้วหลงชั้น 6 ว่าเปนชั้น 7 ทุกทีเลย ไม่กล้าถามเค้า กลัวเค้าว่าโง่

Member

Email
« Reply #4 on: June 14, 2009, 02:19:44 PM »

ขอบคุณ กุงกุง ครับ 

วันนั้นผมไปเล่นกับพี่แซนด์มาแล้วล่ะ

จริงๆแล้วเนี่ย ผมไม่กล้าชวนคนอื่นเล่น Quest Master กับผมเลย

เพราะ เห็นเค้ากำลังเล่นการ์ดกันอย่างสนุกสนาน เลยไม่อยากจะเข้าไปขัดหรือรบกวนเวลาของพวกเขา

อีกอย่าง ผมก็ไม่รู้ใครที่ร้านนั้นเลยด้วยซ้ำ

จนวันนั้น ได้เพื่อนเพิ่มมาคนนึง(รุ่นพี่ที่มหาลัย)

ทำให้รู้สึกว่า การเล่นกับคนอื่นนี่ ผมได้ทริกแปลกๆเพียบเลย

และตัวผมเอง ยังเข้าใจผิดความสามารถของการ์ดไปอีกหลายใบ และรวมถึงการโจมตีเช่นกัน

ซึ่งมันต่างจากการที่ผมนั่งเล่นคนเดียวที่บ้านมาก (สุ่มตัวละครมา 2 ตัว เปิดไอเท็มเล่นกัน โดยที่ต้องมีใจเป็นกลาง ไม่ลำเอียงฝ่ายใด)

และอีกอย่างนึงก็คือ มันสนุกมาก !!! ไม่เคยรู้สึกสนุกกับการเล่น Quest Master ขนาดนี้มาก่อน

ถ้าผมไปที่ Heaven Light อีก อยากจะลองเล่นแบบ 3-4 คนดู ผมคงจะมีความสุขกลับบ้านไม่น้อยเลยทีเดียว 

Member

Email
« Reply #5 on: June 14, 2009, 03:01:44 PM »

ตอบคุณ CarlitoZ [V2] คุณ kid^_^ และผู้อ่านคนอื่นๆ

ผมมีความสนใจที่จะเล่นบอร์ดเกมอื่นๆครับ

เพราะ บอร์ดเกม เป็นสิ่งที่ทำให้ผมรู้สึกมีความสุข สบายใจ ผ่อนคลายความเครียดไปจากใจของผมจนหมดสิ้น

มอบโอกาสให้ผมได้รู้จักเพื่อนใหม่ และยังให้ข้อคิดกัีบผมอีกมากมายหลายอย่าง

ยกตัวอย่างเช่น เวลาที่เราเล่นการ์ดเกม Summoner Master และบอร์ดเกมต่างๆนั้นแตกต่างต่างกับการเล่นเกมคอมพิวเตอร์ หรือเกมคอนโซลทั่วไปอย่างสิ้นเชิง ซึ่งเราสามารถสบถคำหยาบเพื่อปลดปล่อยระบายอารมณ์ ความโกรธ ความไม่พอใจ โดยไม่ต้องเกรงใจใคร

ในทางตรงกันข้าม เวลาที่เราเล่นการ์ดเกม Summoner Master และบอร์ดเกมกับผู้อื่น การกระทำเหล่านั้นเป็นเรื่องไม่ควรที่จะทำเป็นอย่างยิ่ง

ทั้งการ์ดเกม Summoner Master และบอร์ดเกมต่างๆ สอนให้เรารู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย และรู้จักควบคุมอารมณ์ตัวเอง ซึ่งเป็นทักษะทางสังคมที่จำเป็นอย่างมากในการใช้ชีวิตร่วมกับผู้อื่น

การเล่นการ์ดเกม Summoner Master หรือบอร์ดเกม ถือว่าเป็นการเข้าสังคมอย่างหนึ่ง เหมือนอย่างที่พี่ปอได้เคยให้สัมภาษณ์เอาไว้ในหนังสือ Summoner Theory

ผมเห็นด้วยกับพี่ปอครับ

แต่ถ้าจะพูดถึงบอร์ดเกมที่ผมเคยเล่นมา ผมเคยเล่นมา 5 เกมเท่านั้นเอง ขอไล่่ตามลำดับก่อนหลังเลยนะครับ

1.บันไดงู --- เก่ามาก แต่ยังสามารถหาซื้อได้ตามร้านโชว์ห่วยทั่วไป เป็นเกมที่ผมเชื่อว่า เด็กไทยคนอื่นๆก็เคยได้สัมผัสกันมาแล้ว

2. หมากฮอร์ส --- สมัยก่อนที่โรงเรียนประถม จะมีตารางหมากฮอร์สสลักไว้บนม้านั่งหิน ซึ่งเป็นเกมที่บูมมากๆ อุปกรณ์ก็ใช้แค่ เศษใบไม้ ก้อนหินก้อนเล็กๆหรืออะไรก็ตามที่หามาใช้ได้ ซึ่งเป็นเกมที่ผมไม่ชอบเลยจริงๆ เพราะผม... หัวไม่ดีอะ

3.เกมเศรษฐี --- แบบของคนไทย เป็นเกมที่ผมเล่นตอนยังเด็กๆอยู่เลย พอแพ้ทีไรร้องไห้ทุกที จนคนที่บ้านแซวมาจนทุกวันนี้ แต่ก็เป็นความทรงจำในวัยเด็กที่ผมคิดถึงมากจริงๆ

4.Monopoly (โลโก้เป็นลุงหนวดขาว ใส่หมวกทรงสูงสีดำ) --- ผมเคยเล่นเกมนี้ในเครื่อง Super Famicom รูปแบบคิดว่าคงไม่ต่างกับเกมเศรษฐีของคนไทยเท่าไหร่ เมื่อไม่กี่เดือนก่อน ผมเห็นที่ห้างเซนทรัลชิดลมขายเป็นกล่องขนาดใหญ่ที่แผนกของเล่น ราคาประมาณ 900-1000 บาท หมากเดินทำจากเหล็ก(ภาพข้างกล่องบอกว่าอย่างนั้น) เป็นบอร์ดเกมอีกอันหนึ่งที่ผมจะไปซื้อมาเล่นให้ได้ อย่างน้อยคนที่บ้านก็ยอมเล่นกับผม เพราะว่ามันไม่ไร้สาระอย่างที่เขามีทัศนคติกับอีกเกมถัดมา

5.Quest Master --- บอร์ดเกมอันดับ 1 ในใจของผมตลอดกาล ผมติดตามข่าวตั้งแต่สมัยที่พี่ปอบอกว่าจะผลิตเกมส์กระดานคล้ายๆเกมเศรษฐี แต่เป็นแนวผจญภัยที่มีชื่อว่า Quest Master และ Mage Battle ซึ่งมีลักษณะคล้ายกับไพ่ UNO (เกม UNO ผมเห็นว่าเป็นกิจกรรมที่ดี กระชับความสัมพันธ์ของคนในครอบครัวของผมอย่างหนึ่ง เวลาไปเที่ยวต่างจังหวัด หรือในวันหยุด)

ผมค่อนข้างมั่นใจว่า วันที่ Quest Master วางขายเป็นครั้งแรก ตรงกับวันเกิดผมพอดีเมื่อปี 2003 วันนั้นผมดีใจมากและซื้อเป็นของขวัญวันเกิดให้ตัวเอง

แผนที่ผ้า ตัวเดินอาชีพต่างๆ ไอเท็มและเหตุการณ์มากมาย ทำให้ผมประหลาดใจมาก เพราะไม่เคยเห็นมาก่อนในชีวิต และ Quest Master กล่องนั้นก็ยังคงอยู่ในสภาพดีจนถึงทุกวันนี้

เนื่องจาก คนที่บ้านบา่งคนไม่ยอมเล่นกับผมเลย เขามองว่าเป็นแค่ของเด็กเล่น ดูไร้สาระ ผมรู้สึกเสียใจมาก แต่ในใจของผมนั้นไม่ได้มีความอาฆาตพยาบาท ความคับแค้นและความโกรธเลยแม้แต่น้อย ผมแค่อยากจะหาคำพูดดีๆไปโน้มน้าวให้เขาเหล่านั้นมาลองเล่นดูสักครั้งก่อนที่ จะตัดสินใจว่ามันเป็นเกมส์ไร้สาระอย่างที่เขาคิด

ความรู้สึกตรงนี้ ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะสามารถเอาไปเปรียบเทียบกับความรู้สึกของพี่ปอและ ผู้ร่วมคิดค้นการ์ดเกม Summoner Master ทั้งหลายได้หรือไม่

ยกตัวอย่างเช่นโรงเรียนของผม(สมัยที่ผมยังเรียนอยู่) มิส มาสเตอร์ รวมถึงบราเดอร์ มองว่าการโเกม Summoner Master เป็นการพนัน มีการสั่งให้ริบของเหล่านี้ทันทีที่มีพบเจอในกระเป๋า (ซึ่งไม่สามารถคาดเดาได้เลยว่าเมื่อไหร่ มันขึ้นอยู่กับพวกมิสและมาสเตอร์ทั้งหลาย) และนำไปทำลายในขั้นต่อไป คือ การเผานั่นเอง

ทั้งๆที่ตัวผมเอง ไม่เคยตั้งกฏเดิมพันการ์ดกับเพื่อนหรือผู้ที่มาเล่นด้วย ไม่เคยเอามาเล่นในเวลาเรียนเลยด้วยซ้ำ ต่อให้เป็นพักกลางวันก็ตาม เวลาเรียนผมก็ตั้งใจเรียนเหมือนเด็กเรียนคนอื่นๆ พอพักกลางวันผมก็ลงไปกินข้าว สนทนาถึงเรื่องการ์ดกับเพื่อน แม้ว่าเกรดผมอาจจะไม่ค่อยดีเท่าเด็กเรียนประจำห้องบางคนที่เอาแต่เรียน ไม่เล่นกีฬา ไม่สนใจดนตรี หลังเลิกเรียนก็ไปเรียนพิเศษต่อ

ผมเคยสงสัยเหมือนกันว่า พวกเขาไม่เครียดเหรอ ผมยังเคยชวนพวกเด็กเรียนมาดูผมเล่น Summoner Master ด้วย ซึ่งพวกเขาสนใจมากเลย

ผมยืนยันได้เลยว่า เวลาที่ผมเล่นการ์ดคือหลังเลิกเรียนไปแล้ว และก็ไม่ใช่ในโรงเรียนด้วย เป็นร้านการ์ดข้างโรงเรียนต่างหาก เกรดเฉลี่ยของผมตอนจบม.6 น่ะเหรอ ก็ไม่เท่าไหร่หรอก แค่ 3.33 เอง ขอคุยหน่อยนะครับ

ผมยอมรับว่า ผมอาจจะัมีข้อเสียในตัวอยู่มากมาย ในชีวิตผมก็เคยทำอะไรผิดพลาดมาก็เยอะ ซึ่งผมกล้าที่จะสาบานตรงนี้ได้เลยว่า ผมกำลังใช้ความพยายามอย่างสุดความสามารถที่จะทำตัวเป็นคนดีโดยไม่ได้หวัง ชื่อเสียงหรือคำสรรเสริญ

ผมไม่เคยทำตัวเหลวแหลก ไม่เคยกินเหล้า ไม่เคยสูบบุหรี่ ไม่เคยเที่ยวกลางคืน หรือสร้างชื่อเสียให้กับพ่อแม่เลย ผมหาเหตุผลไม่ได้เลยจริงๆว่า การที่ผมจะเล่นบอร์ดเกมเพื่อทำให้ตัวเองมีความสุข โดยไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน มันเป็นความผิดหรือดูไม่ดี ไร้สาระ งี่เง่าตรงไหน

การ์ดเกมเป็นสิ่งที่ทำให้ผมรู้สึกมีความสุข ช่วยลดความเครียด ความไม่สบายใจที่เกิดขึ้นในชีวิตประจำวันได้เป็นอย่างดี สอนให้ผมรู้จักวางแผนอย่างรอบคอบ รู้จักการวางแผนเป็นขั้นตอน

วันนี้ผมเรียนปี 4 แล้ว เลิกเล่นการ์ด Summoner Master ไปก็หลายปีแล้ว ด้วยเหตุผลหลายๆอย่าง ทั้งเพื่อนผมเลิกเล่นกันไปหมดแล้ว ทั้งเรื่องเงินที่ผมมีจำกัด อีกทั้งยังทัศนคติของคนที่บ้านต่อเกมการ์ด ในใจของผมบางครั้งยังอยากที่จะกลับไปเล่นอีกครั้ง จนเก็บไปฝันตอนนอนว่าตัวเองยังเล่นการ์ดอยู่เลย

ผมจึงเป็นเพียงนักสะสมและผู้ชื่นชมความงามในศิลปะของการ์ด Summoner Master การ์ดตั้งแต่สมัยที่ผมยังเล่นอยู่จนถึงตอนนี้ ยังมีการวาดและลงสีอย่างพิถีพิถัน สวยงามและอลังการอลังการ ไม่เคยเปลี่ยน

ส่วน Quest Master นั้น บางครั้งผมถึงกับต้องขอร้องให้น้องสาวของผมมาเล่นด้วย แม้เขาจะไม่ได้มีทัศนคติที่เลวร้ายต่อเกมนี้ แต่นานๆไปเขาก็ไม่ค่อยอยากจะเล่นเท่าไหร่ ผมจึงไม่อยากฝืนความรู้สึกของน้องสาว

ผมจึงเล่น Quest Master คนเดียวในห้องยามว่าง ซึ่งนานๆเข้าความรู้สึกที่อยากเล่นกับคนอื่นๆมันก็เพิ่มมากขึ้นทุกวัน (บางครั้งผมยังอยากแยกร่างตัวเองเป็น 8 คนแล้วเล่นกันเองเลยนะ)

ส่วนวันหยุด ผมจะไปเดินเล่นตามร้านการ์ด Heaven Light และ Toon Zone ที่เซนทรัลพระราม 2 เพื่อหาการ์ด Summoner Master ที่ผมต้องการนำไปเก็บสะสม และด้วยความหวังลึกๆในใจว่าจะมีคนชวนผมเล่น Quest Master

อย่างไรก็ตาม ผมจะหลงใหลและรักในเกม Quest Master ตลอดไป และจะรอต่อไปไม่ว่าจะนานแค่ไหน เหมือนกับที่เคยรอ Hydra of Warok มา 5 ปี

การรอคอยนั้นช่างคุ้มค่าเสียจริงๆเมื่อเทียบกับความสุข ความสนุกสนาน และความเครียดที่หายไปจนหมดสิ้นเมื่อได้เล่น Quest Master

ตอนนี้ผมมี Quest Master และชุด Hydra of Warok อย่างละ 2 กล่ิอง กล่องหนึ่งเป็นของขวัญที่ซื้อให้ตัวเองเมื่อปี 2003 อีกกล่องเพิ่งซื้อมาเป็นแบบแพคคู่ เป็นแผนที่ผ้าแต่สีสดกว่ากล่องแรกที่ผมซื้อ และไม่มีการเย็บตะเข็บที่ขอบแผนที่

เหตุผลก็คือ เผื่อในวันหน้า สิ่งศักดิ์สิทธิ์หรืออะไรก็ตามแต่ จะส่งผู้หญิงมาให้ผมได้รัก ได้แต่งงานและมีครอบครัว ผมจะเอาเกมนี้ มาเล่นกับลูกๆของผมเอง (คิดยาวไปไหมเนี่ย)

ขอบคุณเว๊บบอร์ดนี้ที่มอบพื้นที่ตรงนี้เพื่อให้ผมได้ระบายความในใจ

ขอบคุณท่านผู้อ่านทุกท่านที่อ่านมาจนถึงบรรทัดนี้

ผมมีความยินดีเป็นอย่างยิ่งและพร้อมรับคำท้าเสมอ ถ้ามีใครมาชวนผมเล่น Quest Master

ขอขอบคุณมาล่วงหน้า ณ ที่นี้เลย

ปล. ถ้าคุณ kid^_^ จะชวนผมเล่นบอร์ดเกมตัวไหน ก็ชวนได้เลยนะครับ ถ้าผมมีเวลาว่างเมื่อไหร่ ผมจะไปเล่นเป็นเพื่อนนะ แต่คุณอาจจะต้องอธิบายยืดยาวเลยล่ะกว่าคนอย่างผมจะเข้าใจ
« Last Edit: June 14, 2009, 07:13:12 PM by REDAHOLIC » Logged

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #6 on: June 14, 2009, 04:56:04 PM »

อ่าน Reply ของคุณ REDAHOLIC แล้วรู้สึกเป็นปลื้มมากๆ

Member

Email
« Reply #7 on: June 14, 2009, 06:36:13 PM »

ขอบคุณ กุงกุง อีกครั้งนึงครับ

หวังว่าจะมีโอกาสได้มาดวล Quest Master กันสักครั้งนึง

ส่วนหนึ่งที่ทำให้ผมเป็นนักสะสมการ์ด เพราะ กุงกุง ด้วยแหละ

อีกส่วนหนึ่งคือ ผมชอบงานศิลปะืทุกประเภท ไม่ว่าจะเป็นภาพวาด งานเขียน รูปปั้น ฯลฯ

โยศิ, องเมียวดอกซากุระ
Member

Email
« Reply #8 on: June 14, 2009, 07:47:31 PM »

ขอบคุณ กุงกุง อีกครั้งนึงครับ

.....ท่าทางชื่อนี้ จะติดกับคุณ S_A_Y ตราบชั่วฟ้าดินสลาย...

นานๆจะเห็นคนร่ายอะไรยาวๆแล้วเว้นวรรคน่าอ่านก็เลยเข้ามาดู

(ไม่ได้แปลว่าที่คนอื่นร่ายยาวๆมาจะไม่อ่านนะ แต่ว่าก็จะแอบแบบแว้บ แก่แล้ว เพ่งมากปวดเตาT_T)

ดีใจจังที่ยังเห็นความรู้สึกดีๆ อย่างนี้อยู่

Edit : ขอใช้อำนาจมืด Edit ชื่อจริงนะครับพี่ยศ อย่าโกรธผมนะ
« Last Edit: June 18, 2009, 03:04:33 AM by S_A_Y » Logged

ZaNiEs
Global Moderator
Member

Email
« Reply #9 on: June 15, 2009, 08:47:25 PM »

อ่านแว้ว รู้สึกอยากจะพัฒนาบอร์ดเกมขึ้นมาทันที ย้ากกส์ๆ 

Unicorn_Knight
Member

« Reply #10 on: July 09, 2009, 03:41:57 AM »

ชอบที่พี่ opptimist Prime เขียนดีมากๆเลยครับ ทั้งเนื้อหาดี และน่าอ่าน  อยากเอาไปให้เพื่อนๆ อาจารย์ (ที่มองว่า "โตขนาดนี้ยังเล่นการ์ดอยู่อีกหรือ") ได้ไปอ่านกัน คงจะเข้าใจอะไรมากขึ้น 
  ปล. ผมก็ประสบปัญหาเดียวกันเหละครับ ซื้อquest masterมาแล้วไม่มีคนเล่นด้วย แต่พ่อแม่พี่ ผมชอบนะ เขาว่ามันสวยดี สร้างสรรค์ดี  ผมเล่นที่ร้านพี่บอล รังสิต ถ้าเเวะมาเจอกันก็มาเล่นด้วยกันนะครับ

abeabeabe
Member

Email
« Reply #11 on: July 09, 2009, 04:15:46 AM »

เผาการ์ดเลยเหรอเนี้ย โรงเรียนอะไรโหดจัง

Member

Email
« Reply #12 on: July 09, 2009, 11:11:41 PM »

ตอบคุณ Unicorn_Knight

อย่ารอช้าครับ คุณสามารถเอาไปให้ เพื่อนๆ หรือ อาจารย์ อ่านได้เลย

อย่างน้อยก็เป็นการเิปิดมุมมองใหม่ๆให้กับพวกเขาเหล่านั้นนะครับ

ส่วนผมเองอยู่แถวพระราม 2 ครับ รังสิตคงไม่ได้ไปอะ

แต่ไป HL บ่อยนะครับ ไว้ถ้ามา HL มาเจอกันได้

ผมยินดีที่จะได้พบกับเพื่อนใหม่ๆอยู่แล้วครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: