Summoner Master Forum
March 28, 2024, 10:33:20 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 ... 3 4 [5]  All
  Print  
Author Topic: >>รวมคำถามและคำตอบในการเล่นQMจ้า<<  (Read 76129 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
sawr
Member

« Reply #120 on: April 17, 2009, 03:46:42 PM »

ผมมีคำถามครับ คาใจมานานแล้วครับ

1. tearsure ของนักเวทย์ชาย ที่เขียนว่า "ทำลายitemที่คู่ต่อสู้กำลังใช้อยู่ Mp0" หมายความว่าไงครับ
   - ทำลายitemที่คู่ต่อสู้กำลังใช้อยู่ เราจ่าย Mp0
     หรือว่า
   - ทำลายitemที่คู่ต่อสู้กำลังใช้อยู่ โดยที่itemนั้นมี Mp0

2. เวลาที่ผู้เล่นคนอื่นถูกย้ายช่องโดยitem (ในturnเรา) ผู้เล่นที่ถูกย้ายไปจะได้รับผลของช่องที่ถูกย้ายไปรึไม่
   (เช่น หากเราย้ายผู้เล่นคนหนึ่งไปที่ช่อง "สะพานขาด Hp-4" ผู้เล่นคนนั้นจะถูกลด Hp หรือไม่)

3. แล้วผู้เล่นที่ถูกย้ายไปจะถือว่าตกในช่องนั้นหรือไม่
   (เช่น หากผู้เล่นคนนั้นเดินตก place ไป 4 ช่องแล้ว เหลือแค่factory แล้วเราย้ายผู้เล่นคนนั้นไปที่factory
     ผู้เล้นคนนั้นจะถือว่าตกช่องนั้นและชนะไปเลยหรือไม่)

4. item บางใบมีคำว่า"ในฉากสนาม" หมายความว่าอย่างไร รวมถึง item ที่ทำให้พลังเราลดด้วยรึไม่
    รวมถึงช่องที่เราเดินตก(เช่น "สะพานขาด Hp-4 ") ด้วยหรือไม่

5. เวลาผู้เล่น2คนใช้ item 2 ใบพร้อมกัน(เป็นรูปรองเท้า เขียนว่า "ใช้หลังผู้เล่นคนใดคนหนึ่งเดินเสร็จ") จะกิดอะไร
    ขึ้นครับ

6.หากโดน item ทำให้ถอยหลังไปแล้วตกช่องจุด warp ที่เป็นที่เริ่มต้นแผนที่ Hydra เราสามารถ warpไปได้
   หรือไม่

ขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #121 on: April 18, 2009, 03:47:03 AM »

ผมมีคำถามครับ คาใจมานานแล้วครับ

1. tearsure ของนักเวทย์ชาย ที่เขียนว่า "ทำลายitemที่คู่ต่อสู้กำลังใช้อยู่ Mp0" หมายความว่าไงครับ
   - ทำลายitemที่คู่ต่อสู้กำลังใช้อยู่ เราจ่าย Mp0
     หรือว่า
   - ทำลายitemที่คู่ต่อสู้กำลังใช้อยู่ โดยที่itemนั้นมี Mp0

หมายถึง เราจ่าย mp 0 เพื่อทำลาย item 1 ใบที่ใช้อยู่ครับ

2. เวลาที่ผู้เล่นคนอื่นถูกย้ายช่องโดยitem (ในturnเรา) ผู้เล่นที่ถูกย้ายไปจะได้รับผลของช่องที่ถูกย้ายไปรึไม่
   (เช่น หากเราย้ายผู้เล่นคนหนึ่งไปที่ช่อง "สะพานขาด Hp-4" ผู้เล่นคนนั้นจะถูกลด Hp หรือไม่)

3. แล้วผู้เล่นที่ถูกย้ายไปจะถือว่าตกในช่องนั้นหรือไม่
   (เช่น หากผู้เล่นคนนั้นเดินตก place ไป 4 ช่องแล้ว เหลือแค่factory แล้วเราย้ายผู้เล่นคนนั้นไปที่factory
     ผู้เล้นคนนั้นจะถือว่าตกช่องนั้นและชนะไปเลยหรือไม่)

ข้อ 2 และข้อ 3 ตอบเหมือนกันนะครับคือ
ขึ้นอยู่กับ item ที่ใช้ครับ ถ้าระบุว่า ไม่เกิดผลก็จะไม่เกิดผลใดๆ
หากไม่ระบุ เช่น เพิ่ม/ลดช่องเดิน ก็จะได้ผลของช่องที่ตกนั้นๆ ครับ

4. item บางใบมีคำว่า"ในฉากสนาม" หมายความว่าอย่างไร รวมถึง item ที่ทำให้พลังเราลดด้วยรึไม่
    รวมถึงช่องที่เราเดินตก(เช่น "สะพานขาด Hp-4 ") ด้วยหรือไม่
"ฉากสนาม" หมายถึง item รูปรองเท้าที่ใช้ลด hp โดยตรงครับ
ช่องต่างๆ ในแผนที่ ไม่นับว่าเป็นฉากสนามครับ

5. เวลาผู้เล่น2คนใช้ item 2 ใบพร้อมกัน(เป็นรูปรองเท้า เขียนว่า "ใช้หลังผู้เล่นคนใดคนหนึ่งเดินเสร็จ") จะกิดอะไร
    ขึ้นครับ
ใครเอ่ยปากใช้ item ก่อน ผลของ item นั้นก็จะเกิดก่อนครับ
แล้ว item ที่ใช้ทีหลังค่อยเกิดตามมาครับ

6.หากโดน item ทำให้ถอยหลังไปแล้วตกช่องจุด warp ที่เป็นที่เริ่มต้นแผนที่ Hydra เราสามารถ warpไปได้
   หรือไม่
ได้ครับ แต่ต้องวาร์ปออกนอก map hydra นะครับ
เพราะการวาร์ป ต้องวาร์ปไปยังจุดวาร์ปอื่น ที่ไม่ใช่จุดวาร์ปเดิมครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

opptimist Prime Redaholic
Member

Email
« Reply #122 on: April 18, 2009, 01:42:00 PM »

การ์ด Item กับ Event ของ QM มีอย่างละกี่ใบครับ

(รวมภาค Hydra of Warok แล้ว)

จะเช็คดูน่ะครับ ว่ามีหายไปรึเปล่า

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #123 on: April 18, 2009, 05:00:19 PM »

การ์ด Item กับ Event ของ QM มีอย่างละกี่ใบครับ

(รวมภาค Hydra of Warok แล้ว)

จะเช็คดูน่ะครับ ว่ามีหายไปรึเปล่า

สำหรับ Quest Master ภาคแรกมี Item มี 68 ใบ ส่วน Event มี 57 ใบครับ

แต่ภาค Hydra ผมยังไม่ได้ของเลยครับ ต้องวานคนอื่นช่วยตอบแล้วล่ะครับ -_-"

Pages: 1 ... 3 4 [5]  All
  Print  

Jump to: