Summoner Master Forum
March 29, 2024, 11:37:17 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 [2] 3 4 5  All
  Print  
Author Topic: >>รวมคำถามและคำตอบในการเล่นQMจ้า<<  (Read 76138 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #30 on: September 28, 2003, 06:36:34 AM »

สงสัยเรืองแค่ผ่านจุดวาร์ปก็วาร์ปได้อีกงับ
เวลาเดินคิดไงครับ คือแค่ผ่านแล้ววาร์ปเลย หรือ ต้องเดินให้หมดก่อนค่อยเลือกวาร์ป

และ พอวาร์ปแล้วจะหยุด หรือ เลือกเดินต่อได้งับ

ตัวอย่าง ทอยได้ 5 เดินไป 1 2 <จุดวาร์ป> ก้าวที่ 3 ผ่านจุดวาร์ป จะวาร์ปเลย หรือ ดเนให้หมด 5 เลือกวาร์ปฮะ ถ้าเดินหมด จะได้ผลช่องที่ตกไหมฮะ ส่วนกรณีวาร์ปเลยจะหยุดเดินหรือเดินอีก 2 ช่องต่อจากจุดที่วาร์ปไปฮะ

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #31 on: September 29, 2003, 02:36:02 AM »

สงสัยเรืองแค่ผ่านจุดวาร์ปก็วาร์ปได้อีกงับ
เวลาเดินคิดไงครับ คือแค่ผ่านแล้ววาร์ปเลย หรือ ต้องเดินให้หมดก่อนค่อยเลือกวาร์ป
* S_A_Y เดินผ่านวาร์ปมีให้เลือก 2 กรณีนะครับ คือ 1.เดินผ่านวาร์ปไปเลยเหมือนเดินตามปกติ ไม่ต้องไปสนใจช่องวาร์ป 2.เมื่อเดินผ่านช่องวาร์ปเราสามารถไปวาร์ปที่ใดที่หนึ่งในแผนที่ โดยที่ไม่ใช่วาร์ปจุดเดิม จากนั้นเมื่อไปถึงวาร์ปเป้าหมายแล้ว ให้หยุดที่วาร์ปนั้น ถึงแม้จะเหลือช่องเดินอีกก็ตาม

และ พอวาร์ปแล้วจะหยุด หรือ เลือกเดินต่อได้งับ
* S_A_Y ถ้าเราเลือกวาร์ปไปที่วาร์ปใดๆ แล้ว ต้องหยุดเดินต่อทันทีนะครับ เลือกเดินต่อไม่ได้อีก

ตัวอย่าง ทอยได้ 5 เดินไป 1 2 <จุดวาร์ป> ก้าวที่ 3 ผ่านจุดวาร์ป จะวาร์ปเลย หรือ ดเนให้หมด 5 เลือกวาร์ปฮะ ถ้าเดินหมด จะได้ผลช่องที่ตกไหมฮะ
* S_A_Y ถ้าเราเลือกเดินต่อ ก็รับผลของช่องนั้นตามปกติครับ แต่จะวาร์ปไม่ได้แล้วนะ

ส่วนกรณีวาร์ปเลยจะหยุดเดินหรือเดินอีก 2 ช่องต่อจากจุดที่วาร์ปไปฮะ
* S_A_Y วาร์ปไปจุดวาร์ปใดๆ แล้วต้องหยุดเดินที่ช่องนั้นๆ ครับ

ขออนุญาตตอบแทนนะพี่จิง พี่จีน เห็นแล้วคันไม้คันมือ อยากตอบอ่า คงไม่ว่ากันนะ ถ้าผิดแต่ประการใดขอโทษด้วยนะครับ
« Last Edit: September 29, 2003, 02:39:32 AM by S_A_Y » Logged

Little Lamb, the Little Angel
Member

Email
« Reply #32 on: September 29, 2003, 05:42:34 PM »

-แล้ว รองเท้า นกกระจิบ กะ คทาเต่าน้อย(เต่าน้อยนะ เซย์ มะใช่ ผึ้งน้อย)เนี่ย
ถ้าฝ่ายตรงข้าม ทอยได้ ดาบ กะ หีบสมบัติ แล้วเค้าเลือก หีบสมบัติ เราจะ
สามารถใช้ การ์ด ทั้ง 2 ใบได้ไหม (มันไม่ได้เดินอ่ะ แต่มีการทอยลูกเต๋า -"- )
แปลว่าอะไรค่ะ  ไม่เข้าใจคำถาม

ก็ ผู้เล่น 1 คน
ทอยลูกเต๋า ปรากฎว่า ได้เลข 2 กับ หีบสมบัติ
ผู้เล่นคนนี้เลือก หยิบไอเทม (ผลจากที่ทอยได้ หีบสมบัติ)
แล้ว เรา สามารถที่จะใช้ รองเท้านกกระจิบ หรือ คทาเต่าน้อย กับผู้เล่นคนนี้ได้ไหมครับ

ได้    (ใช้ก่อนเขาเลือกนะคับ)

Nihil
Member

Email
« Reply #33 on: September 30, 2003, 07:25:43 AM »

แทงยูขอบคุณงับ

อั้นโนะหกหนึ่ง
Member

Email
« Reply #34 on: October 01, 2003, 08:04:26 AM »

ขออนุญาติขยายความเข้าใจกับคำว่า 1 การต่อสู้หน่อยนะคับ
1 การต่อสู้นี่คือ รวมการโจมตีของแต่ละคน คนละ 2 ครั้ง
หรือ ผลัดกันโจมตีคนละครั้ง แล้วเรียกว่า 1 การต่อสู้ครับ (แล้วก้อจะมีอีก 1 การต่อสู้)

แล้วจะได้ถามต่อ

Member

Email
« Reply #35 on: October 02, 2003, 04:10:30 AM »

1การต่อสู้ คือตีกันจนเสร็จกระบวนความ
จนเริ่มทอยเต๋าเดินของคนถัดไปเลย   ;)

bibinbass
Member

« Reply #36 on: October 07, 2003, 01:37:45 PM »

ที่ว่า "ถ้าเราเป็นนักบวช จะได้ Hp +2 และ At +3แทน" หมายความว่าถ้าเราเป็นฝ่ายรับเนี่ย เราจะได้ Hp +2 และ ได้ตีกลับด้วย At +3 ด้วยใช่ไหมคับ

และอีกเรื่อง คือว่าเวลาเราได้ตีเนี่ย เราสามารถจะใช้ item กี่ใบในการตีก็ได้ใช่ไหมคับ แล้วแต่ Mp เราจะมีใช่ไหมคับ

เวลารับก็เหมือนกัน ใช้  item กี่ใบก็ได้ใช่ไหมคับ ช่วยตอบทีนะคับ ผู้รู้คนไหนก็ได้แบบว่าเพิ่งจะหัดเล่นน่ะคับ  จะเป็นพระคุณอย่างสูงงงงงงงง
« Last Edit: October 07, 2003, 01:55:07 PM by bibinbass » Logged

Member

Email
« Reply #37 on: October 07, 2003, 08:01:22 PM »

ที่ว่า "ถ้าเราเป็นนักบวช จะได้ Hp +2 และ At +3แทน" หมายความว่าถ้าเราเป็นฝ่ายรับเนี่ย เราจะได้ Hp +2 และ ได้ตีกลับด้วย At +3 ด้วยใช่ไหมคับ
ไม่ใช่คับ   ถ้าเป็นฝ่ายรับก็ได้แค่Hp+2
แต่ถ้าเป็นฝ่ายตีก็จะได้ทั้ง2อย่าง

และอีกเรื่อง คือว่าเวลาเราได้ตีเนี่ย เราสามารถจะใช้ item กี่ใบในการตีก็ได้ใช่ไหมคับ แล้วแต่ Mp เราจะมีใช่ไหมคับ
ใช่คับ

เวลารับก็เหมือนกัน ใช้  item กี่ใบก็ได้ใช่ไหมคับ ช่วยตอบทีนะคับ ผู้รู้คนไหนก็ได้แบบว่าเพิ่งจะหัดเล่นน่ะคับ  จะเป็นพระคุณอย่างสูงงงงงงงง
ใช่คับ  ตราบเท่าที่เรามีMPพอ

bibinbass
Member

« Reply #38 on: October 08, 2003, 02:54:56 PM »

- การที่เราเป็นผู้เริ่มโจมตี เค้าบังคับรึป่าวคับว่าต้องตีแบบไม่เสีย Mp หรือสามารถใช้ท่าใน การ์ด character หรือใช้การ์ด item ในการโจมตีครั้งแรกเลยก็ได้

- ในการต่อสู้กัน สมมุติว่าฝ่ายโจมตีจะใช้การ์ด item ในการโจมตี  ฝ่ายตั้งรับต้องแสดงตัวว่าจะใช้การ์ด item ในการตั้งรับก่อนก่อนที่ฝ่ายโจมตีจะบอกความสามารถของการ์ดโจมตีก่อนรึป่าวคับ  ไม่ใช่ว่าฝ่ายโจมตีบอกความสามารถการ์ดโจมตีไปแล้วฝ่ายตั้งรับ ค่อยเอาการ์ดออกมารับเพราะว่าโดนอัดหนัก   (แบบนี้ผมว่ามันไม่แฟร์เหมือนเราแบไต๋ให้เค้ารู้)  

- ไน 1 การต่อสู้จะได้โจมตีฝ่ายละ 2 ครั้งไช่มั้ยครับแล้วเราจะไช้การ์ดไอเท็มได้ทุกครั้งรึเปล่าครับหมายถึงโจมตี 2 ครั้งและตั้งรับ 2 ครั้งน่ะครับ  

- จะไช้ท่าไนการ์ดคาแรกเตอร์ร่วมกับการ์ดไอเท็มไนการโจมตีและตั้งรับได้มั้ยครับ  

ช่วยตอบทีนะครับ

Member

Email
« Reply #39 on: October 08, 2003, 04:44:18 PM »

- การที่เราเป็นผู้เริ่มโจมตี เค้าบังคับรึป่าวคับว่าต้องตีแบบไม่เสีย Mp หรือสามารถใช้ท่าใน การ์ด character หรือใช้การ์ด item ในการโจมตีครั้งแรกเลยก็ได้
บังคับว่าต้องตีฟรีคับ  แต่ใช้คู่กับการ์ดItemได้

- ในการต่อสู้กัน สมมุติว่าฝ่ายโจมตีจะใช้การ์ด item ในการโจมตี  ฝ่ายตั้งรับต้องแสดงตัวว่าจะใช้การ์ด item ในการตั้งรับก่อนก่อนที่ฝ่ายโจมตีจะบอกความสามารถของการ์ดโจมตีก่อนรึป่าวคับ  ไม่ใช่ว่าฝ่ายโจมตีบอกความสามารถการ์ดโจมตีไปแล้วฝ่ายตั้งรับ ค่อยเอาการ์ดออกมารับเพราะว่าโดนอัดหนัก   (แบบนี้ผมว่ามันไม่แฟร์เหมือนเราแบไต๋ให้เค้ารู้)  
จริงๆมันต้องทำแบบนั้นคับ  แต่ส่วนใหญ่ไม่ทำกันเลย  :'(

- ไน 1 การต่อสู้จะได้โจมตีฝ่ายละ 2 ครั้งไช่มั้ยครับแล้วเราจะไช้การ์ดไอเท็มได้ทุกครั้งรึเปล่าครับหมายถึงโจมตี 2 ครั้งและตั้งรับ 2 ครั้งน่ะครับ  
ได้ทั้ง2ครั้งคับ  จะให้กี่ใบก็ได้ด้วย  ตามแต่เราจะมีMpพอ

- จะไช้ท่าไนการ์ดคาแรกเตอร์ร่วมกับการ์ดไอเท็มไนการโจมตีและตั้งรับได้มั้ยครับ  
ได้คับ

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #40 on: October 09, 2003, 02:32:04 AM »

[- ในการต่อสู้กัน สมมุติว่าฝ่ายโจมตีจะใช้การ์ด item ในการโจมตี  ฝ่ายตั้งรับต้องแสดงตัวว่าจะใช้การ์ด item ในการตั้งรับก่อนก่อนที่ฝ่ายโจมตีจะบอกความสามารถของการ์ดโจมตีก่อนรึป่าวคับ  ไม่ใช่ว่าฝ่ายโจมตีบอกความสามารถการ์ดโจมตีไปแล้วฝ่ายตั้งรับ ค่อยเอาการ์ดออกมารับเพราะว่าโดนอัดหนัก   (แบบนี้ผมว่ามันไม่แฟร์เหมือนเราแบไต๋ให้เค้ารู้)  
จริงๆมันต้องทำแบบนั้นคับ  แต่ส่วนใหญ่ไม่ทำกันเลย  :'(

ไม่เข้าใจที่พี่ตอบครับ (ไม่เข้าใจคำถามด้วยแหละ) ช่วยอธิบายให้ละเอียดหน่อยคับ จะได้จำไปใช้ แล้วจะได้สอนคนเล่นใหม่ถูก

Member

Email
« Reply #41 on: October 09, 2003, 02:50:53 AM »

ไม่เข้าใจที่พี่ตอบครับ (ไม่เข้าใจคำถามด้วยแหละ) ช่วยอธิบายให้ละเอียดหน่อยคับ จะได้จำไปใช้ แล้วจะได้สอนคนเล่นใหม่ถูก

คือจริงๆแล้วทั้งฝ่ายโจมตี และฝ่ายตั้งรับมันต้องโชว์การ์ดที่จะใช้ก่อนงัย
(แต่ยังไม่ต้องเปิดให้อีกฝ่ายดู)
คือจะปั๊มเท่าไรก็ปั๊มมา  มีเกราะเท่าไหร่ที่จะใช้ก็เอาลงมา
แล้วก็เปิดใช้พร้อมกัน

อันไหนไม่ได้ใช้แต่เอาลงมาแล้วก็ถือว่าซวยไป  ทิ้งหมด

ตอนแรกตั้งใจให้เล่นแบบนี้

แต่เล่นไปเล่นมางัยกลายเป็นตีเสร็จ อีกฝ่ายค่อยใช้เกราะรับก็ไม่รู้
มันแค่เวลาเสี่ยววินาทีเอง.....แต่....

ไม่รู้ว่าในวิธีเล่นเขียนไว้ว่าอย่างงัย
Sayดูให้พี่หน่อย  เขาระบุให้ลงตอนไหน

ถ้าวิธีเล่นระบุยังงัยก็คงต้องเอาตามนั้น
เพราะเขาเล่นเหมือนกันทั้งประเทศแล้ว

Nihil
Member

Email
« Reply #42 on: October 09, 2003, 06:25:47 AM »

ในคู่มือการเล่นเขียนว่า

" เมื่อผู้เริ่มต่อสู้โจมตีมาแล้ว ผู้ต่อสู่จะเป็นฝ่ายป้องกัน และ สามารถใช้การ์ดไอเท็มที่มี สัญลักษณ์รูปโล่ได้ และผู้เริ่มจะไม่สามารถใช้การ์ด item ได้อีกในช่วงนี้"

อะครับ~

ถ้าเราตีไป ติด item แล้ว ฝ่ายตรงข้ามติดเกราะ เรา mage ชายก็ยังยิงทำลายได้ใช่ไหมฮะ

Member

Email
« Reply #43 on: October 10, 2003, 12:54:22 AM »

ในคู่มือการเล่นเขียนว่า

" เมื่อผู้เริ่มต่อสู้โจมตีมาแล้ว ผู้ต่อสู่จะเป็นฝ่ายป้องกัน และ สามารถใช้การ์ดไอเท็มที่มี สัญลักษณ์รูปโล่ได้ และผู้เริ่มจะไม่สามารถใช้การ์ด item ได้อีกในช่วงนี้"

อะครับ~

ถ้าเราตีไป ติด item แล้ว ฝ่ายตรงข้ามติดเกราะ เรา mage ชายก็ยังยิงทำลายได้ใช่ไหมฮะ

อืม....งั้นก็เอาตามที่ระบุในคู่นะคับ

ปล.  นักเวทย์ยิงได้จ๊ะ  แต่ได้แค่1ครั้งต่อหนึ่งการต่อสู้นะ  ;)

bibinbass
Member

« Reply #44 on: October 22, 2003, 01:51:15 AM »

-  สมมุติว่าเรามีการ์ด At +2   และการ์ด At +3 อย่างละใบ เวลาเราใช้เนี่ยเราเอา At+2 ไปรวมกับพลังในการ์ดคาแรคเตอร์คือ At 2  = 4   แล้ว การ์ด At+ 3 เราต้องเอาไปรวมกับ At 2 ในการ์ดคาแรคเตอร์อีกหรือป่าวคับ  ( สมมุติว่าเราใช้พร้อมกัน ทั้ง 2 ใบนะคับ)

-  ในการโจมตีหนึ่งครั้ง เราสามารถใช้ท่าในการ์ดคาแรคเตอร์ พร้อมกันทั้ง 2 ท่าได้ป่าวคับ ถ้าเรามี Mp พอ

ขอบคุณคับ

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #45 on: October 27, 2003, 02:31:31 AM »

-  สมมุติว่าเรามีการ์ด At +2   และการ์ด At +3 อย่างละใบ เวลาเราใช้เนี่ยเราเอา At+2 ไปรวมกับพลังในการ์ดคาแรคเตอร์คือ At 2  = 4   แล้ว การ์ด At+ 3 เราต้องเอาไปรวมกับ At 2 ในการ์ดคาแรคเตอร์อีกหรือป่าวคับ  ( สมมุติว่าเราใช้พร้อมกัน ทั้ง 2 ใบนะคับ)
เราสามารถเอาการ์ดปั๊มค่า At ใช้ในการตีฟรีได้นะ จะปั๊มเท่าไหร่ก็ได้ ตามแต่จะมี Mp มากพอ หรือ เราอาจจะเก็บไว้ใช้ในการโจมตีครั้งที่ 2 ก็ได้  :)

-  ในการโจมตีหนึ่งครั้ง เราสามารถใช้ท่าในการ์ดคาแรคเตอร์ พร้อมกันทั้ง 2 ท่าได้ป่าวคับ ถ้าเรามี Mp พอ
ได้สิครับ ถ้ามี Mp พอ แต่การใช้ท่านั้นๆ ต้องไม่ระบุว่า ใช้ได้ 1 ครั้งใน 1 การต่อสู้นะ เช่น ถ้าเราเล่นนักบวชชายเป็นฝ่ายตั้งรับ แล้วปั๊ม Mp ได้ 6 เราสามารถเลือกเพิ่ม Hp ตัวเอง พร้อมทั้งสามารถโจมตีได้อีก 2 ทีด้วย แต่คาแรคเตอร์ปีศาจ ท่าโจมตีฝ่ายตรงข้ามพร้อมกับเพิ่ม Hp ตัวเองนั้น ไม่ถือเป็นความสามารถนะ โดยให้ถือว่าท่านี้เป็นการโจมตีแบบปกติแทน

คือถ้าไม่เข้าใจประโยคไหน ให้ Post ถามมาอีกทีนะครับ
« Last Edit: October 27, 2003, 07:36:28 AM by S_A_Y » Logged

weak
Member

« Reply #46 on: November 12, 2003, 05:42:49 PM »

คืออยากถามว่า การ์ดธนูนางฟ้าน่ะคับ เค้าบอกไว้ว่า ทำลายการ์ดไอเท็ม2ใบง่ะ เค้าใช้กันยังไงอ่า แบบว่ามันเป็นรูปรองเท้าน่ะคับ งงจริงๆ เพราะเค้าบอกว่า รูปรองเท้าจะใช้ในเทริ์นของเราไม่มช่เหรอคับแล้วมันจะทำลายไอเท็มคนอื่นได้ยังไงอ่า งงจริงๆ

รักคนอ่าน

Member

Email
« Reply #47 on: November 12, 2003, 05:48:16 PM »

ก็ใช้ในเทริ์นของเราเพื่อไปทำลายคนอื่นงัยคับ
เหมือนโจมตีใส่พูดเล่นคนอื่น ด้วยพลัง2 อะไรประมาณเนี่ย

ติต่างว่า เราถือธนูไปยิงการ์ดไอเท็มของอีกฝ่ายงัยครับ

weak
Member

« Reply #48 on: November 12, 2003, 09:23:21 PM »

ที่พี่บอกนี่หมายถึง ทำลายการ์บนมือเขาหรือเปล่าครับ??? ผเข้าใจว่ายังงี้นะ

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #49 on: November 13, 2003, 02:16:19 AM »

ที่พี่บอกนี่หมายถึง ทำลายการ์บนมือเขาหรือเปล่าครับ??? ผเข้าใจว่ายังงี้นะ
ครับ ถูกต้องเลย คือ ทำลายการ์ด Item บนมือ ฝ่ายตรงข้าม ซัก 1 คน จำนวน 2 ใบ

weak
Member

« Reply #50 on: November 14, 2003, 04:37:38 PM »

ครับ ขอบคุณครับ ผมขอถามต่อเลยนะครับ สมมุติว่าผมเดินไปตกในช่อง event แล้วถูกทำให้เดินถอยหลังไป2ช่องแล้วผมตกลงในช่องรูปดาบ ผมต้องสู้กับคนอื่นๆหรือเปล่าครับ ???

ขอบคุณครับ

Member

Email
« Reply #51 on: November 14, 2003, 06:01:31 PM »

สู้อีกคับ

weak
Member

« Reply #52 on: November 18, 2003, 09:15:49 PM »

ครับ ผมขอถามต่อนะครับ คือถ้าเกิดผมทอยลูกเต๋า ได้ 5 แล้ว ผมเดินไปตกช่องรูปไอเท็ม และเดินผ่านช่องวาปด้วย คือผมอยากถามว่า ถ้าผมต้องการวาปแล้วผมจะได้หยิบไอเท็มไหมครับ ???

Member

Email
« Reply #53 on: November 18, 2003, 09:56:40 PM »

ไม่เข้าใจคับ
เดินผ่านวาร์ปแล้วจะไปหยิบไอเท็มได้ยังงัยคับ
ไอเท็มกะวาร์ปมันอยู่คนละช่องไม่ใช่รึคับ

*pole*
Member

« Reply #54 on: November 18, 2003, 10:01:46 PM »

ครับ ผมขอถามต่อนะครับ คือถ้าเกิดผมทอยลูกเต๋า ได้ 5 แล้ว ผมเดินไปตกช่องรูปไอเท็ม และเดินผ่านช่องวาปด้วย คือผมอยากถามว่า ถ้าผมต้องการวาปแล้วผมจะได้หยิบไอเท็มไหมครับ ???
เขาหมายความว่าเขาทอยได้ 5 แล้วสมมติช่อง 3 เป็น warp ช่องที่ 5 เป็น item
แล้วถ้า warp แล้วเขาจะได้หยิบ item หรือเปล่าครับ พี่จิงเขาถามอย่างงี้ครับ

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #55 on: November 19, 2003, 02:09:21 AM »

ถ้าวาร์ปแล้วก็หยิบไอเท็มไม่ได้สิครับ มันอยู่คนละช่องกัน แต่ถ้าเราจะเอาไอเท็ม เราก็วาร์ปไม่ได้ คือ ต้องเลือกซักอย่างเวลาผ่านวาร์ป โดยจะเลือก
1. เดินแบบปกติ
2. วาร์ปไปที่วาร์ปไหนก็ได้ 1 ที่ โดยไม่ใช่วาร์ปอันเดิม
« Last Edit: November 19, 2003, 02:10:40 AM by S_A_Y » Logged

Member

Email
« Reply #56 on: November 19, 2003, 04:12:27 AM »

อ่ะนะ........

คือ....อย่างนั้นมันก็เอาไม่ได้อยู่แล้วนิคับ
เราไม่ได้ไปเหยียบช่องนั่นเสียหน่อย

ถามจนพี่งงไปเลย  

กุงกุง
โทรหาพี่ด้วยนะ

Phenomenon Knight
Judge
Member

Email
« Reply #57 on: September 12, 2004, 11:21:44 PM »

ถามมั่งๆ

1. นักบวชชาย (ถ้ามี mp พอ) ในการต่อสู้ เมื่อโจมตีไปครบ 2 ครั้งแล้ว(รวมตีฟรีแล้ว) จะสามารถเพิ่ม hp +2 ได้อีกรึป่าวคับ(เพื่อนมันบอกว่าได้อะ เพราะตีไป 2 ครั้ง ไอที่เพิ่ม hp  นั่นไม่เกี่ยว)

2.เวลาที่มีผู้เล่น 1 คนอยู่ในช่อง warp แล้วเราเดินไปตกช่องนั้นพอดี เราต้องสู้ก่อน หรือ warp ไปเลยก็ได้อะคับ

3. ถ้าหากมีผู้เล่น 2 คนอยู่ในช่อง item เดียวกัน(คือสู้กันไปเรียบร้อยแล้ว) แล้วพอเราเดินไปตกช่องนั้นเป็นคนที่ 3 เราต้องหยิบไอเท็มก่อน หรือ สู้กับใครก่อนคับ

4. พวกการ์ดที่ทำลายไอเท็มบนมือคนอื่นนั้น คนอื่นจะต้องเป็นฝ่ายเลือกทิ้งการ์ดเองเสมอ ใช่มั้ยคับ

Phenomenon Knight
Judge
Member

Email
« Reply #58 on: September 15, 2004, 11:21:49 PM »

ทำไมไม่เห็นมีใครตอบของผมเลยอะ
อุตส่ามาโพสท์ในที่ที่เค้าให้โพสท์แล้วนะ :(

S_A_Y
Moderator
Member

Email
« Reply #59 on: September 16, 2004, 02:46:14 AM »

แง้ๆ ใจเย็นๆ จิคับ เพิ่ง post วันนี้ก็รอแป๊บนึงน้า T-T เพราะไม่ได้ online ตลอดเวลาอ่า

ถามมั่งๆ

1. นักบวชชาย (ถ้ามี mp พอ) ในการต่อสู้ เมื่อโจมตีไปครบ 2 ครั้งแล้ว(รวมตีฟรีแล้ว) จะสามารถเพิ่ม hp +2 ได้อีกรึป่าวคับ(เพื่อนมันบอกว่าได้อะ เพราะตีไป 2 ครั้ง ไอที่เพิ่ม hp  นั่นไม่เกี่ยว)
โดยทั่วไป จะแบ่งแยก 4 subturn เหมือน SMN (ไม่รู้จะเปรียบเทียบยังไงอ่ะ) ได้แบบนี้นะ
1) ฝ่ายโจมตีก่อน ได้โจมตี (MP ฟรี)
2) ฝ่ายตั้งรับได้โจมตี มั่ง (จะเลือกไม่โจมตี แล้วเก็บ MP ไว้ก็ได้นะ)
3) ฝ่ายโจมตีได้โจมตีอีกครั้งนึง (ต้องจ่าย MP ตีด้วยน้า)
4) ฝ่ายตั้งรับได้โจมตีเป็นครั้งสุดท้ายแร้ว

พบครบ 4 ช่วงนี้ ถือว่า จบการต่อสู้แล้วนะ จะมาใช้ skill อีก คิดว่าไม่น่าจะได้แล้ว แต่ผมไม่แน่ใจอ่ะครับ ดังนั้นเวลาเล่นเนี่ยควรใช้ skill ก่อนจะโจมตี เพื่อที่จะไม่ก่อให้เกิดปัญหา >.<

2.เวลาที่มีผู้เล่น 1 คนอยู่ในช่อง warp แล้วเราเดินไปตกช่องนั้นพอดี เราต้องสู้ก่อน หรือ warp ไปเลยก็ได้อะคับ
อันนี้แบ่งเป็น 2 กรณีนะครับ
1. เลือกที่จะอยู่จุดวาร์ป : ก็ต้องสู้กับผู้เล่นที่อยู่ในช่องวาร์ป
2. เลือกที่จะหนี : ไม่อยากจะสู้ ก็หนีออกไปลงช่องวาร์ป ช่องอื่นได้ครับ

3. ถ้าหากมีผู้เล่น 2 คนอยู่ในช่อง item เดียวกัน(คือสู้กันไปเรียบร้อยแล้ว) แล้วพอเราเดินไปตกช่องนั้นเป็นคนที่ 3 เราต้องหยิบไอเท็มก่อน หรือ สู้กับใครก่อนคับ
อันนี้เราต้องเลือกสู้กับ 2 คนนั้นก่อนนะ โดยสู้ทีละคน อยู่ 2 คน ก็ต้องสู้ทั้ง 2 คนนั่นแหละ พอเราต่อสู้กับตัวละครครบ 2 ตัว เราถึงค่อยหยิบ item นะครับ

4. พวกการ์ดที่ทำลายไอเท็มบนมือคนอื่นนั้น คนอื่นจะต้องเป็นฝ่ายเลือกทิ้งการ์ดเองเสมอ ใช่มั้ยคับ
โดยทั่วไป ฝ่ายนั้นๆ จะเลือกทิ้งเองครับ ยกเว้นว่าในการ์ดนั้นๆ สั่งให้เราหยิบทิ้ง
« Last Edit: September 19, 2004, 06:01:27 AM by S_A_Y » Logged

Pages: 1 [2] 3 4 5  All
  Print  

Jump to: